Flash News

കാര്‍ഷിക ബില്‍ പ്രതിഷേധം: രാജ്യസഭയിൽ മോശമായി പെരുമാറിയെന്നാരോപിച്ച് എളമര കരീം, കെകെ രാഗേഷ് ഉള്‍പ്പടെ എട്ട് പ്രതിപക്ഷ എംപിമാരെ സസ്പെൻഡ് ചെയ്തു

September 21, 2020 , പ്രസീത

ന്യൂഡല്‍ഹി | രാജ്യസഭയിൽ കാർഷിക ബില്ലുകൾ പാസാക്കുന്നതിനിടെ തൃണമൂൽ കോൺഗ്രസ് (ടിഎംസി), കോൺഗ്രസ്, ആം ആദ്മി പാർട്ടി (എഎപി), സിപിഐ (എം) എന്നീ പാര്‍ട്ടികളിലെ എട്ട് അംഗങ്ങൾക്കെതിരെ ഒരാഴ്ചത്തേക്ക് കേസെടുക്കുകയും സഭയിൽ നിന്ന് സസ്‌പെൻഡ് ചെയ്യുകയും ചെയ്തു. കാര്‍ഷിക ബില്ലിന്റെ ചര്‍ച്ചയ്ക്കിടെ രാജ്യസഭയില്‍ പ്രതിഷേധിച്ചതിനാണ് സസ്‌പെന്‍ഷന്‍. ബിജെപി എംപിമാര്‍ പരാതി നല്‍കിയതിനെത്തുടര്‍ന്ന് രാജ്യസഭാ അധ്യക്ഷന്‍ വെങ്കയ്യ നായിഡുവാണ് നടപടിയെടുത്തിരിക്കുന്നത്.

ഒരാഴ്ചത്തേയ്ക്കാണ് സസ്‌പെന്‍ഷന്‍. അദ്ധ്യക്ഷന്റെ വേദിയിലെത്തി മൈക്ക് പിടിച്ചുവലിക്കുകയും സഭയുടെ റൂള്‍ബുക്ക് വലിച്ചുകീറുകയും ചെയ്ത തൃണമൂല്‍ കോണ്‍ഗ്രസ് അംഗം ഡെറിക് ഒബ്രിയാനെയും സസ്‌പെന്‍ഡ് ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. സഭ ചേര്‍ന്നയുടന്‍ തന്നെ ഡെറിക് ഒബ്രിയാനോട് പുറത്ത് പോകാന്‍ വെങ്കയ്യ നായിഡു ആവശ്യപ്പെട്ടു. സഞ്ജയ് സിംഗ്, രാജു സതാവ്, റിപ്പുന്‍ ബോര, ദോള സെന്‍, സെയ്ദ് നാസര്‍ ഹുസ്സൈന്‍ എന്നിവരെയും സസ്‌പെന്‍ഡ് ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. സസ്‌പെന്‍ഡ് ചെയ്ത എംപിമാര്‍ സഭയില്‍ നിന്ന് പുറത്തുപോകാന്‍ വിസമ്മതിച്ച് പ്രതിഷേധിച്ചതോടെ സഭ പത്തുമണി വരെ നിര്‍ത്തിവെച്ചു.

ഇതിനൊപ്പം ഡെപ്യൂട്ടി ചെയർമാൻ ഹരിവന്ഷ് നാരായൺ സിംഗിനെതിരെ പ്രതിപക്ഷം കൊണ്ടുവന്ന അവിശ്വാസ പ്രമേയവും രാജ്യസഭാ ചെയർമാൻ എം. വെങ്കയ്യ നായിഡു തള്ളി. ’14 ദിവസത്തെ നോട്ടീസ് ആവശ്യമാണ്. പ്രതിപക്ഷ നേതാവിന്റെയും മറ്റ് അംഗങ്ങളുടെയും നിർദ്ദേശം സ്വീകാര്യമല്ലെന്ന് ഞാൻ വിശ്വസിക്കുന്നു,’ പ്രമേയം തള്ളിക്കൊണ്ട് വെങ്കയ്യ നായിഡു പറഞ്ഞു.

രാജ്യസഭാ ഡെപ്യൂട്ടി ചെയർമാൻ ഹരിവന്ഷിനെതിരെ ഞായറാഴ്ച പ്രതിപക്ഷത്തിന്റെ 12 പാർട്ടികൾ അവിശ്വാസ പ്രമേയത്തിന് നോട്ടീസ് നൽകിയിരുന്നു. നടപടികൾ മാറ്റിവയ്ക്കാനുള്ള പ്രതിപക്ഷ പാർട്ടികളുടെ അഭ്യർത്ഥന അവഗണിച്ചുകൊണ്ട് രണ്ട് കാർഷിക ബില്ലുകൾ സഭയിൽ പാസാക്കിയതിന് ശേഷമാണ് ഈ അറിയിപ്പ് നൽകിയത്.

ഡെപ്യൂട്ടി ചെയർമാനെതിരെ നോട്ടീസ് നൽകിയ പാർട്ടികളിൽ കോൺഗ്രസ്, ഓൾ ഇന്ത്യ തൃണമൂൽ കോൺഗ്രസ്, സമാജ്‌വാദി പാർട്ടി, തെലങ്കാന രാഷ്ട്ര സമിതി, സിപിഐ, സിപിഐ-എം, നാഷണലിസ്റ്റ് കോൺഗ്രസ് പാർട്ടി, രാഷ്ട്രീയ ജനതാദൾ, ഡിഎംകെ, ഐയുഎം, കേരള കോൺഗ്രസ് (മാണി), ആം ആദ്മി പാർട്ടി എന്നിവ ഉള്‍പ്പെടും.

