Flash News

ജനങ്ങളുടെ ആഗ്രഹപ്രകാരം ഞങ്ങൾ ഒരുമിച്ചു, സഹോദരരെപ്പോലെ: എസ് പി ബാലസുബ്രഹ്മണ്യത്തെ അനുസ്മരിച്ച് കമല്‍ ഹാസന്‍

September 25, 2020 , ഹരികുമാര്‍

ചെന്നൈ | അന്തരിച്ച പിന്നണി ഗായകൻ എസ്പി ബാലസുബ്രഹ്മണ്യവും പ്രശസ്ത നടൻ കമൽ ഹാസനും ദീർഘകാലമായി പ്രേക്ഷകര്‍ക്ക് ഏറെ ജനപ്രിയരാണ്. എസ് പി ബിയുടേത് ഒരു ദേശീയ ശബ്ദമാണെന്നാണ് കമൽ ഹാസൻ പറഞ്ഞത്.

തന്റെ “സഹോദരനെ” അനുസ്മരിച്ച് കമൽ ഹാസൻ ഒരു വെർച്വൽ പത്രസമ്മേളനത്തിൽ പറഞ്ഞത്: “അദ്ദേഹം എന്റെ ജീവിതത്തിന്റെ ഭാഗമാണ്. അദ്ദേഹത്തെ കാണുന്നതിന് മുമ്പ് ഞാൻ ആദ്യം അദ്ദേഹത്തെ കേട്ടിരുന്നു. അദ്ദേഹം എന്റെ പ്രണയത്തിന്റെ, ആദ്യ പ്രണയത്തിന്റെ, വിഷാദത്തിന്റെ ഭാഗമായിരുന്നു.”

1981 ൽ കമൽ ഹാസന്റെ ശബ്ദമായി ബോളിവുഡിൽ അരങ്ങേറ്റം കുറിച്ച ഗായകൻ “ഏക് ദൂജേ കേലിയേ” എന്ന ഹിന്ദി സിനിമയെ ഉദ്ധരിച്ചാണ് അദ്ദേഹം അത് പറഞ്ഞത്. ആ ചിത്രത്തിലെ എല്ലാ ഗാനങ്ങളും കമല്‍ ഹാസനു വേണ്ടി പാടിയത് ബാലസുബ്രഹ്മണ്യമായിരുന്നു.

അഞ്ച് പതിറ്റാണ്ടിനിടെ തമിഴ്, തെലുങ്ക്, മലയാളം, കന്നഡ, അസമീസ്, ഒറിയ, ബംഗാളി, ഹിന്ദി, സംസ്‌കൃതം, തുളു, മറാത്തി, പഞ്ചാബി തുടങ്ങി പതിനാറു ഭാഷകളിലായി 40,000 ൽ അധികം ഗാനങ്ങൾ അദ്ദേഹം ആലപിച്ചിട്ടുണ്ട്. ഇത്രയധികം ചലച്ചിത്രഗാനങ്ങൾ പാടിയ മറ്റൊരു ഗായകൻ ലോകത്തുണ്ടായിട്ടില്ല. ഏറ്റവുമധികം പാട്ടുകൾ റെക്കോർഡ് ചെയ്‌തതിന്റെ ഗിന്നസ് റെക്കോർഡ് എസ്.പി.ബിക്ക് സ്വന്തം. ഒരു ദിവസം ഏറ്റവും കൂടുതൽ ഗാനങ്ങൾ ആലപിച്ചതിനും എസ്പിബിക്ക് റെക്കോർഡുണ്ട്. 12 മണിക്കൂറിനുള്ളിൽ 21 ഗാനങ്ങൾ ആലപിച്ചതിനാണ് റെക്കോർഡ്. ഉപേന്ദ്ര കുമാർ എന്ന കമ്പോസറിന് വേണ്ടിയായിരുന്നു എസ്പിബി ഇത്രയധികം ഗാനങ്ങൾ ഒരു ദിവസം ആലപിച്ചത്. ഇതിന് പുറമെ തമിഴിൽ ഒരു ദിവസം 19 ഗാനങ്ങളും ഹിന്ദിയിൽ ഒറ്റ ദിവസത്തിൽ 19 ഗാനങ്ങളും പാടിയിട്ടുണ്ട്.

