റൊമാനിയ ചൈനയുമായുള്ള ആണവ കരാർ റദ്ദാക്കി, യുഎസുമായി കൈകോർക്കുന്നു

ചൈനയുടെ ആക്രമണാത്മക നയങ്ങൾ അവര്‍ക്ക് വിനയായിത്തീരുന്നു. ഇന്ത്യയുമായുള്ള ലഡാക്ക് അതിർത്തി തർക്കത്തിൽ കുടുങ്ങിയ ചൈന പല രാജ്യങ്ങളിൽ നിന്നും വിമര്‍ശനങ്ങള്‍ ഏറ്റുവാങ്ങുകയാണ്. ഹോങ്കോംഗ്, തായ്‌വാൻ, തായ്‌ലന്‍ഡ്, മലേഷ്യ എന്നീ രാജ്യങ്ങളില്‍ നിന്നുള്ള തിരിച്ചടിക്കുശേഷം ഇപ്പോൾ യൂറോപ്യൻ രാജ്യമായ റൊമാനിയ ചൈനയ്ക്ക് വലിയ തിരിച്ചടി നൽകിയിരിക്കുകയാണ്. ചൈനയുമായുള്ള ആണവ കരാർ റദ്ദാക്കി റൊമാനിയ യുഎസുമായി ആണവ കരാർ ഒപ്പിട്ടു. മാത്രമല്ല, ചൈനീസ് കമ്യൂണിസ്റ്റ് പാർട്ടിയുടെ കീഴിൽ പ്രവർത്തിക്കുന്ന ഓരോ ചൈനീസ് കമ്പനിയും ലോകമെമ്പാടും ഭീഷണിയാണെന്നും റൊമാനിയൻ സർക്കാർ പ്രസ്താവനയുമിറക്കി.

റൊമാനിയയുടെ സാമ്പത്തിക മന്ത്രാലയം ഒക്ടോബർ 9 ന് യുഎസുമായി സഹകരണവും ധനകാര്യ കരാറുകളും അംഗീകരിച്ചു. ഡാനൂബ് നദിയുടെ തീരത്തുള്ള പ്ലാന്റിൽ രണ്ട് ന്യൂക്ലിയർ റിയാക്ടറുകൾ നിർമ്മിക്കുന്നതും നിലവിലുള്ള ഒരു യൂണിറ്റിന്റെ നവീകരണവും കരാറിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു. 2020 ന്റെ തുടക്കത്തിൽ റൊമാനിയൻ സർക്കാർ ചൈനയുമായുള്ള കരാർ റദ്ദാക്കിയിരുന്നു. യുഎസ് ഊർജ്ജ വകുപ്പ് പ്രസ്താവനയിൽ സെക്രട്ടറി ഡാൻ ബ്രോയിലറ്റും റൊമാനിയയുടെ സാമ്പത്തിക, ഊര്‍ജ്ജ മന്ത്രി വിർജിൽ പോപെസ്കുവും സിവിൽ ന്യൂക്ലിയർ പവർ പ്രോഗ്രാമിന്റെ കരടിന് അന്തിമരൂപം നൽകി.

ഈ കരട് ഗവൺമെൻറ് ടു ഗവൺമെന്റ് ഡീലിനു കീഴിലാണ് ചെയ്യുന്നത്. സർക്കാർ ഉടമസ്ഥതയിലുള്ള ഊർജ്ജ കമ്പനിയായ ന്യൂക്ലിയർ ഇലക്ട്രിക്ക പൊളിച്ചതിനെ തുടർന്നാണ് നടപടി. ഈ കമ്പനി ചൈന ജനറൽ ന്യൂക്ലിയർ പവർ ഗ്രൂപ്പുമായി (സിജിഎൻ) 5 വർഷത്തെ കരാറിൽ ഏർപ്പെട്ടിരുന്നു. റൊമാനിയയിലെ സെർനവോഡയിലെ ആണവ നിലയത്തിൽ 700 മെഗാവാട്ട് പുതിയ രണ്ട് റിയാക്ടറുകൾ നിർമ്മിക്കാൻ ചൈനീസ് കമ്പനിക്ക് ഇതിലൂടെ കഴിഞ്ഞു. യുഎസുമായി കരാർ ഒപ്പിട്ട പരിപാടിയിൽ, ചൈനീസ് കമ്പനികൾ ലോകമെമ്പാടും ഭീഷണിയാണെന്ന് റൊമാനിയയുടെ അഡ്രിയാൻ സക്കർമാൻ പറഞ്ഞു.

സി‌ജി‌എൻ‌ പോലെ, ഹുവാവേയും മറ്റ് കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് ചൈനീസ് കമ്പനികളും അതിന്റെ അഴിമതി നിറഞ്ഞ ബിസിനസ്സ് പ്രവർത്തനങ്ങൾക്ക് പ്രചോദനം നൽകി. രണ്ട് പുതിയ ന്യൂക്ലിയർ റിയാക്ടറുകൾ നിർമ്മിക്കുന്നതിന് യുഎസ് ഒരു മൾട്ടിനാഷണൽ ടീമിന് വൈദഗ്ധ്യവും സാങ്കേതികവിദ്യയും നൽകുമെന്ന് യുഎസും റൊമാനിയയും സംയുക്ത പ്രസ്താവനയിൽ പറയുന്നു. കൂടാതെ, ഇത് സെർണാവോഡ ആണവ നിലയത്തിൽ നിലവിലുള്ള ഒരു റിയാക്ടർ പുനരാരംഭിക്കും. 8 ബില്യൺ ഡോളർ പദ്ധതിക്ക് അമേരിക്കൻ നിർമാണ, എഞ്ചിനീയറിംഗ് കമ്പനിയായ എഇകോം നേതൃത്വം നൽകും. റൊമാനിയൻ, കനേഡിയൻ, ഫ്രഞ്ച് കമ്പനികൾക്കും ഇത് സഹായിക്കും.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News