Flash News

ഇറാനിൽ യുഎൻ ഉപരോധം യുഎസ് വീണ്ടും ഏർപ്പെടുത്തിയെന്ന് മൈക്ക് പോംപിയോ

September 19, 2020

വാഷിംഗ്ടൺ | ഇറാനെതിരായ യുഎൻ ഉപരോധം വീണ്ടും പ്രാബല്യത്തിൽ വന്നുവെന്ന് അമേരിക്ക ഏകപക്ഷീയമായി പ്രഖ്യാപിക്കുകയും അത് ലംഘിക്കുന്നവരെ ശിക്ഷിക്കുമെന്ന് മുന്നറിയിപ്പ് നല്‍കുകയും ചെയ്തു. വാഷിംഗ്ടൺ സമയം ശനിയാഴ്ച രാത്രി 8:00 മുതൽ (0000 ജിഎംടി ഞായറാഴ്ച) ഈ നടപടികൾ പ്രാബല്യത്തിൽ വന്നുവെന്ന് മൈക്ക് പോം‌പിയോ പറഞ്ഞു.

യു‌എസ് പ്രസിഡന്റ് ഡൊണാൾഡ് ട്രംപിന്റെ ഉപരോധങ്ങൾ പാലിക്കാത്ത ഏതെങ്കിലും യുഎൻ അംഗരാജ്യം ഉണ്ടെങ്കില്‍ അവര്‍ “പ്രത്യാഘാതങ്ങൾ” ഏറ്റെടുക്കേണ്ടി വരുമെന്നും അദ്ദേഹം മുന്നറിയിപ്പ് നല്‍കി. വാഷിംഗ്ടണിനെ ധിക്കരിക്കുന്നതായി കരുതപ്പെടുന്നവർക്ക് യുഎസ് ധനകാര്യ സംവിധാനത്തിലേക്കും വിപണികളിലേക്കും പ്രവേശനം നിഷേധിക്കും.

“ഈ ഉപരോധങ്ങൾ നടപ്പാക്കാനുള്ള ബാധ്യതകൾ നിറവേറ്റുന്നതിൽ യുഎൻ അംഗരാജ്യങ്ങൾ പരാജയപ്പെട്ടാൽ, ആ പരാജയങ്ങൾക്ക് അനന്തരഫലങ്ങൾ അടിച്ചേൽപ്പിക്കാനും ഇറാൻ യുഎൻ നിരോധിത പ്രവർത്തനത്തിന്റെ നേട്ടം കൊയ്യുന്നില്ലെന്ന് ഉറപ്പാക്കാനും നമ്മുടെ ആഭ്യന്തര അധികാരികളെ ഉപയോഗിക്കാൻ അമേരിക്ക തയ്യാറാണ്,” പോംപിയോ പറഞ്ഞു. നിയമലംഘകർക്കെതിരെ നടപടികൾ വരുംദിവസങ്ങളിൽ പ്രഖ്യാപിക്കുമെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

നവംബർ 2 ലെ തിരഞ്ഞെടുപ്പിന് 45 ദിവസം ശേഷിക്കെ, യുഎൻ പൊതുസഭയിൽ ചൊവ്വാഴ്ച നടത്താനിരിക്കുന്ന പ്രസംഗത്തിനിടെ ട്രംപ് ഈ നടപടികളെക്കുറിച്ച് സംസാരിക്കും.

എന്നാല്‍, യു എസിന്റെ ഈ നീക്കത്തിനെതിരെ വന്‍ ശക്തികളായ ചൈന, റഷ്യ, യുഎസിന്റെ സ്വന്തം യൂറോപ്യൻ സഖ്യകക്ഷികൾ രംഗത്തു വന്നിട്ടുണ്ട്. ട്രം‌പിന്റെ ഈ അവകാശവാദത്തെ ചോദ്യം ചെയ്തിട്ടുമുണ്ട്.

