തടവോ പിഴയോ അല്ലെങ്കിൽ രണ്ടും? അവഹേളനക്കേസിൽ പ്രശാന്ത് ഭൂഷണ് സുപ്രീം കോടതി ചൊവ്വാഴ്ച ശിക്ഷ വിധിക്കും

ന്യൂഡൽഹി: ജുഡീഷ്യറിക്കെതിരായ രണ്ട് ട്വീറ്റുകളിൽ കോടതിയെ അവഹേളിച്ചതിന് ശിക്ഷിക്കപ്പെട്ട ആക്ടിവിസ്റ്റ്-അഭിഭാഷകൻ പ്രശാന്ത് ഭൂഷണ് സുപ്രീം കോടതി ചൊവ്വാഴ്ച ശിക്ഷാവിധി പ്രഖ്യാപിക്കും.

ജസ്റ്റിസ് അരുൺ മിശ്ര അധ്യക്ഷനായ ബെഞ്ച് ആറുമാസം വരെ തടവോ രണ്ടായിരം രൂപ വരെ പിഴയോ ഇവ രണ്ടുമോ കോടതി അപകീർത്തി നിയമപ്രകാരം ശിക്ഷ വിധിക്കാന്‍ സാധ്യതയുണ്ട്.

ഓഗസ്റ്റ് 25 ന് മുതിർന്ന അഭിഭാഷകൻ രാജീവ് ധവാൻ “ജുഡീഷ്യൽ സ്റ്റേറ്റ്‌സ്മാൻഷിപ്പ്” കാണിക്കണമെന്നും ട്വീറ്റുകളിലൂടെ ജുഡീഷ്യറിയെ അവഹേളിച്ചതിന് ശിക്ഷിച്ച് ഭൂഷനെ “രക്തസാക്ഷി” ആക്കരുതെന്നും സുപ്രീം കോടതിയോട് ആവശ്യപ്പെട്ടിരുന്നു.

ശിക്ഷാ വിധി ഭൂഷന് നൽകണമെന്ന് സുപ്രീം കോടതി കരുതിയിരുന്നതിനാൽ, മൂന്ന് ജഡ്ജിമാരുടെ ബെഞ്ചിന്റെ അദ്ധ്യക്ഷത വഹിച്ച ജസ്റ്റിസ് അരുൺ മിശ്ര, മൂന്ന് മണിക്കൂർ നീണ്ട ഹിയറിംഗിന്റെ അവസാനത്തിൽ, എന്തുകൊണ്ടാണ് ഭൂഷന്‍ ക്ഷമാപണം
തേടാൻ തയ്യാറാകാത്തതെന്ന് ചോദിച്ചു. ഈ വാക്ക് ഉപയോഗിക്കുന്നതിൽ എന്താണ് തെറ്റ് എന്നും കോടതി ചോദിച്ചു.

സെപ്തംബര്‍ രണ്ടിന് ജസ്റ്റിസ് മിശ്ര ഔദ്യോഗിക പദവി ഒഴിയുകയാണ്. ജുഡീഷ്യറിക്കെതിരെ രണ്ട് ട്വീറ്റുകൾക്ക് ക്രിമിനൽ അവഹേളനത്തിന് പ്രശന്ത് ഭൂഷണ്‍ കുറ്റക്കാരനാണെന്ന് ആഗസ്ത് 14 ന് സുപ്രീം കോടതി വിധിച്ചിരുന്നു.

ഓഗസ്റ്റ് 25 ന് ഭൂഷനെ പ്രതിനിധീകരിച്ച് ധവാൻ കോടതിയെ അവഹേളിച്ചതിന് ശിക്ഷ വിധിച്ച ഓഗസ്റ്റ് 14 ലെ വിധി തിരിച്ചുവിളിക്കണമെന്നും ഒരു ശിക്ഷയും ചുമത്തരുതെന്നും കേസ് അവസാനിപ്പിക്കുക മാത്രമല്ല വിവാദത്തിന് അറുതി വരുത്തണമെന്നും ആവശ്യപ്പെട്ടിരുന്നു.

