നഗരങ്ങളില്‍ താമസിക്കുന്ന 9.1 കോടി ഇന്ത്യക്കാർക്ക് അടിസ്ഥാന ഗാർഹിക വാഷിംഗ് സൗകര്യങ്ങളില്ല: യുണിസെഫ്

ന്യൂയോര്‍ക്ക്: 910 ദശലക്ഷം നഗരവാസികൾക്ക് അടിസ്ഥാന ഗാർഹിക വാഷിംഗ് സൗകര്യങ്ങൾ ഇല്ലെന്ന് യുണൈറ്റഡ് നേഷൻസ് ഇന്റർനാഷണൽ ചിൽഡ്രൻസ് എമർജൻസി ഫണ്ട് (UNICEF). കോവിഡ് -19 പോലുള്ള രോഗങ്ങളെ പ്രതിരോധിക്കാൻ സോപ്പ് ഉപയോഗിച്ച് കൈ കഴുകുന്നത് പ്രധാനമാണെന്നും അവര്‍ പറയുന്നു.

സോപ്പ് ഉപയോഗിച്ച് കൈ കഴുകാത്തതിനാൽ ദശലക്ഷക്കണക്കിന് ആളുകൾക്ക് കോവിഡ് -19, മറ്റ് പകർച്ചവ്യാധികൾ എന്നിവ ഉണ്ടാകാനുള്ള സാധ്യതയുണ്ടെന്ന് ‘ഗ്ലോബൽ ഹാൻഡ് വാഷിംഗ് ഡേ’യിൽ വ്യാഴാഴ്ച പുറത്തിറക്കിയ പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

മധ്യ, ദക്ഷിണേഷ്യയിൽ 22 ശതമാനം ആളുകൾക്ക്, അല്ലെങ്കിൽ 15.3 ദശലക്ഷം ആളുകൾക്ക് കൈ കഴുകാനുള്ള സൗകര്യമില്ല. 50 ശതമാനം അല്ലെങ്കിൽ 29 ദശലക്ഷം നഗരവാസികളായ ബംഗ്ലാദേശികൾക്കും, 20 ശതമാനം അല്ലെങ്കിൽ 910 ദശലക്ഷം നഗരവാസികളായ ഇന്ത്യക്കാർക്കും അടിസ്ഥാന ഗാർഹിക വാഷിംഗ് സൗകര്യങ്ങളില്ല.

പകർച്ചവ്യാധി പടരുന്നത് തുടരുകയാണെന്നും അതിനാൽ കൈ കഴുകുന്നത് വ്യക്തിപരമായ ഓപ്ഷനല്ല, മറിച്ച് സാമൂഹിക ആവശ്യമാണെന്നും ഓർമ്മിക്കേണ്ടത് പ്രധാനമാണെന്ന് യുണിസെഫ് ഇന്ത്യയുടെ പ്രതിനിധി ഡോ. യാസ്മിൻ അലി ഹഖ് പറഞ്ഞു.

ലോകത്തിലെ 40 ശതമാനം ആളുകൾക്ക്, അതായത് മൂന്ന് ബില്യൺ ആളുകൾക്ക് വെള്ളവും സോപ്പും ഉപയോഗിച്ച് കൈ കഴുകാനുള്ള സൗകര്യമില്ലെന്ന് ഈ ആഗോള സ്ഥാപനം പറഞ്ഞു.

അതേസമയം, 2019 ലെ ദേശീയ സാമ്പിൾ സർവേ പ്രകാരം ഇന്ത്യയിലെ 36 ശതമാനം കുടുംബങ്ങൾ മാത്രമാണ് ഭക്ഷണത്തിന് മുമ്പ് കൈ കഴുകുന്നത്. 74 ശതമാനം പേർ മാത്രമാണ് മലമൂത്ര വിസർജ്ജനത്തിന് ശേഷം സോപ്പ് ഉപയോഗിച്ച് കൈ വൃത്തിയാക്കുന്നത്.

കഴിഞ്ഞ മെയ് മാസത്തിൽ വാഷിംഗ്ടൺ സർവകലാശാലയിലെ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് ഹെൽത്ത് മാട്രിക്സ് ആൻഡ് ഇവാലുവേഷൻ (ഐഎച്ച്എംഇ) ഗവേഷകർ തങ്ങളുടെ ഗവേഷണങ്ങളിലൊന്നിൽ താഴ്ന്ന, ഇടത്തരം വരുമാനമുള്ള രാജ്യങ്ങളിലെ രണ്ട് ബില്യൺ ജനങ്ങളിൽ സോപ്പും ശുദ്ധജലവും ലഭ്യമല്ലെന്ന് പറഞ്ഞു. സമ്പന്ന രാജ്യങ്ങളിലെ ആളുകളേക്കാൾ അണുബാധയ്ക്കുള്ള സാധ്യത ഇവരില്‍ കൂടുതലാണ്.

ഗവേഷണമനുസരിച്ച്, ഈ സംഖ്യ ലോക ജനസംഖ്യയുടെ നാലിലൊന്നാണ്. എൻവയോൺമെന്റൽ ഹെൽത്ത് പെർസ്പെക്റ്റീവ്സ് ജേണലിൽ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച ഒരു പഠനമനുസരിച്ച്, ഉപ-സഹാറൻ ആഫ്രിക്കയിലെയും ഓഷ്യാനിയയിലെയും 50 ശതമാനത്തിലധികം ആളുകൾക്ക് നല്ല കൈകഴുകാനുള്ള സൗകര്യമില്ല.

ഗവേഷണ പ്രകാരം, ഇന്ത്യ, പാക്കിസ്താന്‍, ചൈന, ബംഗ്ലാദേശ്, നൈജീരിയ, എത്യോപ്യ, കോംഗോ, ഇന്തോനേഷ്യ എന്നിവിടങ്ങളിൽ അഞ്ച് കോടിയിലധികം ആളുകൾക്ക് കൈകഴുകാനുള്ള സൗകര്യമില്ല.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News