വിമാനത്താവളങ്ങളുടെ സ്വകാര്യവൽക്കരണവും ഐആർ‌സി‌ടി‌സിയിലെ ഓഹരി വിറ്റഴിക്കലും; എതിര്‍പ്പുമായി തൊഴിലാളി യൂണിയനുകള്‍

ന്യൂഡൽഹി: ഇന്ത്യൻ റെയിൽവേ കാറ്ററിംഗ് ആൻഡ് ടൂറിസം കോർപ്പറേഷന്റെ (ഐആർസിടിസി) ഓഹരി വില്‍ക്കാനും വിമാനത്താവളങ്ങൾ സ്വകാര്യവത്കരിക്കാനുമുള്ള സര്‍ക്കാരിന്റെ നീക്കങ്ങളെ രാജ്യത്തെ 10 കേന്ദ്ര തൊഴിലാളി സംഘടനകൾ ശക്തമായി എതിര്‍ത്തു.

ഒരേ ബിസിനസ് സ്ഥാപനത്തിന് വിമാനത്താവളങ്ങൾ അനുവദിക്കുന്നത് കുത്തക വർദ്ധിപ്പിക്കുമെന്ന് തൊഴിലാളി സംഘടനകൾ ചൊവ്വാഴ്ച സംയുക്ത പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു. ഇതോടെ യാത്രക്കാരിൽ നിന്നും വ്യോമയാന കമ്പനികളിൽ നിന്നും അധിക വരുമാനം നേടാൻ ആ ബിസിനസ്സ് ഗ്രൂപ്പ് നിർബന്ധം പിടിക്കും.

നേരത്തെ മുംബൈ, ദില്ലി വിമാനത്താവളങ്ങൾ സ്വകാര്യവൽക്കരിച്ചതിനുശേഷവും എയർപോർട്ട് അതോറിറ്റി ഓഫ് ഇന്ത്യക്ക് (എഎഐ) വരുമാനത്തിൽ നഷ്ടം കണ്ടതായി പ്രസ്താവനയിൽ പറയുന്നു.

വിമാനത്താവളങ്ങളുടെ സ്വകാര്യവൽക്കരണം ഉടൻ അവസാനിപ്പിക്കണമെന്ന് സംഘടനകൾ അറിയിച്ചു. ഇത് രാജ്യത്തെ വിമാന യാത്രക്കാരുടെയും വ്യോമയാന കമ്പനികളുടെയും ചെലവ് വർദ്ധിപ്പിക്കും.

കൂടുതൽ വിമാനത്താവളങ്ങൾ സ്വകാര്യവൽക്കരിക്കാൻ മന്ത്രാലയം നിർദ്ദേശിക്കുമെന്ന് സിവിൽ ഏവിയേഷൻ മന്ത്രി ഹർദീപ് സിംഗ് പുരി ഓഗസ്റ്റ് 18 ന് പ്രഖ്യാപിച്ചു.

ഈ വർഷം ഇതുവരെ 12 വിമാനത്താവളങ്ങൾ സ്വകാര്യവൽക്കരിക്കാനുള്ള നിർദ്ദേശത്തിന് അംഗീകാരം ലഭിച്ചു. ലഖ്‌നൗ, അഹമ്മദാബാദ്, ജയ്പൂർ, മംഗളൂരു, തിരുവനന്തപുരം, ഗുവാഹത്തി, അമൃത്സർ, വാരണാസി, ഭുവനേശ്വർ, ഇൻഡോർ, റായ്പൂർ, ട്രിച്ചി എന്നിവ ഇതിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു.

രാജ്യത്തെ നൂറിലധികം വിമാനത്താവളങ്ങളുടെ പ്രവർത്തനത്തിനും നടത്തിപ്പിനും എയർപോർട്ട് അതോറിറ്റി ഓഫ് ഇന്ത്യ മേൽനോട്ടം വഹിക്കുന്നുണ്ട്. ഈ വിമാനത്താവളങ്ങളൊന്നും നഷ്ടത്തിലല്ല പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നതെന്ന് യൂണിയനുകളുടെ സം‌യുക്ത പ്രസ്താവനയിൽ പറയുന്നു. സ്വാതന്ത്ര്യാനന്തരം കേരളത്തിലെ ആദ്യത്തെ അന്താരാഷ്ട്ര വിമാനത്താവളമാണ് തിരുവനന്തപുരം വിമാനത്താവളം. പ്രതിവർഷം 125 കോടി രൂപയാണ് ഇത് സമ്പാദിക്കുന്നത്.