“അദ്ദേഹം ഒരു ദേശീയ ശബ്ദമായിരുന്നു. നിങ്ങൾക്ക് അദ്ദേഹത്തെ വെറും തമിഴ് ഭാഷയിൽ മാത്രം പരിമിതപ്പെടുത്താൻ കഴിയില്ല. മുഹമ്മദ് റാഫിയുടെയും കിഷോർ കുമാറിന്റെയും വലിയ ആരാധകനായിരുന്നു അദ്ദേഹം. പഴയ തലമുറയിൽ നിന്ന് പഠിക്കുകയും മികവ് പുലർത്തുകയും ചെയ്യുന്നത് യുവതലമുറയുടെ കടമയാണെന്ന് ഞാൻ കരുതുന്നു. ഒരു മത്സരം പക്ഷേ അത് സ്വാഭാവിക വളർച്ചയാണ്,” എസ് പി ബിയുടെ മരണത്തിന് ഒരു ദിവസം മുമ്പ് ആശുപത്രി സന്ദർശിച്ച കമൽ ഹാസൻ പറഞ്ഞു. മറ്റ് കലാകാരന്മാരെ പരിഹസിക്കുന്ന തരത്തിലുള്ള ആളല്ല എസ്‌പി‌ബി എന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

കമൽ ഹാസനെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം ദക്ഷിണേന്ത്യൻ സിനിമകളിലെ സ്ഥിര ശബ്ദമായി എസ്പി‌ബിയെ കാണുന്നു. “ജനപ്രിയ ചോയ്സ് ഉപയോഗിച്ച് ഞങ്ങൾ തമ്മിൽ ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു. പ്രേക്ഷകർ ഞങ്ങളെ തിരഞ്ഞെടുത്തു, പിന്നീട് ഞങ്ങൾ സഹോദരന്മാരായി,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

സംഗീതം തന്നെയായിരുന്നു എസ് പി ബി എന്ന മൂന്നക്ഷരം. നാദത്തെ ശരീരമാക്കി ഉപാസിച്ച 74 വർഷങ്ങൾ. ഒട്ടും നിനച്ചിരിക്കാത്ത നേരത്ത് സംഗീതം ആ ശരീരത്തെ വിട്ടുപോയിരിക്കുന്നു. ശാസ്ത്രീയ സംഗീതം പഠിക്കാതെ ഗായകനായി അമ്പത്തിനാല് വർഷം സംഗീത രംഗത്ത് നിലനിൽക്കുക. എത്രയൊക്കെ വിശേഷിപ്പിച്ചാലാണ് ഈ മൂന്നക്ഷരത്തെ പൂർണ്ണമായും ഉൾക്കൊള്ളാനാവുക. എസ് പി ബി ക്ക് പകരം എസ് പി ബി മാത്രം.

“അദ്ദേഹം തിരക്കുള്ള ഗായകനായിരുന്നു. വ്യത്യസ്ത ഭാഷകള്‍ക്കായി വ്യത്യസ്ത ദിവസങ്ങൾ അദ്ദേഹം തിരഞ്ഞെടുത്തിരുന്നു. ഒരു ദിവസം 12 ഗാനങ്ങൾ ആലപിച്ച ഒരു കാലമുണ്ടായിരുന്നു! 40,000 പാട്ടുകൾ പാടുന്നത് തമാശയല്ല. കോവിഡ് അദ്ദേഹത്തെ ബാധിച്ചില്ലായിരുന്നെങ്കില്‍ അദ്ദേഹം ഇപ്പോഴും തിരക്കുള്ള ഗായകനാകുമായിരുന്നു,” കമല്‍ ഹാസന്‍ പറഞ്ഞു.