“ഉപരോധം വീണ്ടും ഏര്‍പ്പെടുത്താന്‍ എടുക്കുന്ന ഏത് തീരുമാനവും നടപടിയും നിയമപരമായി പ്രാബല്യത്തിൽ വരില്ല,” ഫ്രാൻസ്, ബ്രിട്ടൻ, ജർമ്മനി എന്നീ രാജ്യങ്ങള്‍ സുരക്ഷാ സമിതിക്ക് വെള്ളിയാഴ്ച അയച്ച സംയുക്ത കത്തിൽ പറഞ്ഞു.

പ്രസ്താവന തെറ്റായ അവകാശവാദമാണെന്ന് അമേരിക്കക്കാർ തന്നെ മനസ്സിലാക്കുന്നുവെന്ന് ഇറാൻ വിദേശകാര്യ മന്ത്രി ജവാദ് സരിഫ് ശനിയാഴ്ച പറഞ്ഞു.

പ്രമുഖ സൂപ്പർ പവറും മറ്റ് രാജ്യങ്ങളും തമ്മിലുള്ള ഈ നിലപാടിൽ യുഎൻ എങ്ങനെയാണ് എത്തിച്ചേർന്നത്? അതിന് ഉത്തരം നൽകാൻ യു എന്‍ ബാധ്യസ്ഥരാണെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ഓഗസ്റ്റ് മധ്യത്തിൽ, പരമ്പരാഗത ആയുധങ്ങൾ ടെഹ്‌റാനിലേക്ക് അയയ്ക്കുന്നതിനുള്ള ഉപരോധം നീട്ടാൻ ശ്രമിച്ച ട്രംപ് ഭരണകൂടം യുഎൻ സുരക്ഷാ സമിതിയിൽ കനത്ത തോൽവി ഏറ്റുവാങ്ങിയിരുന്നു. പിന്നീട് ഫ്രാൻസ്, ബ്രിട്ടൻ, ജർമനി എന്നീ രാജ്യങ്ങൾക്കെതിരെ പോംപിയോ
ആരോപണം അഴിച്ചുവിട്ടിരുന്നു.

ആണവായുധങ്ങൾ നിർമ്മിക്കാൻ ശ്രമിക്കരുതെന്ന് അന്താരാഷ്ട്ര കരാറിൽ ഇറാൻ ഒപ്പുവെച്ചപ്പോൾ 2015 ൽ ഉപരോധം പിൻവലിച്ചതാണ്. എന്നാൽ, തന്റെ മുൻഗാമിയായ ബരാക് ഒബാമ ചർച്ച ചെയ്ത ലാൻഡ്മാർക്ക് കരാർ പര്യാപ്തമല്ലെന്നും 2018 ലെ കരാറിൽ നിന്ന് യുഎസിനെ പിന്‍‌വലിക്കുന്നുവെന്നും, തുടർന്ന് വാഷിംഗ്ടണിന്റെ ഉഭയകക്ഷി ഉപരോധം പുതുക്കുകയും ശക്തിപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്തുവെന്ന് ട്രംപ് പറഞ്ഞു.

ഇപ്പോൾ, യു‌എസ് തറപ്പിച്ചുപറയുന്നത് കരാറിൽ ഇപ്പോഴും പങ്കാളിയാണെന്നും എന്നാൽ “സ്നാപ്പ്ബാക്ക്” ഓപ്ഷൻ സജീവമാക്കാൻ മാത്രമേ കഴിയൂ എന്നുമാണ്.

ആയുധ നിരോധനം “അനിശ്ചിതകാലത്തേക്ക്” നീട്ടിയിട്ടുണ്ടെന്നും ടെഹ്‌റാനിലെ ആണവ, ബാലിസ്റ്റിക് മിസൈൽ പദ്ധതികളുമായി ബന്ധപ്പെട്ട നിരവധി പ്രവർത്തനങ്ങൾ ഇപ്പോൾ അന്താരാഷ്ട്ര ഉപരോധത്തിന് വിധേയമാണെന്നും യു എസ് പറയുന്നു.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top