Flash News

ഗായകൻ എസ്പി ബാലസുബ്രഹ്മണ്യം (74) അന്തരിച്ചു; സാംസ്കാരിക ലോകം വളരെയധികം ദരിദ്രമാണെന്ന് പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി

September 25, 2020 , ശ്രീജ

പ്രശസ്ത പിന്നണി ഗായകന്‍ എസ്പി ബാലസുബ്രഹ്മണ്യം വെള്ളിയാഴ്ച ചെന്നൈ എംജി‌എം ആശുപത്രിയിൽ അന്തരിച്ചു. എസ്‌പി‌ബി എന്ന ചുരുക്കപ്പേരില്‍ അറിയപ്പെടുന്ന ബാലസുബ്രഹ്മണ്യം ആഗസ്റ്റ് 5 നാണ് കോവിഡ് -19 പരിശോധനയ്ക്കായി എം‌ജി‌എം ഹെൽത്ത് കെയറിൽ എത്തിയത്. കോവിഡ്-19 പോസിറ്റീവ് ആണെന്ന് കണ്ടെത്തിയതിനെത്തുടര്‍ന്ന് ആശുപത്രിയില്‍ പ്രവേശിപ്പിക്കുകയായിരുന്നു. കഴിഞ്ഞ കുറച്ച് ദിവസങ്ങളായി അദ്ദേഹത്തിന്റെ നില ഗുരുതരാവസ്ഥയിലായതിനെത്തുടര്‍ന്ന് ജീവന്‍ രക്ഷാ ഉപകരണങ്ങളുടെ സഹായത്തോടെ ജീവന്‍ നിലനിര്‍ത്തുകയായിരുന്നു.

ഈ മാസം ആദ്യം അദ്ദേഹത്തിന്റെ മകനും ചലച്ചിത്ര നിർമ്മാതാവുമായ എസ്പി ചരൺ തന്റെ പിതാവ് കോവിഡ് -19 ന് നെഗറ്റീവ് പരീക്ഷിച്ചെങ്കിലും വെന്റിലേറ്ററിൽ തുടരുകയാണെന്ന് പറഞ്ഞിരുന്നു. ഏതാണ്ട് രണ്ട് മാസം മുമ്പ് കോവിഡ് -19 ലക്ഷണങ്ങളോടെ അദ്ദേഹത്തെ ആശുപത്രിയിൽ പ്രവേശിപ്പിച്ചിരുന്നു.  ഇന്‍സ്റ്റഗ്രാമിലാണ്  അദ്ദേഹം വാർത്ത പങ്കുവച്ചിരുന്നത്.

സംഗീതം തന്നെയായിരുന്നു എസ് പി ബി എന്ന മൂന്നക്ഷരം. നാദത്തെ ശരീരമാക്കി ഉപാസിച്ച 74 വർഷങ്ങൾ. ഒട്ടും നിനച്ചിരിക്കാത്ത നേരത്ത് സംഗീതം അ ശരീരത്തെ വിട്ടു പോയിരിക്കുന്നത്. ശാസ്ത്രീയ സംഗീതം പഠിക്കാതെ ഗായകനായി 55 വർഷം സംഗീത രംഗത്ത് നിലനിൽക്കുക. എത്രയൊക്കെ വിശേഷിപ്പിച്ചാലാണ് ഈ മൂന്നക്ഷരത്തെ പൂർണ്ണമായും ഉൾക്കൊള്ളാനാവുക. എസ് പി ബി ക്ക് പകരം എസ് പി ബി മാത്രം.

ശ്രീ എസ്പി ബാലസുബ്രഹ്മണ്യത്തിന്റെ നിർഭാഗ്യകരമായ നിര്യാണത്തോടെ നമ്മുടെ സാംസ്കാരിക ലോകം വളരെയധികം ദരിദ്രമാണെന്ന് പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി പറഞ്ഞു.

“ഇന്ത്യയിലുടനീളമുള്ള ഒരു വീട്ടുപേര്, അദ്ദേഹത്തിന്റെ സ്വരമാധുരമായ ശബ്ദവും സംഗീതവും പതിറ്റാണ്ടുകളായി പ്രേക്ഷകരെ ആകർഷിച്ചു. ദുഃഖത്തിന്റെ ഈ മണിക്കൂറിൽ എന്റെ ചിന്തകൾ അദ്ദേഹത്തിന്റെ കുടുംബത്തോടും ആരാധകരോടും ഉണ്ട്. ഓം ശാന്തി” പ്രധാനമന്ത്രി മോദി ട്വീറ്റ് ചെയ്തു.

“സംഗീത ഇതിഹാസം എസ്പി ബാലസുബ്രഹ്മണ്യം കടന്നുപോയപ്പോൾ ഇന്ത്യൻ സംഗീതത്തിന് അതിമനോഹരമായ ഒരു ശബ്ദം നഷ്ടപ്പെട്ടു. ‘പാഡും നില’ അല്ലെങ്കിൽ ‘സിംഗിംഗ് മൂൺ’ എന്ന് അദ്ദേഹത്തിന്റെ അസംഖ്യം ആരാധകർ വിളിച്ചു. പത്മഭൂഷണും നിരവധി ദേശീയ അവാർഡുകളും നൽകി ആദരിച്ചു. അദ്ദേഹത്തിന്റെ കുടുംബത്തിനും സുഹൃത്തുക്കൾക്കും ആരാധകർക്കും അനുശോചനം.” പ്രസിഡന്റ് രാം നാഥ് കോവിന്ദ് ട്വീറ്റ് ചെയ്തു.