നാലു ഭാഷകളിലായി മികച്ച ഗായകനുള്ള ദേശീയ പുരസ്‌കാരം ആറു തവണയാണ് അദ്ദേഹത്തെ തേടിയെത്തിയിട്ടുള്ളത്. ശങ്കരാഭരണത്തിന് പുറമെ ഏക് ദുജേ കേലിയേ (ഹിന്ദി – 1981), സാഗര സംഗമം (തെലുങ്ക് – 1983), രുദ്രവീണ (തെലുങ്ക് – 1988), സംഗീത സാഗര ഗാനയോഗി പഞ്ചാക്ഷര ഗാവയി (കന്നഡ – 1995), മിൻസാര കനവ് (തമിഴ് – 1996) എന്നീ ചിത്രങ്ങളിലെ ഗാനങ്ങൾക്കും ദേശീയ അവാർഡ് ലഭിച്ചു. ആനന്ദ്-മിലിന്ദ്, എം എസ് വിശ്വനാഥൻ, ഉപേന്ദ്രകുമാർ, ഇളയരാജ, കെ വി മഹാദേവൻ, തുടങ്ങിയ മുൻകാല സംഗീതസംവിധായകർ മുതൽ വിദ്യാസാഗർ, എം എം കീരവാണി, എ ആർ റഹ്മാൻ, തുടങ്ങിയ പുതുതലമുറയോടൊപ്പവും അദ്ദേഹം പ്രവർത്തിച്ചിട്ടുണ്ട്.

എസ്പി‌ബി ഒരു ഗായകന്‍ മാത്രമല്ല, മികച്ച ഒരു ഡബ്ബിംഗ് ആർട്ടിസ്റ്റ് കൂടിയായിരുന്നു. ബാലചന്ദറിന്റെ ‘മന്മഥ ലീല’ എന്ന ചിത്രത്തിലൂടെയാണ് എസ്പിബി ഡബ്ബിംഗ് രംഗത്തേക്ക് കടന്നു വരുന്നത്. പിന്നീട് ബാലസുബ്രഹ്മണ്യം എന്ന ചിത്രത്തിന്റെ തെലുങ്ക് മൊഴിമാറ്റത്തിൽ കമൽ ഹാസന് ശബ്ദം നൽകിയ എസ്പിബി തന്റെ ശബ്ദത്തെ സിനിമയുടെ വിവിധ തലങ്ങളിൽ ഉപയോഗപ്പെടുത്തി.

കമൽ ഹാസൻ, രജനീകാന്ത്, വിഷ്ണുവർദ്ധൻ, സൽമാൻ ഖാൻ, കെ. ഭാഗ്യരാജ്, മോഹൻ, അനിൽ കപൂർ, ഗിരീഷ് കർണാട്, ജെമിനി ഗണേശൻ, അർജുൻ സർജ, നാഗേഷ്, കാർത്തിക്, രഘുവരൻ എന്നിങ്ങനെ വിവിധ കലാകാരന്മാർക്ക് വേണ്ടി വിവിധ ഭാഷകളിൽ അദ്ദേഹം ശബ്ദം നൽകിയിട്ടുണ്ട്.

തമിഴ് ചിത്രങ്ങളുടെ തെലുങ്ക് ഡബ്ബ് പതിപ്പുകളിൽ കമൽ ഹാസന്റെ സ്ഥിരം ഡബ്ബിംഗ് ആർട്ടിസ്റ്റായി അദ്ദേഹം പ്രവർത്തിച്ചിരുന്നു. ദശാവതാരം എന്ന ചിത്രത്തിന്റെ തെലുങ്ക് പതിപ്പിനായി, കമൽ ഹാസൻ അവതരിപ്പിച്ച പത്ത് കഥാപാത്രങ്ങളിൽ ഏഴ് കഥാപാത്രങ്ങൾക്ക് (ഒരു സ്ത്രീ കഥാപാത്രമടക്കം) അദ്ദേഹം ശബ്ദം നൽകി. ബെൻ കിംഗ്സ്ലിയുടെ ഗാന്ധി സിനിമയുടെ തെലുങ്ക് പതിപ്പിന് ശബ്ദം നൽകിയതും ബാലസുബ്രഹ്മണ്യം ആയിരുന്നു. 44 ഓളം ചിത്രങ്ങളിലും അദ്ദേഹം വേഷമിട്ടു.

