Flash News

സെൻട്രൽ വിസ്ത പദ്ധതി: പുതിയ പാർലമെന്റ് കെട്ടിടത്തിന്റെ നിർമാണച്ചെലവ് 971 കോടി രൂപ

September 23, 2020 , പ്രസീത

ന്യൂദൽഹി | പുതിയ പാർലമെന്റ് കെട്ടിടത്തിന്റെ നിർമാണച്ചെലവ് 971 കോടി രൂപയാണെന്ന് സർക്കാർ ചൊവ്വാഴ്ച അറിയിച്ചു. ലോക്സഭയിലെ മാല റായിയുടെ ചോദ്യത്തിന് രേഖാമൂലമുള്ള മറുപടിയാണ് നഗര, ഭവന മന്ത്രി ഹർദീപ് സിംഗ് പുരി ഈ വിവരം നൽകിയത്.

പുതിയ പാർലമെന്റ് മന്ദിരത്തിന്റെ നിർമാണത്തിനുള്ള ടെണ്ടർ തുറന്ന ബിഡ്ഡിംഗിലൂടെ ക്ഷണിച്ചതായി അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. 861.91 കോടി രൂപയുടെ ടെൻഡറുമായി ടാറ്റ പ്രോജക്ട്സ് ലിമിറ്റഡ് മിനിമം ടെൻഡറായി.

പദ്ധതികൾ തീരുമാനിച്ചുകഴിഞ്ഞാൽ സെൻട്രൽ വിസ്റ്റ അവന്യൂവിലെയും മറ്റ് കെട്ടിടങ്ങളിലെയും വികസനത്തിനും പുനർവികസനത്തിനുമുള്ള ചെലവ് കണക്കാക്കുമെന്ന് പുരി പറഞ്ഞു.

നിലവിലുള്ള പാർലമെന്റ് കെട്ടിടത്തിന്റെ നിർമാണ പ്രവർത്തനങ്ങൾ 1921 ലാണ് നടന്നതെന്നും 1927 ൽ ഇത് പൂർത്തിയായതായും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. അങ്ങനെ കെട്ടിടത്തിന് ഇതിനകം 93 വർഷം പഴക്കമുണ്ട്. അതിനുശേഷം ഇത് ഒരു ഹെറിറ്റേജ് കാറ്റഗറി -1 കെട്ടിടമായി പ്രഖ്യാപിക്കപ്പെട്ടു.

പാർലമെന്റിന്റെ നിലവിലെ ആവശ്യം നിറവേറ്റാൻ ഇതിന്റെ സൗകര്യങ്ങൾ പര്യാപ്തമല്ലെന്ന് കേന്ദ്രമന്ത്രി പറഞ്ഞു. ഓഫീസ് സ്ഥലത്തിന് കടുത്ത ക്ഷാമമുണ്ട്, പാർലമെന്റ് അംഗങ്ങൾക്ക് പ്രത്യേക മുറികളില്ല.

ഈ കെട്ടിടം ദ്വിമാന പാർലമെന്റിനുള്ളതല്ലെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. സ്വാതന്ത്ര്യാനന്തരം സെൻട്രൽ വിസ്റ്റയിലെ കൃഷി ഭവനൻ, ഉദ്യോഗ് ഭവൻ തുടങ്ങിയ കെട്ടിടങ്ങൾ നിർമ്മിച്ചതായി ഹർദീപ് പുരി പറഞ്ഞു. ഈ കെട്ടിടങ്ങൾക്ക് 50 വർഷത്തിലേറെ പഴക്കമുണ്ട്. കാര്യക്ഷമമായ ഓഫീസ് അന്തരീക്ഷത്തിന് ഈ കെട്ടിടങ്ങൾക്ക് ജോലിസ്ഥലവും പാർക്കിംഗും സൗകര്യങ്ങളും സേവനങ്ങളും ഇല്ല.

കേന്ദ്രമന്ത്രി സെൻട്രൽ വിസ്റ്റ വികസനം/വികസന കൺസൾട്ടൻസി പ്രവൃത്തി ടെൻഡർ കേന്ദ്ര പൊതുമരാമത്ത് വകുപ്പ് സ്വീകരിച്ച സിസ്റ്റം അടിസ്ഥാനമാക്കി ഗുണമേന്മയുള്ളതും നിലവാരം കൂടിയതുമായ വഴി ബെൽ ഡിസൈൻ പ്ലാനിംഗ് ആന്റ് മാനേജ്മെന്റ് പ്രൈവറ്റ് ലിമിറ്റഡ് നൽകിയ ടെന്‍ഡറിംഗ് സിസ്റ്റം വ്യക്തമാക്കി.