അദ്ദേഹത്തിന്റെ സ്വരമാധുരമായ ശബ്ദത്തിലൂടെയും സമാനതകളില്ലാത്ത സംഗീത രചനകളിലൂടെയും അദ്ദേഹം നമ്മുടെ ഓർമ്മകളിൽ എന്നെന്നേക്കുമായി നിലനിൽക്കുമെന്ന് ആഭ്യന്തരമന്ത്രി അമിത് ഷാ ആദരാഞ്ജലി അർപ്പിച്ചു.

റെയിൽ‌വേ മന്ത്രി പീയൂഷ് ഗോയൽ പറഞ്ഞു, “ഇതിഹാസ ഗായകൻ എസ്പി ബാലസുബ്രഹ്മണ്യത്തിന്റെ നിര്യാണത്തിൽ ഖേദിക്കുന്നു. രാജ്യത്തിന്റെ സമ്പന്നമായ സംഗീത പാരമ്പര്യത്തിന് പത്മഭൂഷൺ അവാർഡ് ജേതാവ് ശാശ്വത സംഭാവന നൽകി. അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഗാനങ്ങളിലൂടെ അദ്ദേഹത്തിന്റെ സ്വരമാധുരമായ ശബ്ദം നിലനിൽക്കും. അദ്ദേഹത്തിന്റെ സുഹൃത്തുക്കൾക്കും കുടുംബത്തിനും ആരാധകർക്കും എന്റെ അനുശോചനം. ഓം ശാന്തി.”

എസ്.പി.ബിയുടെ സ്മരണ അനുപമമായ ആ ശബ്ദ മാധുര്യത്തിലൂടെയും ആലാപന ഗാംഭീര്യത്തിലൂടെയും എക്കാലവും നിലനിൽക്കുമെന്നു എസ്.പി. ബാലസുബ്രഹ്മണ്യത്തെ അനുസ്മരിച്ച്‌ മുഖ്യമന്ത്രി പിണറായി വിജയൻ ഫേസ് ബുക്കിൽ കുറിച്ചു.

തെന്നിന്ത്യൻ ചലച്ചിത്ര ആസ്വാദകരെ സംഗീത ആസ്വാദനത്തിന്റെ മായികമായ പുതുതലങ്ങളിലേക്കുയർത്തിയ ഗായകനാണ് എസ്.പി. ബാലസുബ്രഹ്മണ്യം. ശങ്കരാഭരണത്തിലെ ‘ശങ്കരാ…. നാദശരീരാ പരാ’ എന്നു തുടങ്ങുന്ന ഗാനം ആസ്വദിക്കാത്തവരുണ്ടാവില്ല. അതുവരെ കേൾക്കാത്ത ഭാവഗംഭീരമായ ആ ശബ്ദമാണ് ആസ്വാദക മനസ്സുകളിൽ എസ്.പി.ബി.യെ ആദ്യമായി അടയാളപ്പെടുത്തിയത്. പിന്നീടിങ്ങോട്ട് തമിഴിലും തെലുങ്കിലും ഹിന്ദിയിലുമായി ആയിരക്കണക്കിന് ഗാനങ്ങൾ ആലപിച്ചു. ഓരോ ഗാനത്തിനും തന്റേതായ കയ്യൊപ്പ് ചാർത്തിയ പ്രതിഭയായിരുന്നു അദ്ദേഹം.

മലയാളിയെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം ഇതര ഭാഷക്കാരനോ ഇതര സംസ്ഥാനക്കാരനോ അല്ല ബാലസുബ്രഹ്മണ്യം. നമുക്കിടയിലെ ഒരാളാണ്. അദ്ദേഹത്തിൻറെ സ്മരണ അനുപമമായ ആ ശബ്ദമാധുര്യത്തിലൂടെയും ആലാപന ഗാംഭീര്യത്തിലൂടെയും എക്കാലവും നിലനിൽക്കും. ഇന്ത്യൻ സംഗീതത്തിന് നികത്താനാവാത്ത നഷ്ടമാണ് അദ്ദേഹത്തിന്റെ വിയോഗം കൊണ്ടുണ്ടാകുന്നത്. പകരം വെക്കാൻ ആളില്ലാത്ത സംഗീത വ്യക്തിത്വമാണത്. അദ്ദേഹത്തിൻറെ നിര്യാണത്തിൽ അനുശോചിക്കുന്നു. കുടുംബാംഗങ്ങളുടെയും ആസ്വാദക സമൂഹത്തിൻറെയാകെയും ദുഃഖത്തിൽ പങ്കുചേരുന്നു. പിണറായി വിജയൻ ഫേസ് ബുക്കിൽ കുറിച്ചു.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top