ബില്ലുകൾ പാസാക്കിയ രീതി ജനാധിപത്യത്തിന്റെ കൊലപാതകമാണെന്ന് കോൺഗ്രസ് നേതാവ് അഹമ്മദ് പട്ടേൽ ആരോപിച്ചു. ഇത് കണക്കിലെടുത്ത് 12 പാർട്ടികൾ ഡെപ്യൂട്ടി ചെയർമാനെതിരെ അവിശ്വാസ പ്രമേയത്തിന് നോട്ടീസ് നൽകിയിട്ടുണ്ടെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

വാസ്തവത്തിൽ, പ്രതിപക്ഷ പാർട്ടികളുടെ കോലാഹലങ്ങൾക്കിടയിൽ, കാർഷിക ഉൽപാദന വാണിജ്യ വാണിജ്യ (പ്രമോഷൻ, ഫെസിലിറ്റേഷൻ) ബിൽ -2020, കർഷകരുടെ (ശാക്തീകരണ, സംരക്ഷണം) വില ഉറപ്പാക്കൽ കരാറും കാർഷിക സേവനങ്ങളിലെ കരാറുകളുടെ ബിൽ -2020 ഉം ഉപരിസഭ ഞായറാഴ്ച അംഗീകരിച്ചു.

ലോക്സഭ ഇതിനകം ഈ ബിൽ പാസാക്കിയിട്ടുണ്ട്. അതിനാൽ, ഈ ബില്ലുകൾക്ക് പാർലമെന്റിന്റെ അംഗീകാരം ലഭിക്കുകയും ചെയ്തു. ഇത് നിയമമാക്കുന്നതിന് മുമ്പായി രാഷ്ട്രപതിയുടെ ഒപ്പിനായി സമര്‍പ്പിക്കേണ്ടതുണ്ട്. ബിൽ പാസാക്കുന്നതിനുള്ള നിശ്ചിത സമയത്തിനപ്പുറം സഭയുടെ സിറ്റിംഗ് സമയം നീട്ടിയതാണ് പ്രശ്നത്തിന് കാരണം.

സമഗ്രമായ അന്വേഷണത്തിനായി പ്രതിപക്ഷം കൊണ്ടുവന്ന നാല് നിർദേശങ്ങൾ ശബ്ദ വോട്ടോടെ നിരസിച്ചു. എന്നാൽ കോൺഗ്രസ്, തൃണമൂൽ, സിപിഐ (എം), ഡിഎംകെ അംഗങ്ങൾ ഈ വിഷയത്തിൽ വോട്ട് വിഭജിക്കണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ടു. ഡെപ്യൂട്ടി ചെയർമാൻ ഹരിവന്ഷ് ആവശ്യം നിരസിച്ചു. അംഗങ്ങൾ അവരുടെ സീറ്റുകളിലുണ്ടായിരിക്കുമ്പോള്‍ മാത്രമേ വോട്ട് വിഭജനം നടക്കൂ എന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

തൃണമൂൽ നേതാവ് ഡെറക് ഓബ്രിയൻ സീറ്റിലേക്ക് പോയി റൂൾബുക്ക് ഡെപ്യൂട്ടി ചെയർമാന്റെ നേരെ എറിഞ്ഞു. സഭയിൽ നിൽക്കുന്ന മാർഷലുകൾ ഈ ശ്രമം പരാജയപ്പെടുത്തി. മൈക്രോഫോൺ പറിച്ചെടുക്കാനുള്ള ശ്രമവും നടന്നെങ്കിലും മാർഷലുകൾ അത് തടയുകയായിരുന്നു.

ഡി.എം.കെ നേതാവ് തിരുച്ചി ശിവയും ഒബ്രിയനും കോൺഗ്രസിന്റെ കെ.സി വേണുഗോപാലും സി.പി.ഐ-എം കെ.കെ രാഗേഷും ചേർന്ന് ബില്ലുകൾ സെലക്ട് കമ്മിറ്റിക്ക് അയക്കാനും പേപ്പറുകൾ വലിച്ചുകീറാനും നിർദ്ദേശിച്ചു.

കോവിഡ് -19 കാരണം അവരവരുടെ സീറ്റുകളിലേക്ക് പോകാനും ശാരീരിക അകലം പാലിക്കേണ്ടതിന്റെ ആവശ്യകത മനസ്സിൽ വെച്ചുകൊണ്ട് തന്റെ അടുത്തേക്ക് വരരുതെന്ന് ഡെപ്യൂട്ടി ചെയർമാൻ ഹരിവന്ഷ് അംഗങ്ങളോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു. പക്ഷേ, അവര്‍ ബഹളം അവസാനിപ്പിച്ചില്ല. ആദ്യത്തെ തത്സമയ നടപടികളുടെ ഓഡിയോ ഓഫാക്കി തുടർ നടപടികൾ 15 മിനിറ്റ് നിര്‍ത്തി വെച്ചു.

സഭയുടെ നടപടികൾ പുനരാരംഭിച്ചപ്പോൾ പ്രതിപക്ഷ പാർട്ടികൾ മുദ്രാവാക്യം വിളിച്ചെങ്കിലും അവര്‍ കൊണ്ടുവന്ന ഭേദഗതികൾ നിരസിച്ച് രണ്ട് ബില്ലുകളും വോയ്‌സ് വോട്ടിലൂടെ പാസാക്കി.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top