പാർലമെന്റ് മന്ദിരത്തിന്റെ ത്രികോണാകൃതിയിലുള്ള കെട്ടിടം, പങ്കിടുന്ന കേന്ദ്ര സെക്രട്ടേറിയറ്റ്, രാഷ്ട്രപതി ഭവനിൽ നിന്ന് ഇന്ത്യ ഗേറ്റ് വരെ മൂന്ന് കിലോമീറ്റർ നീളമുള്ള രാജ്പത് എന്നിവയുടെ പുനർവികസനം കേന്ദ്ര വിസ്ത പുനർവികസന പദ്ധതി വിഭാവനം ചെയ്യുന്നു.

നിലവിലുള്ള പാർലമെന്റ് മന്ദിരം വിപുലീകരിക്കുന്നതിനും പുതുക്കുന്നതിനും പരിസ്ഥിതി അനുമതി നൽകണമെന്ന് കേന്ദ്ര പരിസ്ഥിതി, വനം, കാലാവസ്ഥാ മന്ത്രാലയത്തിന്റെ പ്രത്യേക വിലയിരുത്തൽ സമിതി ഏപ്രിൽ 22 ന് ശുപാർശ ചെയ്തിരുന്നു.

എന്നാല്‍, ഈ പദ്ധതിയെ വിവിധ തലങ്ങളിൽ എതിർക്കുന്നു. കേന്ദ്ര വിസ്റ്റ പുനർവികസന പദ്ധതിയെക്കുറിച്ച് ആശങ്ക പ്രകടിപ്പിച്ച് രാജ്യത്തെ 60 മുൻ ബ്യൂറോക്രാറ്റുകൾ പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിക്ക് കത്തെഴുതിയിട്ടുണ്ട്.
പൊതുജനാരോഗ്യ സംവിധാനത്തെ ശക്തിപ്പെടുത്തുന്നതിന് വലിയ തുക ആവശ്യമുള്ള ഒരു ഘട്ടത്തിൽ, ഈ നടപടി നിരുത്തരവാദപരമാണെന്നാണ് അവരുടെ അഭിപ്രായം.

പാർലമെന്റിൽ ഇതിനെക്കുറിച്ച് ചർച്ചകളൊന്നും നടന്നിട്ടില്ലെന്ന് മുൻ ബ്യൂറോക്രാറ്റുകൾ പറഞ്ഞു. കമ്പനിയുടെ തിരഞ്ഞെടുപ്പും അതിന്റെ പ്രക്രിയകളും ഉത്തരം ലഭിക്കാത്ത നിരവധി ചോദ്യങ്ങൾ കത്തില്‍ ഉന്നയിച്ചിട്ടുണ്ട്.

നേരത്തെ ഒരു നിവേദനത്തിൽ, സെൻട്രൽ വിസ്റ്റ പദ്ധതിക്കായി ഭൂവിനിയോഗം ചോദ്യം ചെയ്യപ്പെട്ടിരുന്നു. 86 ഏക്കർ ലുട്ട്യൻസ് സോൺ (Lutyens Zone) ഈ ജോലികൾക്കായി ഉപയോഗിക്കേണ്ടി വരുമെന്നും, അത് കാരണം ആളുകൾക്ക് തുറന്ന സ്ഥലത്തും പച്ചപ്പിലും നടക്കേണ്ടിവരുമെന്നും ആരോപിച്ചു.

ദില്ലി ഡെവലപ്‌മെന്റ് അതോറിറ്റി (ഡി‌ഡി‌എ) 2019 ഡിസംബർ 19 ന് നൽകിയ പൊതു അറിയിപ്പ് അസാധുവാക്കാൻ 2020 മാർച്ച് 20 ന് സർക്കാർ പുറപ്പെടുവിച്ച വിജ്ഞാപനം നിയമവാഴ്ചയുടെയും ജുഡീഷ്യൽ പ്രോട്ടോക്കോളിന്റെയും അടിച്ചമർത്തലാണെന്ന് ഹരജിയിൽ വാദിച്ചു. കാരണം 2019 ലെ നോട്ടീസ് ചോദ്യം ചെയ്യപ്പെടുകയും സുപ്രീം കോടതി തന്നെ അത് കേൾക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. എന്നിരുന്നാലും, മെയ് മാസത്തിൽ ഈ പദ്ധതി സ്റ്റേ ചെയ്യാൻ സുപ്രീം കോടതി വിസമ്മതിച്ചു.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top