ഈ പ്രവൃത്തി ആവർത്തിക്കരുതെന്ന സന്ദേശവുമായി ഭൂഷൺ ക്ഷമ ചോദിക്കണമെന്ന് അറ്റോർണി ജനറൽ കെ കെ വേണുഗോപാൽ കോടതിയോട് അഭ്യർത്ഥിച്ചു.

ജസ്റ്റിസുമാരായ ബി ആർ ഗവായ്, കൃഷ്ണ മുറാരി എന്നിവരടങ്ങിയ ബെഞ്ച് കോടതിയിൽ നൽകിയ മൊഴി പിൻവലിക്കുന്നതിനെക്കുറിച്ച് ആലോചിക്കാൻ 30 മിനിറ്റ് സമയം നൽകി. സ്ഥാപനത്തിനും ജഡ്ജിമാർക്കും എതിരെ മോശം പരാമർശം നടത്തിയെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ട്വീറ്റുകൾക്ക് നിരുപാധിക മാപ്പ് പറയാൻ വിസമ്മതിച്ച ഭൂഷൺ എല്ലാ പ്രസ്താവനകളും പിൻവലിക്കുകയും ഖേദം പ്രകടിപ്പിക്കുകയും ചെയ്യണമെന്ന് വേണുഗോപാൽ പറഞ്ഞിരുന്നു. അപകീർത്തികരമായ ട്വീറ്റുകൾക്ക് ഭൂഷന്റെ പ്രസ്താവനയും നിരുപാധികമായ ക്ഷമാപണവും പുനഃപ്പരിശോധിക്കാൻ ഓഗസ്റ്റ് 20 ന് ബെഞ്ച് ഭൂഷണ് സമയം അനുവദിച്ചിരുന്നു.

ഭൂഷന്റെ പ്രസ്താവനകളെക്കുറിച്ചും മാപ്പ് പറയാൻ വിസമ്മതിച്ചതിനെക്കുറിച്ചും പരാമർശിച്ച ബെഞ്ച് വേണുഗോപാലിനോട് പറഞ്ഞത് തെറ്റുകൾ എല്ലാവരും ചെയ്യുമെന്നും, എന്നാൽ അവ അംഗീകരിക്കേണ്ടതുണ്ടെന്നും എന്നാൽ ഇവിടെ ഭൂഷൺ അത് അംഗീകരിക്കാൻ തയ്യാറാകുന്നില്ലെന്നും പറഞ്ഞു.

അറ്റോർണി ജനറൽ നിർദ്ദേശിച്ചതുപോലെ “വീണ്ടും ആവര്‍ത്തിക്കരുത്” എന്ന് ഭൂഷനെ ശാസിക്കുന്നത് ശരിയല്ലെന്നും പകരം ഒരു രാഷ്ട്രതന്ത്രജ്ഞനെപ്പോലുള്ള സന്ദേശം ഉണ്ടായിരിക്കണമെന്നും ധവാൻ വാദിച്ചിരുന്നു. “ഭൂഷന്റെ പല കാര്യങ്ങളിലും ഞങ്ങൾ വിയോജിക്കുന്നുണ്ടെങ്കിലും അടുത്ത തവണ മുതൽ നിങ്ങൾ കൂടുതൽ ഉത്തരവാദിത്തമുള്ളവരായിരിക്കണം” എന്നും കോടതി പറഞ്ഞിരുന്നു. ജുഡീഷ്യറിയ്‌ക്കെതിരായ രണ്ട് ട്വീറ്റുകൾക്ക് സുപ്രീം കോടതിയിൽ മാപ്പ് പറയാൻ ഭൂഷൺ വിസമ്മതിച്ചിരുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment