ടെക്സസില്‍ കുടിവെള്ളത്തില്‍ അമീബയുടെ സാന്നിധ്യം, ജനങ്ങള്‍ പരിഭ്രാന്തിയില്‍

കോവിഡ്-19 പകർച്ചവ്യാധിയുടെ നാശത്തിനിടയിൽ, തലച്ചോറ് കാര്‍ന്നു തിന്നുന്ന സൂക്ഷ്മജീവിയായ അമീബയുടെ സാന്നിധ്യം കുടിവെള്ളത്തില്‍ കണ്ടെത്തിയതിനെ തുടർന്ന് ടെക്സസ് സംസ്ഥാനത്ത് ജനങ്ങള്‍ പരിഭ്രാന്തിയില്‍. പല നഗരങ്ങളിലും പൈപ്പു വെള്ളം കുടിക്കരുതെന്ന് അധികൃതര്‍ മുന്നറിയിപ്പ് നൽകിയിട്ടുണ്ട്.

ടെക്സസിലെ ലേക്ക് ജാക്സണില്‍ അമീബ ബാധിച്ച് ഒരു കുട്ടി മരിച്ചുവെന്ന ബിബിസി റിപ്പോർട്ടിനെത്തുടര്‍ന്നുള്ള അന്വേഷണത്തിനിടെ, ജലവിതരണത്തിൽ തലച്ചോറ് കാര്‍ന്നു തിന്നുന്ന സൂക്ഷ്മജീവിയുടെ സാന്നിധ്യം കണ്ടെത്തി. പൈപ്പ് വെള്ളം ഉപയോഗിക്കരുതെന്ന് പ്രദേശവാസികള്‍ക്ക് മുന്നറിയിപ്പ് നല്‍കിയിട്ടുണ്ട്. അധികൃതർ വെള്ളം നന്നായി അണുവിമുക്തമാക്കിയെങ്കിലും മുൻകരുതൽ എടുക്കാൻ നിർദ്ദേശങ്ങൾ നൽകിയിട്ടുണ്ട്.

സെപ്റ്റംബർ എട്ടിന് ജോസിയ മക്കിന്റയർ എന്ന കുട്ടിയെ ആശുപത്രിയിൽ പ്രവേശിപ്പിച്ചപ്പോൾ തലച്ചോറില്‍ അമീബ ബാധിച്ചതായി കണ്ടെത്തിയെന്നും, തുടർന്ന് കുട്ടി മരിച്ചുവെന്നുമാണ് ഡോക്ടർമാർ പറഞ്ഞത്. ലേക്ക് ജാക്സണില്‍ വിതരണം ചെയ്ത വെള്ളത്തിൽ നിന്നാണ് കുട്ടിക്ക് രോഗം ബാധിച്ചതെന്നാണ് റിപ്പോർട്ടുകൾ. തുടർന്ന്, പൈപ്പ് വെള്ളം ഉപയോഗിക്കരുതെന്ന് പ്രദേശവാസികള്‍ക്ക് കർശന നിർദ്ദേശം നൽകി. പ്രത്യേകിച്ച്, വായയിലൂടെയും മൂക്കിലൂടെയും വെള്ളം ശരീരത്തിൽ പ്രവേശിക്കാൻ അനുവദിക്കരുത്. ലേക്ക് ജാക്സണ്‍, ഫ്രീപോർട്ട്, ആംഗ്‌ലെറ്റൺ, ബ്രസോറിയ, റിച്ച്‌വുഡ്, ഒയിസ്റ്റർ ക്രീക്ക്, ക്ലൂട്ട്, റോസെൻ‌ബെർഗ് എന്നീ പ്രദേശങ്ങളാണ് അമീബ ബാധിത പ്രദേശങ്ങൾ. എന്നിരുന്നാലും, ലേക്ക് ജാക്സൺ ഒഴികെയുള്ള സ്ഥലങ്ങളിൽ നിന്ന് മുന്നറിയിപ്പ് നീക്കം ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.

യഥാർത്ഥത്തിൽ, തലച്ചോറിനെ ഭക്ഷിക്കുന്ന തലച്ചോറാണ് അമീബ. ഈ അമീബയുടെ പേരിനെ നെഗാലേരിയ ഫൗലര്‍ലി (Negaleria fowlerlee) എന്നും വിളിക്കുന്നു. ഇത് തലച്ചോറിൽ മാരകമായ അണുബാധയ്ക്ക് കാരണമാകും. അമീബ മൂക്കിലൂടെ ശരീരത്തില്‍ പ്രവേശിച്ച് അവിടെ നിന്ന് തലച്ചോറിലേക്ക് പ്രവേശിക്കുന്നു.

ഇത്തരം കേസുകള്‍ അപൂർവമാണ്, പക്ഷേ ആദ്യമായിട്ടല്ലെന്ന് സെന്റര്‍സ് ഫോര്‍ ഡിസീസ് കണ്‍‌ട്രോള്‍ ആന്റ് പ്രിവന്‍ഷന്‍ (സിഡിസി) പറയുന്നു. അമേരിക്കയിലെ പൊതു ജലവിതരണത്തിൽ അമീബ കാണപ്പെടുന്നത് അപൂർവമാണ്. പക്ഷേ പുതിയതല്ല. സി‌ഡി‌സി വെബ്‌സൈറ്റ് അനുസരിച്ച്, യു‌എസ് പൊതു കുടിവെള്ള സംവിധാനങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള പൈപ്പ് വെള്ളത്തിൽ കണ്ടെത്തിയ അമീബ, 2011 ലും 2013 ലും തെക്കൻ ലൂസിയാനയിലും കണ്ടെത്തിയിരുന്നു.

2003 ൽ അരിസോണയിലെ ഒരു ജിയോ-തെര്‍മല്‍ കുടിവെള്ള വിതരണ സംവിധാനത്തിലും,1970 കളിലും 80 കളിലും ഓസ്‌ട്രേലിയയിലും 2008 ൽ പാക്കിസ്താനിലും പൊതു കുടിവെള്ള വിതരണത്തിലും ഈ സൂക്ഷ്മാണുക്കൾ കണ്ടെത്തിയിരുന്നു.

യുഎസ് സെന്റർസ് ഫോർ ഡിസീസ് പ്രിവൻഷൻ (സിഡിസി) പറയുന്നതനുസരിച്ച്, മസ്തിഷ്കം കാര്‍ന്നു തിന്നുന്ന ഈ ബാക്ടീരിയ സാധാരണയായി മണ്ണ്, ചൂടുള്ള തടാകങ്ങൾ, നദികൾ, ചൂടുള്ള അരുവികൾ എന്നിവയിൽ കൂടുതല്‍ കാണപ്പെടുന്നു. നന്നായി പരിപാലിച്ചില്ലെങ്കിൽ നീന്തൽക്കുളങ്ങളിലും.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment