Flash News

ആഭ്യന്തര വാർത്താ ഏജൻസികളിൽ നിന്ന് നിർദേശങ്ങൾ എടുക്കും: പ്രസാർ ഭാരതി

October 16, 2020 , പ്രവീണ

ന്യൂഡൽഹി: വാർത്താ ഏജൻസിയായ പ്രസ് ട്രസ്റ്റ് ഓഫ് ഇന്ത്യയുടെ സ്വതന്ത്ര കവറേജിൽ അതൃപ്തി പ്രകടിപ്പിച്ച കേന്ദ്ര സർക്കാരിന്റെ ഉടമസ്ഥതയിലുള്ള പ്രസാർ ഭാരതി സബ്സ്ക്രിപ്ഷൻ റദ്ദാക്കി.

ന്യൂഡൽഹി അതിന്റെ ബോർഡ് എല്ലാ ആഭ്യന്തര വാർത്താ ഏജൻസികൾ നിന്ന് പുതിയ നിർദേശങ്ങൾ (ബിഡ്) ഇംഗ്ലീഷ് ഭാഷയും മറ്റ് മൾട്ടിമീഡിയ സേവനങ്ങളും ഡിജിറ്റൽ സബ്സ്ക്രിപ്ഷനുകൾ അന്വേഷിക്കുവാൻ തീരുമാനിച്ചു എന്ന് ഒക്ടോബർ 15-ന് എഴുതിയ ഒരു കത്തിൽ പ്രസാർ ഭാരതി അറിയിച്ചു. “പ്രസാർ ഭാരതിയെ അറിയിച്ച ശേഷം പിടിഐയ്ക്കും പങ്കെടുക്കാം,” പ്രസാർ ഭാരതി ന്യൂസ് സർവീസ്, ഡിജിറ്റൽ പ്ലാറ്റ്ഫോം മേധാവി സമീർ കുമാർ ഒപ്പിട്ട കത്തിൽ പറയുന്നു.

വാർത്താ സബ്‌സ്‌ക്രിപ്‌ഷനായി പ്രസാർ ഭാരതി പ്രതിവർഷം 6.85 കോടി രൂപയാണ് പി.ടി.ഐക്ക് നൽകുന്നത്. ഈ വർഷം ജൂണിൽ ഒരു മുതിർന്ന പ്രസാർ ഭാരതി ഉദ്യോഗസ്ഥൻ ലഡാക്ക് കേസില്‍ പിടിഐയുടെ കവറേജിനെ അപലപിക്കുകയും അതിനെ രാജ്യദ്രോഹമെന്നും വിശേഷിപ്പിക്കുകയും ചെയ്തിരുന്നു.

ഏജൻസിയുടെ വാർത്താ കവറേജ് ദേശീയ താൽപ്പര്യത്തിന് ഹാനികരമാണെന്നും ഇന്ത്യയുടെ പ്രാദേശിക സമഗ്രതയെ ദുർബലപ്പെടുത്തുന്നുവെന്നും വിവരിച്ച് സമീർ കുമാർ പി.ടി.ഐ ചീഫ് മാർക്കറ്റിംഗ് ഓഫീസർക്ക് ഒരു കത്തെഴുതിയിരുന്നു.

എഡിറ്റോറിയൽ ന്യൂനതകളെക്കുറിച്ച് കാലാകാലങ്ങളിൽ പി‌ടി‌ഐയെ അറിയിച്ചിരുന്നുവെന്നും, തെറ്റായ വിവരങ്ങൾ പ്രചരിപ്പിക്കുന്നതിലൂടെ പൊതുതാൽ‌പര്യത്തെ വ്രണപ്പെടുത്തുന്നതായും കത്തിൽ പറഞ്ഞിരുന്നു.

രാജ്യത്തുടനീളം റിപ്പോർട്ടർമാരുടെയും ഫോട്ടോഗ്രാഫർമാരുടെയും ഒരു വലിയ ശൃംഖലയാണ് പി‌ടി‌ഐക്ക് ഉള്ളത്. അവരുടെ സേവനങ്ങൾ രാജ്യത്തെ എല്ലാ പ്രധാന വാർത്താ ഓർ‌ഗനൈസേഷനുകൾ‌ക്കും ഒഴിച്ചുകൂടാനാവാത്തതാണ്. പ്രസാദ ഭാരതി ദൂരദർശനും ഓൾ ഇന്ത്യ റേഡിയോയും പ്രവർത്തിക്കുന്നു. ഈ രണ്ട് പ്രക്ഷേപകരും വളരെക്കാലമായി പിടിഐയുടെ വയർ സേവനങ്ങളുടെ വരിക്കാരാണ്.

മറ്റൊരു ഏജൻസിയായ യു‌എൻ‌ഐയുടെ അംഗത്വം അവസാനിപ്പിക്കാനും പ്രസാർ ഭാരതിയുടെ ബോർഡ് തീരുമാനിച്ചു. എന്നിരുന്നാലും, ആഭ്യന്തര ഏജൻസികളിൽ നിന്ന് പുതിയ നിർദേശങ്ങൾ സ്വീകരിക്കാനുള്ള അവരുടെ തീരുമാനം പി.ടി.ഐയെ ലക്ഷ്യമിടുന്നു.

എന്തുകൊണ്ടാണ് പി‌ടി‌ഐ പ്രാധാന്യമർഹിക്കുന്നത്

പി‌ടി‌ഐ കവറേജിന് സർക്കാരിന് വളരെയധികം പ്രാധാന്യമുണ്ട്. കാരണം ഏജൻസിയുടെ റിപ്പോർട്ടുകൾ വലിയ തോതിൽ നിരവധി പത്രങ്ങളും ടിവി സ്റ്റേഷനുകളും ഏറ്റെടുക്കുന്നു. എഡിറ്റോറിയൽ സ്വാതന്ത്ര്യം ഉണ്ടായിരുന്നിട്ടും, കേന്ദ്രത്തിലെ എല്ലാ സർക്കാരുമായും പിടിഐക്ക് മികച്ച പ്രവർത്തന ബന്ധമുണ്ട്. വളരെക്കാലമായി എല്ലാത്തരം ഔദ്യോഗിക വാര്‍ത്താ ഉറവിടമായി പിടി‌ഐയെ കാണുന്നു.

എന്നാല്‍, 2014 മുതൽ മുതിർന്ന മന്ത്രിമാരുമായുള്ള ബന്ധം വഷളാകാന്‍ തുടങ്ങി. സംഘ്‌പരിവാര്‍ അനുഭാവികള്‍ക്ക് റിപ്പോര്‍ട്ടിംഗില്‍ പി.ടി.ഐയുടെ സ്വാതന്ത്ര്യത്തെക്കുറിച്ച് അതൃപ്തിയായി. എന്നിരുന്നാലും, മോദി സർക്കാർ സ്വകാര്യ വാർത്താ ഏജൻസിയായ എ.എന്‍.ഐ (ANI) യെയാണ് പ്രധാനമായും ആശ്രയിക്കുന്നത്. ദൂരദർശനെ കൂടാതെ പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ പ്രസംഗങ്ങൾ സംപ്രേഷണം ചെയ്യുന്നതിനായി എ.എന്‍.ഐയെ പലപ്പോഴും തിരഞ്ഞെടുത്തിരുന്നു. എന്നാല്‍ ഇന്ത്യൻ മാധ്യമങ്ങൾ വാർത്തകൾക്കായി ആദ്യത്തെ ആശ്രയം പിടിഐയെ ഇപ്പോഴും കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു.

പി‌ടി‌ഐയ്‌ക്കെതിരെ സർക്കാരിൽ നിന്നുള്ള ആദ്യത്തെ ഔദ്യോഗിക സമ്മർദ്ദം 2016 ൽ പ്രസാർ ഭാരതി ഏകപക്ഷീയമായി പ്രഖ്യാപിച്ചപ്പോൾ വാർഷിക അംഗത്വ ഫീസായ 75 ശതമാനം മാത്രമേ 9.15 കോടി രൂപ പിടിഐക്ക് നൽകൂ എന്ന് പ്രഖ്യാപിച്ചപ്പോഴാണ്.

യോഗ്യതയുള്ള വ്യക്തിയെ പി.ടി.ഐയുടെ പത്രാധിപരായി അവതരിപ്പിക്കാനുള്ള ശ്രമത്തിൽ മോദി സർക്കാർ പരാജയപ്പെട്ട സമയത്താണ് ഈ നീക്കം. അന്തരിച്ച മന്ത്രി അരുൺ ജെയ്റ്റ്‌ലി നിർദ്ദേശിച്ച മൂന്ന് പേരെ പിടിഐ ബോർഡ് മാറ്റി നിർത്തി. അസോസിയേറ്റ് പ്രസ് (എപി) സീനിയർ ജേണലിസ്റ്റ് വിനയ് ജോഷിയെ ഏജൻസിയുടെ ഔട്ട്‌ഗോയിംഗ് എഡിറ്റർ എം കെ റസ്ദാന് പകരം പുതിയ എഡിറ്ററായി തിരഞ്ഞെടുത്തു.

പിടി‌ഐയെ സ്വതന്ത്രമായി പ്രവര്‍ത്തിക്കാന്‍ റസ്ദാൻ ശ്രമിച്ചു. അതേസമയം, രാഷ്ട്രീയ പക്ഷപാതമില്ലാതെ വാർത്താ ഏജൻസിയെ പ്രൊഫഷണൽ രീതിയിൽ പ്രവർത്തിപ്പിക്കാനും വിനയ് ജോഷി അറിയപ്പെടുന്നു.

