Flash News

ചൈനയുടെ ‘ചൂഷണത്തിനെതിരെ’ ക്വാഡ് സഖ്യം രൂപീകരിക്കാന്‍ മൈക്ക് പോംപിയോ ആഹ്വാനം ചെയ്തു

October 7, 2020

ന്യൂയോര്‍ക്ക്: ചൊവ്വാഴ്ച ജപ്പാന്‍ തലസ്ഥാന നഗരമായ ടോക്കിയോയിൽ നടന്ന “ക്വാഡ്” ഇന്തോ-പസഫിക് യോഗത്തിൽ ജപ്പാനോടും ഇന്ത്യയോടും ഓസ്‌ട്രേലിയയോടും യുഎസുമായി ചേർന്ന് ഔപചാരിക സൈനിക സഖ്യവും ചൈനയ്‌ക്കെതിരെ ഐക്യമുന്നണിയും രൂപീകരിക്കാന്‍ ആവശ്യപ്പെട്ടു. യുണൈറ്റഡ് സ്റ്റേറ്റ്സ്, ജപ്പാൻ, ഓസ്‌ട്രേലിയ, ഇന്ത്യ എന്നിവ ഉൾപ്പെടുന്ന അനൗപചാരിക തന്ത്രപരമായ ഫോറമാണ് ക്വാഡ്രിലാറ്ററൽ സെക്യൂരിറ്റി ഡയലോഗ് അഥവാ ക്വാഡ് (QUAD).

“സിസിപിയുടെ ചൂഷണത്തിൽ നിന്ന് നമ്മുടെ ആളുകളെയും പങ്കാളികളെയും സംരക്ഷിക്കാൻ നമ്മള്‍ സഹകരിക്കേണ്ടത് മുമ്പത്തേക്കാളും നിർണായകമാണ്,” ചൈനയുടെ കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് പാർട്ടിയെ പരാമർശിച്ച് യു എസ് സ്റ്റേറ്റ് സെക്രട്ടറി പോംപിയോ പറഞ്ഞു.

“തെക്ക്, കിഴക്കൻ ചൈനീസ് സമുദ്രങ്ങൾ, മെകോംഗ്, ഹിമാലയം, തായ്‌വാൻ കടലിടുക്ക്” എന്നിവിടങ്ങളിൽ ചൈനയുടെ സ്വാധീനം തടയാൻ വാഷിംഗ്ടൺ ശ്രമിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ക്വാഡ് സഖ്യം ഔപചാരികമാക്കാനും ശക്തിപ്പെടുത്താനും വാഷിംഗ്ടണിലെ സൗത്ത്-ഈസ്റ്റ് ഏഷ്യൻ സഖ്യകക്ഷികളോട് പോംപിയോ അഭ്യർത്ഥിച്ചു. “നമ്മള്‍ നാലു പേരും ഒരുമിച്ച് ചെയ്യുന്നതെന്താണെന്ന് നമ്മള്‍ സ്ഥാപനവൽക്കരിച്ചുകഴിഞ്ഞാൽ,‌ ഒരു യഥാർത്ഥ സുരക്ഷാ ചട്ടക്കൂട് നിർമ്മിക്കാൻ‌ നമ്മള്‍ക്ക് കഴിയും,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

യുഎസും ചൈനയും തമ്മിലുള്ള സംഘര്‍ഷങ്ങള്‍ക്കിടയിലാണ് യുഎസിന്റെ ഉന്നത നയതന്ത്രജ്ഞന്റെ ശക്തമായ ബീജിംഗ് വിരുദ്ധ വാചാടോപം എന്നത് ശ്രദ്ധേയമാണ്.

ജപ്പാൻ, ഇന്ത്യ, ഓസ്‌ട്രേലിയ എന്നീ രാജ്യങ്ങള്‍ക്ക് ചൈനയുമായി ശക്തമായ വ്യാപാരാധിഷ്ഠിത ബന്ധമുണ്ട്. അവരുടെ വിദേശകാര്യ മന്ത്രിമാര്‍ ആരും തന്നെ ക്വാഡ് യോഗത്തിൽ ബീജിംഗിനെതിരെ നേരിട്ട് സംസാരിച്ചില്ല.

സംഘർഷങ്ങൾ ലഘൂകരിക്കാനും ദീർഘകാലമായി നിലനിൽക്കുന്ന തർക്കങ്ങൾ ഒഴിവാക്കാനും, തെറ്റായ വിവരങ്ങൾ പ്രതിരോധിക്കാനും ക്ഷുദ്ര സൈബർ സ്പേസ് പ്രവർത്തനങ്ങളിൽ നിന്ന് വിട്ടുനിൽക്കാനും രാജ്യങ്ങള്‍ പ്രവർത്തിക്കേണ്ടത് അത്യാവശ്യമാണെന്ന് ഓസ്ട്രേലിയൻ വിദേശകാര്യ മന്ത്രി മാരിസ് പെയ്ൻ പറഞ്ഞു ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു.

അന്താരാഷ്ട്ര നിയമത്തിന് വിരുദ്ധമായ സമുദ്ര അവകാശവാദങ്ങൾ രാജ്യങ്ങള്‍ക്ക് അവകാശപ്പെടാൻ കഴിയില്ലെന്ന് മന്ത്രിമാർ ആവർത്തിച്ചു വ്യക്തമാക്കി, പ്രത്യേകിച്ച് ഐക്യരാഷ്ട്ര സമുദ്ര നിയമത്തെക്കുറിച്ചുള്ള കൺവെൻഷൻ (UNCLOS) അനുശാസിക്കുന്ന നിയമം നിലനില്‍ക്കുമ്പോള്‍. ദക്ഷിണ ചൈനാക്കടലിലെ ചൈനയുടെ വികസന പദ്ധതികളെക്കുറിച്ചുള്ള പരോക്ഷ പരാമർശം നടത്തവേ പെയ്ന്‍ പറഞ്ഞു.

മെകോംഗ് ഉൾപ്പെടെയുള്ള പ്രാദേശിക പങ്കാളികളുമായുള്ള സഹകരണം ശക്തിപ്പെടുത്താനും ക്വാഡ് മന്ത്രിസഭാ യോഗങ്ങൾ പതിവായി വിളിക്കാനും ക്വാഡ് അംഗങ്ങൾ തീരുമാനിച്ചു. അടിസ്ഥാന സൗകര്യങ്ങള്‍, സൈബർ സുരക്ഷ, മറ്റ് മേഖലകൾ എന്നിവയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ചർച്ചകൾ തുടരാൻ ക്വാഡ് അംഗരാജ്യങ്ങൾ സമ്മതിച്ചതായി ജാപ്പനീസ് വിദേശകാര്യ മന്ത്രി തോഷിമിറ്റ്സു മൊട്ടെഗി പറഞ്ഞു. എന്നിരുന്നാലും, അംഗങ്ങളിൽ നിന്ന് സംയുക്ത പ്രസ്താവനയൊന്നും ഉണ്ടായിരുന്നില്ല.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top