ഈ വിമാനത്താവളത്തിന്റെ പ്രവര്‍ത്തനം കേരള സര്‍ക്കാര്‍ ഏറ്റെടുത്തുകൊള്ളാമെന്ന നിര്‍ദ്ദേശം കോടതിയുടെ പരിഗണനയിലാണെന്നും പ്രസ്താവനയിൽ പറയുന്നു. ഓഗസ്റ്റ് 24 ന് കേരള നിയമസഭയിലെ ഏക ബിജെപി എം‌എൽ‌എ ഉൾപ്പെടെ എല്ലാ അംഗങ്ങളും ഇത് അദാനി ഗ്രൂപ്പിന് കൈമാറുന്നതിനെതിരെ പ്രമേയം പാസാക്കി.

കേരളത്തിലെ ജനങ്ങളുടെ താൽപ്പര്യത്തിനും സംസ്ഥാന സർക്കാരും രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടികളും മുന്നോട്ടുവച്ച കാഴ്ചപ്പാടുകൾ കണക്കിലെടുത്ത് തീരുമാനം പുനഃപ്പരിശോധിക്കണമെന്ന് നിർദ്ദേശം കേന്ദ്രത്തോട് ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. ജയ്പൂർ, ഗുവാഹത്തി, തിരുവനന്തപുരം വിമാനത്താവളങ്ങൾ അദാനി ഗ്രൂപ്പിന് പാട്ടത്തിന് നൽകാനുള്ള നിർദ്ദേശത്തിന് ഓഗസ്റ്റ് 19 നാണ് കേന്ദ്ര മന്ത്രിസഭ അംഗീകാരം നൽകിയത്.

തിരുവനന്തപുരം വിമാനത്താവളം അദാനി എന്റർപ്രൈസസിന് പാട്ടത്തിന് നൽകിയതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് അടുത്ത നടപടികൾ സ്റ്റേ ചെയ്യണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ട് നേരത്തെ കേരള സർക്കാർ ഹൈക്കോടതിയിൽ ഹർജി നൽകിയിരുന്നു.

2018 നവംബറിലാണ് പൊതു-സ്വകാര്യ പങ്കാളിത്തത്തിൽ എയർപോർട്ട് അതോറിറ്റി ഓഫ് ഇന്ത്യക്ക് (എഎഐ) ആറ് വിമാനത്താവളങ്ങൾ പ്രവർത്തിപ്പിക്കാൻ സർക്കാർ അനുവാദം നല്‍കി. ഇതിനുള്ള ബിഡ്ഡുകൾ ക്ഷണിച്ചുകൊണ്ട് 2019 ഫെബ്രുവരി 25 ന് വിജ്ഞാപനവുമിറക്കി.

അഹമ്മദാബാദ്, തിരുവനന്തപുരം, ലഖ്‌നൗ, മംഗളൂരു, ജയ്പൂർ, ഗുവാഹത്തി വിമാനത്താവളങ്ങളുടെ ആറ് പ്രവർത്തനങ്ങൾക്കും അദാനി ഗ്രൂപ്പ് ഏറ്റവും കൂടുതൽ തുകക്ക് ലേലം വിളിക്കുകയും പ്രവർത്തന അവകാശങ്ങൾ നേടുകയും ചെയ്തു.

പൊതു സ്വകാര്യ പങ്കാളിത്തത്തിന് (പിപിപി) കീഴിലുള്ള അഹമ്മദാബാദ്, ലഖ്‌നൗ, മംഗളൂരു വിമാനത്താവളങ്ങൾ 50 വർഷത്തേക്ക് അദാനി ഗ്രൂപ്പിന് നൽകാനുള്ള സിവിൽ ഏവിയേഷൻ മന്ത്രാലയത്തിന്റെ നിർദ്ദേശത്തിന് കഴിഞ്ഞ വർഷം കേന്ദ്ര മന്ത്രിസഭ അംഗീകാരം നൽകി.