സർക്കാർ നിയന്ത്രണത്തിന്റെ പരിധി ലംഘിക്കുന്നു

ഈ വർഷം ജൂണിൽ , ഇന്ത്യയിലെ ചൈനയുടെ അംബാസഡറുമായും ചൈനയിലെ ഇന്ത്യൻ അംബാസഡറുമായും പി.ടി.ഐ നടത്തിയ അഭിമുഖം സർക്കാരിനെ പ്രകോപിപ്പിച്ചപ്പോൾ കാര്യം കൂടുതൽ വഷളായി. പ്രസാർ ഭാരതിയിലെ ഒരു ഉദ്യോഗസ്ഥൻ അന്ന് മാധ്യമപ്രവർത്തകരോട് പറഞ്ഞത്, “പിടിഐയുടെ ദേശീയ വിരുദ്ധ റിപ്പോർട്ടിംഗ് കാരണം ഇനി ബന്ധം തുടരാൻ കഴിയില്ല” എന്നാണ്.

ലഡാക്കില്‍ ചൈന നടത്തിയ പ്രകോപനപരമായ കടന്നു കയറ്റ കേസിൽ ചൈനീസ് അംബാസഡറുമായി അഭിമുഖം നടത്താൻ പാടില്ലായിരുന്നുവെന്ന് സർക്കാർ കരുതുന്നു.

ഇന്ത്യൻ അംബാസഡർ വിക്രം മിശ്രിയുമായുള്ള പി.ടി.ഐയുടെ അഭിമുഖം സൗത്ത് ബ്ലോക്കിൽ വളരെയധികം ആശയക്കുഴപ്പമുണ്ടാക്കി. ചൈനീസ് ആക്രമണത്തെക്കുറിച്ച് ഒരു ഈജിപ്ഷ്യൻ അഭിപ്രായപ്പെട്ടതായും അദ്ദേഹത്തിന്റെ പ്രസ്താവന പി.ടി.ഐ ട്വീറ്റ് ചെയ്യുകയും ചെയ്തു. ഇന്ത്യൻ അതിർത്തിയിൽ ആരും പ്രവേശിച്ചിട്ടില്ലെന്ന് പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയുടെ പ്രസ്താവനയ്ക്ക് വിരുദ്ധമായിരുന്നു വിക്രം റീട്വീറ്റ് ചെയ്ത ഈജിപ്ഷ്യന്റെ പ്രസ്താവന.

പബ്ലിക് ബ്രോഡ്‌കാസ്റ്റർ നിരവധി പതിറ്റാണ്ടുകളായി പി.ടി.ഐക്ക് കോടിക്കണക്കിന് രൂപയുടെ വാർഷിക ഫീസ് അടച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണെന്നും 2016 മുതൽ ഫീസ് പരിഷ്കരിക്കുന്നതിൽ ഏജൻസി കർശനമായി പ്രവർത്തിക്കുന്നുണ്ടെന്നും പ്രസാർ ഭാരതി ഉദ്യോഗസ്ഥർ പറയുന്നു. ഇപ്പോൾ, പിടിഐയുടെ മുഴുവൻ പെരുമാറ്റവും കൊണ്ട് പ്രസാർ ഭാരതി പിടിഐയുമായുള്ള ബന്ധം പരിശോധിക്കുകയാണ്. അന്തിമ തീരുമാനം ഉടൻ പ്രഖ്യാപിക്കും.

പ്രസാർ ഭാരതിക്ക് 11 കോടി രൂപയാണ് പിടിഐ കുടിശ്ശിക

2006 മുതൽ ഇരു സംഘടനകളും തമ്മിലുള്ള താൽക്കാലിക ക്രമീകരണമായ പിടിഐയുമായുള്ള ബന്ധം അവസാനിപ്പിക്കാനുള്ള തീരുമാനങ്ങളുടെ പ്രാധാന്യം കുറയ്ക്കാൻ പ്രസാർ ഭാരതി ഉദ്യോഗസ്ഥർ ശ്രമിച്ചിരുന്നു. ഈ സംവിധാനത്തിൽ വാർഷിക വർദ്ധനവ് ക്ലോസും ഉൾപ്പെടുന്നു. ഇത് പ്രസാർ ഭാരതി 2016 വരെ തുടർന്നു.

ആ വർഷം മുതൽ പ്രസാർ ഭാരതി 75 ശതമാനം മാത്രമാണ് പി.ടി.ഐക്ക് നൽകുന്നത്. പ്രസാര്‍ ഭാരതിക്ക് 11 കോടി രൂപ കുടിശ്ശികയുണ്ടെന്ന് രണ്ട് സംഘടനകളുമായി ബന്ധപ്പെട്ട വൃത്തങ്ങൾ പറയുന്നു. പ്രസാർ ഭാരതി ഈ തുക നൽകുമോ അതോ കുടിശിക ഈടാക്കാൻ പിടിഐ എന്ത് നിയമപരമായ നടപടികൾ സ്വീകരിക്കുമെന്നോ ഇപ്പോൾ വ്യക്തമല്ല.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top