കെ.ബാലചന്ദർ സംവിധാനം നിർവഹിച്ച മനതിൽ ഉറുതി വേണ്ടും എന്ന ചിത്രത്തിലൂടെ അഭിനയ രംഗത്തും അരങ്ങേറ്റം കുറിച്ചു. എസ് പി ബി പാടി അഭിനയിച്ച ‘കേളടി കൺമണി’ എന്ന ചിത്രത്തിലെ ‘മണ്ണിൽ ഇന്ത കാതൽ’ തമിഴിലെ എക്കാലത്തെയും റൊമാന്റിക് ഹിറ്റുകളിൽ ഒന്നാണ്. അമ്പതോളം ചിത്രങ്ങൾക്ക് അദ്ദേഹം സംഗീത സംവിധാനം നിർവഹിച്ചിട്ടുണ്ട്.

2001 ൽ പത്മശ്രീയും 2011 ൽ പദ്‌മഭൂഷണും ലഭിച്ചു. തമിഴ്നാട് സർക്കാരിന്റെ കലൈമാമണി പുരസ്കാരം, കേരള സർക്കാരിന്റെ ഹരിവരാസനം പുരസ്കാരം, കർണാടക സർക്കാരിന്റെ കർണാടക രാജ്യോൽസവ അവാർഡ് എന്നിവ ലഭിച്ചു. പല സർവകലാശാലകളും ഓണററി ഡോക്ടറേറ്റ് നൽകി ആദരിച്ചിട്ടുണ്ട്. തമിഴ്നാട്, കർണാടക, ആന്ധ്ര സംസ്ഥാനങ്ങളുടെ ചലച്ചിത്ര പുരസ്കാരങ്ങൾ പല തവണ നേടിയിട്ടുണ്ട്.

ഇളയനിലാ പൊഴികിറതേ… , അരച്ച സന്ദനം, കാട്ടുക്കുയില് മനസ്സുക്കുള്ളെ, ചന്ദിരനൈ തൊട്ടതു യാർ, നെഞ്ചേ നെഞ്ചേ, മലരേ മൗനമാ , കാതൽ റോജാവേ, സുന്ദരി കണ്ണാൽ ഒരു സെയ്തി അഞ്ജലി അഞ്ജലി തുടങ്ങി അനശ്വമായ എത്രയോ ഗാനങ്ങൾ.

ഒരു ഗായകനിൽ നിന്നും തികച്ചും വേറിട്ട ജീവിതരീതി കൂടിയായിരുന്നു എസ് പി ബി യുടെ ത്.പ്രത്യേകിച്ചും ശബ്ദം കാത്തുസൂക്ഷിക്കുന്നതിനുള്ള രീതികൾ. “തൊഴിൽ എനിക്കു ദൈവം പോലെ എന്നുവെച്ച് ജീവിതം എനിക്കു പ്രധാനമാണ്. ജീവിതത്തിൽ സാധാരണ മനുഷ്യരെപ്പോലെയാണ്. ഞാൻ ശബ്ദം സൂക്ഷിക്കാൻ പ്രത്യേകമായി ഒന്നും ചെയ്യാറില്ലെന്ന് ” അദേഹം പറയുമായിരുന്നു.

ഈ തൊഴിലും ജീവിതവും കൊണ്ട് ഞാൻ പൂർണസംതൃപ്തനാണ്. ഞാനിങ്ങനെ ചെയ്യുന്നതുകൊണ്ട് മറ്റു ഗായകരും ഇങ്ങനെ വേണമെന്ന അഭിപ്രായം എനിക്കില്ല. എന്നെ ഒരിക്കലും മാതൃകയാക്കണ്ട. എന്റേത് ഒരു പ്രത്യേകസൃഷ്ടിയാണെന്നു മാത്രം വിചാരിച്ചാൽ മതി.” ഒരു യുഗം അവസാനിപ്പിച്ച് അദ്ദേഹം മടങ്ങുമ്പോൾ അന്വർത്ഥമാകുന്നതും ഈ വാക്കുകൾ തന്നെ.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top