വിമാനത്താവളങ്ങളുടെ സ്വകാര്യവൽക്കരണത്തെ എതിർക്കുന്ന ഈ സംഘടനകളിൽ INTUC, AITUC, ഹിന്ദുസ്ഥാൻ മസ്ദൂർ യൂണിയൻ, CITU, AIUTUC, TUCC, Seva, AICCTU, LPF, UTUC എന്നിവ ഉൾപ്പെടുന്നു.

രാജ്യത്തെ 12 കേന്ദ്ര തൊഴിലാളി സംഘടനകളിൽ രണ്ട് സംഘടനകൾ കൂടി ഭാരതീയ മസ്ദൂർ സംഘ് (രാഷ്ട്രീയ സ്വയംസേവക സംഘവുമായി അഫിലിയേറ്റ് ചെയ്തിട്ടുള്ളത്), ഇന്ത്യൻ ട്രേഡ് യൂണിയനുകളുടെ ദേശീയ ഫണ്ട് (National Fund of Indian Trade Unions) എന്നിവയാണ്.

ഓഗസ്റ്റ് 21 ന് മാധ്യമ റിപ്പോർട്ടുകൾ ഉദ്ധരിച്ച് ഐആർസിടിസിയുടെ ഓഹരി വിൽക്കാനുള്ള നിർദ്ദേശത്തെയും സംഘടനകൾ എതിർത്തു.

നടപ്പ് സാമ്പത്തിക വർഷത്തിൽ 2.10 ലക്ഷം കോടി രൂപയുടെ ഓഹരി വിറ്റഴിക്കൽ ലക്ഷ്യം കൈവരിക്കുന്നതിനായി ഇന്ത്യൻ റെയിൽവേ കാറ്ററിംഗ് ആൻഡ് ടൂറിസം കോർപ്പറേഷന്റെ (ഐആർസിടിസി) 12.4 ശതമാനം ഓഹരികൾ വിൽക്കാൻ സർക്കാർ ആഗ്രഹിക്കുന്നുവെന്നാണ് റിപ്പോർട്ടുകൾ . വിൽപ്പന പ്രക്രിയ നിയന്ത്രിക്കുന്നതിന് മർച്ചന്റ് ബാങ്കർമാരിൽ നിന്ന് സെപ്റ്റംബർ 10 വരെ ബിഡ്ഡുകൾ വിളിച്ചിട്ടുണ്ട്.

ഐആർസിടിസിയുടെ 87.4 ശതമാനം ഓഹരികൾ സർക്കാരിനുണ്ട്. സെബിയുടെ പബ്ലിക് ഷെയർഹോൾഡിംഗ് നിയമം പാലിക്കുന്നതിന് സർക്കാർ ഓഹരി 75 ശതമാനമായി കുറയ്ക്കണം.

സ്വകാര്യ യൂണിറ്റുകൾക്ക് നെറ്റ്‌വര്‍ക്കില്‍ പാസഞ്ചർ ട്രെയിനുകൾ ഓടിക്കാൻ അനുവദിക്കുന്നതിനുള്ള പദ്ധതിയിൽ ഔപപചാരിക നടപടികൾ സ്വീകരിച്ച് ജൂലൈ ഒന്നിന് റെയിൽവേ അപേക്ഷ ക്ഷണിച്ചിരുന്നു. പാസഞ്ചർ ട്രെയിനുകളുടെ നീക്കത്തിനായി 109 റൂട്ടുകളിൽ 151 ആധുനിക ട്രെയിനുകൾ പ്രവർത്തിപ്പിക്കുന്നതിന് യോഗ്യതാ അഭ്യർത്ഥനകൾ ക്ഷണിച്ചു.

റെയിൽ‌വേ ശൃംഖലയിൽ പാസഞ്ചർ ട്രെയിനുകൾ ഓടിക്കുന്നതിനുള്ള സ്വകാര്യ നിക്ഷേപത്തിന്റെ ആദ്യ പടിയാണിത്. ഇത് സ്വകാര്യമേഖലയിൽ നിന്ന് 30,000 കോടി രൂപ മുതൽമുടക്കുമെന്ന് റെയിൽ‌വേ വ്യക്തമാക്കിയിരുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment