Flash News

നിർമ്മാണം പൂര്‍ത്തിയായി രണ്ട് വർഷത്തിന് ശേഷം പ്രദർശിപ്പിച്ച ‘കെഞ്ചിറ’; സംസ്ഥാന ചലച്ചിത്ര പുരസ്ക്കാരം മനോജ് കാനയ്ക്ക് ലഭിച്ച അംഗീകാരം

October 13, 2020

ഫണ്ടിന്റെ അഭാവം മൂലം നിര്‍മ്മാണം നിര്‍ത്തി വെയ്ക്കേണ്ടി വന്ന മനോജ് കാനയുടെ ‘കെഞ്ചിറ’ എന്ന സിനിമയ്ക്ക് ഇപ്പോള്‍ സംസ്ഥാന ചലച്ചിത്ര അവാര്‍ഡ് ലഭിച്ചപ്പോള്‍ അത് മനോജിന് ലഭിച്ച അംഗീകാരം കൂടിയായി. രണ്ടു വര്‍ഷം വെളിച്ചം കാണാതെ കിടന്ന് ഒടുവില്‍ പ്രദർശിപ്പിക്കുകയും ചെയ്തപ്പോൾ രാജ്യത്തെ ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ട വേദികളാണ് ഈ ചലച്ചിതത്തിന് ലഭിച്ചത്. 2019ല്‍ ഇന്റർനാഷണൽ ഫിലിം ഫെസ്റ്റിവൽ ഓഫ് ഇന്ത്യ, കൊൽക്കത്ത ഫിലിം ഫെസ്റ്റിവൽ, ഇന്റർനാഷണൽ ഫിലിം ഫെസ്റ്റിവൽ (കേരളം) എന്നീ വേദികളില്‍ പ്രദര്‍ശിപ്പിക്കാനുള്ള അവസരം ലഭിച്ചതും അംഗീകാരമായി കണക്കാക്കാം.

‘സ്വപ്നങ്ങളെ തകർക്കുന്നതിന് സാക്ഷ്യം വഹിച്ച നിരവധി ആദിവാസി കുട്ടികളുടെ കഥയാണ്‘ കെഞ്ചിര ’എന്ന ആദിവാസി പെൺകുട്ടിയുടെ കഥ. സംവിധായകൻ മനോജ് കാനയുടെ വാക്കുകളിൽ, ഈ ചിത്രം രണ്ട് പതിറ്റാണ്ടായി താന്‍ സാക്ഷിയായിരുന്ന വയനാട്ടിലെ പണിയാസിന്റെ ജീവിതത്തിന്റെ ചിത്രീകരണമാണ്.

“സിനിമയിൽ അഭിസംബോധന ചെയ്യുന്ന സാഹചര്യങ്ങൾ, സമൂഹത്തിൽ നിന്ന് അവർ നേരിടുന്ന തിരസ്കരണം ഞാൻ എന്നെത്തന്നെ കണ്ടുവന്നിട്ടുള്ള ഒന്നാണ്. സമൂഹത്തിലെ എല്ലാ യന്ത്രങ്ങളും അവരെ പരാജയപ്പെടുത്തുന്നു, ”അദ്ദേഹം പറയുന്നു.“ എല്ലാ ഉത്സവങ്ങളിലും ഈ ചിത്രത്തിന് മികച്ച സ്വീകാര്യത ലഭിച്ചു. ഈ സ്ക്രീനിംഗ് സാധ്യമാക്കിയ സിനിമയുടെ പോസ്റ്റ് പ്രൊഡക്ഷൻ ജോലികൾ പൂർത്തിയാക്കാൻ ഞങ്ങളെ സഹായിക്കാൻ മങ്ങാട്ട് ഫൗണ്ടേഷനാണ് മുന്നോട്ട് വന്നത്,”കാന കൂട്ടിച്ചേർത്തു. ഒരു കോടി രൂപ ബഡ്ജറ്റിലാണ് സിനിമ പൂർത്തിയാക്കിയത്.

സിനിമയിലെ മിക്കവാറും എല്ലാ അഭിനേതാക്കളും പണിയ കമ്മ്യൂണിറ്റിയിലെ അംഗങ്ങളാണ്. തത്സമയ റെക്കോർഡിംഗാണ് അവരുടെ ഭാഷയിൽ ഡബ്ബ് ചെയ്യാനുള്ള ബുദ്ധിമുട്ട് കാരണം ചലച്ചിത്രച്ചെലവ് വർദ്ധിച്ചത്.

ജോൺ എബ്രഹാമിന് ശേഷം മലയാളം ഇന്നേ വരെ ഒരു ഒരു ജനകീയ സിനിമാക്കാരനെ കണ്ടിട്ടില്ല. ജനകീയ കൂട്ടായ്മകളുടെ സഹായത്തോടെയും, സഹകരണത്തോടെയും സിനിമ പിടിക്കുന്ന ഒരു ചലച്ചിത്രകാരനെ. ജോൺ എപ്പോഴും കൊഴുപ്പിക്കുന്ന സിനിമകളിൽ നിന്നും അകലെയായിരുന്നു. യാഥാർഥ്യങ്ങളുടെ ഉൾഞരമ്പുകളായിരുന്നു ജോണിനെ കൊണ്ട് പറയിച്ചത്. ജനങളുടെ ഹൃദയത്തോടും ആ ഹൃദയ താളങ്ങളോടും ചേർന്നായിരുന്നു ജോണിന്റെ സിനിമകളുടെ നിർമ്മാണവും പ്രമേയങ്ങളുമൊക്കെ. ജോണിന്റെ പിന്മുറക്കാരനായി മലയാള സിനിമയിൽ ഒരു ചലച്ചിത്രകാരൻ കൂടി കടന്നു വന്നിരിക്കുകയാണ്. അയാൾ തന്റെ കഴിവും കരുത്തും തെളിയിക്കുകയും ചെയ്തിരിക്കുന്നു.

സംസ്ഥാന ചലചിത്ര പുരസ്കാര നിർണ്ണയത്തിൽ മികച്ച രണ്ടാമത്തെ ചിത്രമായ കെഞ്ചിരക്ക് ലഭിച്ച പുരസ്കാരം വയനാട്ടിലെ ജനതയ്ക്ക് ലഭിച്ച അംഗീകാരമാണെന്ന് സംവിധായകൻ മനോജ് കാന പറയുന്നതും അതുകൊണ്ടു തന്നെ. വയനാട്ടിലെ നേര് കൾച്ചറൽ സൊസൈറ്റിയും മങ്ങാട് ഫൗണ്ടേഷനും ആണ് ചിത്രത്തിന്റെ നിർമ്മാതാക്കൾ എങ്കിലും, കെഞ്ചിറ ഒരു ജനകീയ സിനിമയാണ്. ജനങ്ങളിൽ നിന്ന് സ്വരൂപിച്ച പണം കൊണ്ട് നിർമ്മിച്ച ഒരു ജനകീയ സിനിമ. ഒരു ജനതയുടെ ജീവിതത്തിന്റെ കയ്പുനീരുകൾ ഒപ്പിയെടുത്ത് ആവിഷ്‌ക്കരിച്ചിരിക്കുന്ന ഒരു ചലച്ചിത്രം. ജോൺ അബ്രാഹാമിന്റെ സിനിമകളിൽ അവലഭിക്കാൻ ശ്രമിച്ചിരിക്കുന്ന ശൈലിയിൽ, യാഥാർത്ഥ്യ ബോധത്തിന്റെ ഉൾത്തടങ്ങളിലെ നൊമ്പരങ്ങൾ കൊണ്ടാണ് മനോജ് കാനയും കെഞ്ചിര പറഞ്ഞിരിക്കുന്നത്. അത് ഒരു ജനകീയ പങ്കാളിത്തോടെ ആണെന്നതും ശ്രദ്ധേയമാവുകയാണ് ഇവിടെ.

വയനാട്ടിലെ ആദിവാസി ഗോത്ര വിഭാഗങ്ങൾക്കിടയിൽ 23 വർഷക്കാലമായി ഇടപെടുന്ന അളാണ് താനെന്നും ആ സന്ദർഭങ്ങളിൽ താൻ നേരിട്ടനുഭവിച്ച ആ ജനതയുടെ പ്രശ്നങ്ങളാണ് ചിത്രത്തിലൂടെ വരച്ച് കാട്ടാൻ ശ്രമിച്ചതെന്നും മനോജ് കാന പറഞ്ഞു. പൊതു സമൂഹത്തിന് ഒരു പക്ഷെ ഉൾക്കൊളളാനും തിരിച്ചറിയാനും പറ്റുന്നതല്ല ആദിവാസി ഗോത്ര വിഭാഗങ്ങൾക്കിടയിടെ പ്രശ്നങ്ങൾ. ചിത്രം അംഗീകരിക്കപ്പെടുമ്പോൾ അത് അവരുടെ പ്രശ്നങ്ങൾക്കുള്ള പരിഗണന കൂടിയാണ്. അതിൽ താൻ അതിവ സന്തോഷവാനാണെന്നും മനോജ് കാന പറഞ്ഞു.

ആദിവാസി ഗോത്രത്തിൽ നിന്നും ഒമ്പതാം ക്ലാസ്സിലെത്തുന്ന ഒരു പതിമൂന്നു വയസ്സുകാരിയാണ് കെഞ്ചിര. ആദ്യമായാണ് ആ ഗോത്രത്തിൽ നിന്നും ഒരു കുട്ടി ഒമ്പതാം ക്ലാസ്സിലെത്തുന്നത്. എല്ലാ മേഖലയിൽ നിന്നും അവൾ അനുഭവിക്കേണ്ടി വരുന്ന പീഡനങ്ങളും പ്രശ്നങ്ങളുമാണ് സിനിമ പറയുന്നത്. അതു വഴി ആ സമൂഹം നൂറ്റാണ്ടുകളായി അനുഭവിച്ചു വരുന്ന അവഗണനയും പ്രതിസന്ധികളും കൂടി കെഞ്ചിര എന്ന സിനിമയിലൂടെ ചർച്ച ചെയ്യുന്നു.

കേന്ദ്രകഥാപാത്രത്തെ അവതരിപ്പിക്കുന്ന വിനുഷ ഉൾപ്പെടെ ചിത്രത്തിൽ അഭിനയിച്ച അഭിനേതാക്കളിൽ ഏറിയ പങ്കും കോളനിയിൽ നിന്നുള്ളവരാണ്. കോളനിയ്ക്ക് പുറത്തു നിന്നുള്ള​ കഥാപാത്രങ്ങളായി എത്തുന്നവരെയാണ് ജോയ് മാത്യു പോലുള്ളവർ അവതരിപ്പിച്ചിരിക്കുന്നത്. പതിമൂന്നു വീടുകൾ ഉള്ളൊരു കോളനിയുണ്ട് ചിത്രത്തിൽ, ആ കോളനിയാണ് മറ്റൊരു പ്രധാന കഥാപാത്രം. പണിയ ഭാഷയിൽ തന്നെയാണ് ചിത്രത്തിലെ സംഭാഷണങ്ങളും.

മികച്ച രണ്ടാമത്തെ ചിത്രത്തിന് പുറമെ രണ്ട് പുരസ്കാരങ്ങൾ കൂടി കെഞ്ചിര സ്വന്തമാക്കി.’ മികച്ച ഛായാഗ്രാഹകനും, മികച്ച വസ്ത്രാലങ്കാരത്തിനുമുള്ള പുരസ്കാരം ചിത്രം സ്വന്തമാക്കി. ഇത് മൂന്നാം തവണയാണ് മനോജ് കാന സംസ്ഥാന പുരസ്കാര നിറവിലെത്തുന്നത്. ആദ്യ ചിത്രമായ ചായില്യത്തിന് മികച്ച കഥാകൃത്തിനുള്ള സംസ്ഥാന പുരസ്കാരം ലഭിച്ചപ്പോൾ രണ്ടാം ചിത്രമായ അമീബയും മുന്നാം ചിത്രമായ കെഞ്ചിരയും മികച്ച രണ്ടാമത്തെ ചിത്രമായി തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ടു.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top