Flash News

യു എസ് – റഷ്യ ആണവ കരാര്‍ ഒരു വര്‍ഷത്തേക്കു കൂടി നീട്ടാന്‍ പുടിന്റെ നിര്‍ദ്ദേശം

October 16, 2020

മോസ്കോ: റഷ്യയും യു എസും തമ്മിലുള്ള അവസാനത്തെ ആണവായുധ നിയന്ത്രണ കരാർ സംരക്ഷിക്കാൻ റഷ്യൻ പ്രസിഡന്റ് വ്‌ളാഡിമിർ പുടിൻ ശക്തമായ ആഹ്വാനം ചെയ്തു. ഇത് ഒരു വർഷമെങ്കിലും നീട്ടണമെന്ന നിര്‍ദ്ദേശവും അദ്ദേഹം മുന്നോട്ടു വെച്ചു.

മോസ്കോയും വാഷിംഗ്ടണും അതിന്റെ വിപുലീകരണത്തിന് സമ്മതിച്ചില്ലെങ്കിൽ ഫെബ്രുവരിയിൽ കാലഹരണപ്പെടാൻ പോകുന്ന പുതിയ START ഉടമ്പടിയുടെ ഗതിയെക്കുറിച്ച് റഷ്യൻ, യുഎസ് നയതന്ത്രജ്ഞരുടെ പരസ്പര വിരുദ്ധമായ സൂചനകൾക്കിടയിലാണ് പുടിന്റെ പ്രസ്താവന.

യുഎസ് മുന്‍ പ്രസിഡന്റ് ബരാക് ഒബാമയും റഷ്യൻ പ്രസിഡന്റ് ദിമിത്രി മെദ്‌വദേവും ചേർന്നാണ് 2010 ൽ പുതിയ START കരാർ ഒപ്പിട്ടത്. ഈ കരാർ ഓരോ രാജ്യത്തെയും 1,550 ൽ കൂടുതൽ വിന്യസിച്ച ന്യൂക്ലിയർ വാർ ഹെഡുകളിലേക്കും 700 വിന്യസിച്ച മിസൈലുകളിലേക്കും ബോംബറുകളിലേക്കും പരിമിതപ്പെടുത്തുന്നു. സമാസമം പാലിക്കൽ സ്ഥിരീകരിക്കുന്നതിന് ഓൺ-സൈറ്റ് പരിശോധന നടത്താനും ഈ കരാര്‍ നിര്‍ദ്ദേശിക്കുന്നു.

1987 ലെ ഇന്റർമീഡിയറ്റ് റേഞ്ച് ന്യൂക്ലിയർ ഫോഴ്‌സ് ഉടമ്പടിയിൽ നിന്ന് മോസ്കോയും വാഷിംഗ്ടണും പിന്മാറിയതിനുശേഷം, ഇരു രാജ്യങ്ങളും തമ്മിലുള്ള ഏക ആണവായുധ നിയന്ത്രണ കരാറാണ് ന്യൂ സ്റ്റാർട്ട്.

യാതൊരു നിബന്ധനകളുമില്ലാതെ റഷ്യ മുമ്പ് അഞ്ച് വർഷത്തേക്ക് വിപുലീകരണം വാഗ്ദാനം ചെയ്തിരുന്നു. അതേസമയം യുഎസ് ഭരണകൂടം ചൈനയും ഉൾപ്പെടുന്ന പുതിയ ആയുധ നിയന്ത്രണ കരാറിനായി മുന്നോട്ട് വന്നു. മോസ്കോ ഈ ആശയം അസാധ്യമാണെന്ന് വിശേഷിപ്പിച്ചു. ബീജിംഗിന്റെ ഏറ്റവും ചെറിയ ആണവായുധ ശേഖരം കുറയ്ക്കുന്ന ഒരു ഇടപാടും ചർച്ച ചെയ്യാൻ വിസമ്മതിച്ചതിനെ ചൂണ്ടിക്കാണിക്കുന്നു.

“കാര്യമായ ചർച്ചകൾക്ക് അനുമതി നൽകുന്നതിനായി” ഒരു വർഷമെങ്കിലും വ്യവസ്ഥകളില്ലാതെ നിലവിലുള്ള ഉടമ്പടി നീട്ടാൻ പുടിൻ വെള്ളിയാഴ്ച നിർദ്ദേശിച്ചു. റഷ്യൻ വിദേശകാര്യ മന്ത്രി സെർജി ലാവ്‌റോവിനോട് ഈ നിർദ്ദേശത്തിന് യുഎസിന്റെ ഭാഗത്തുനിന്ന് വേഗത്തിൽ ഉത്തരം ലഭ്യമാക്കാന്‍ നിര്‍ദ്ദേശം നല്‍കുകയും ചെയ്തു. റഷ്യ അതിന് തയ്യാറാണെന്ന് അദ്ദേഹം ഊന്നിപ്പറയുകയും, ഭാവിയിൽ അമേരിക്കയുമായുള്ള ആയുധ ചർച്ചയിൽ അത് വിന്യസിച്ച പുതിയ ആയുധങ്ങൾ ചർച്ച ചെയ്യണമെന്നും നിര്‍ദ്ദേശിച്ചു.

ഈ ആഴ്ച ആദ്യം, പുതിയ START- ൽ ഒരു കരാറിലെത്തുന്നതിനെക്കുറിച്ച് ലാവ്‌റോവ് സംശയം പ്രകടിപ്പിച്ചു. വിപുലീകരണത്തിനായി അമേരിക്ക മുന്നോട്ടുവച്ച നിബന്ധനകൾ റഷ്യക്ക് അംഗീകരിക്കാൻ കഴിയില്ലെന്നും ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.

യൂറോപ്പിൽ നിന്ന് തന്ത്രപരമായ ആണവായുധങ്ങൾ പിൻവലിക്കാൻ യുഎസ് സമ്മതിക്കുന്നതുവരെ തന്ത്രപരമായ മിസൈലുകളും ബോംബറുകളും ആയുധമാക്കുന്ന ന്യൂക്ലിയർ വാർ ഹെഡുകളോടൊപ്പം യുദ്ധഭൂമിയിലെ ആണവായുധങ്ങൾ പരിമിതപ്പെടുത്താനുള്ള യുഎസ് നിർദ്ദേശത്തിന് റഷ്യക്ക് യോജിക്കാൻ കഴിയില്ലെന്ന് ലാവ്‌റോവ് വ്യക്തമാക്കി.

1990 കളിൽ മിസൈൽ ഫാക്ടറികളിൽ ഇൻസ്പെക്ടർമാരെ നിയോഗിച്ചതുപോലുള്ള നുഴഞ്ഞുകയറ്റ പരിശോധന നടപടികളുണ്ടാക്കണമെന്ന അമേരിക്കയുടെ ആവശ്യം മോസ്കോ അംഗീകരിക്കില്ലെന്നും അദ്ദേഹം അഭിപ്രായപ്പെട്ടു. ലാവ്‌റോവിന്റെ അശുഭാപ്തി വീക്ഷണം യുഎസ് നയതന്ത്രജ്ഞരുടെ പ്രസ്താവനകളിൽ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമാണ്.

“പുതിയ STARTന്റെ വിപുലീകരണത്തിനും ലോകമെമ്പാടും പ്രയോജനപ്പെടുന്ന ഒരു ഫലത്തിനും സാധ്യതകളുടെ വ്യാപ്തി എങ്ങനെയായിരിക്കുമെന്നതിനെക്കുറിച്ചും കഴിഞ്ഞ രണ്ട് ആഴ്ചകളായി നേടിയ ധാരണകളെ അടിസ്ഥാനമാക്കി ഒരു കരാർ പൂർത്തിയാക്കുന്നതിനുള്ള അവസരത്തെ ഞങ്ങൾ സ്വാഗതം ചെയ്യുന്നു,”യുഎസ് സ്റ്റേറ്റ് സെക്രട്ടറി മൈക്ക് പോംപിയോ പറഞ്ഞു.

“റഷ്യക്കാർ അവരുടെ ഏറ്റവും നല്ല താൽപ്പര്യത്തിലും നമ്മുടെ താൽപ്പര്യത്തിലും ആണെന്ന് ഞാൻ കരുതുന്ന ഒരു ഫലത്തെ അംഗീകരിക്കാൻ ഒരു വഴി കണ്ടെത്തുമെന്ന് ഞാൻ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു,” പോം‌പിയോ പറഞ്ഞു. ഒടുവില്‍ ചൈനയും ചർച്ചയില്‍ പങ്കുചേരുമെന്ന് പ്രത്യാശ പ്രകടിപ്പിച്ചു.

ഈ മാസം ആദ്യം ഹെൽ‌സിങ്കിയിൽ നടന്ന അവസാന റൗണ്ട് ചർച്ചകൾക്ക് ശേഷം, പ്രസിഡന്റ് ഡൊണാൾഡ് ട്രംപിന്റെ ആയുധ നിയന്ത്രണത്തിനുള്ള പ്രത്യേക പ്രതിനിധി യു‌എസ് ചർച്ചകൾ മാർഷൽ ബില്ലിംഗ്സ്ലിയ പറഞ്ഞു, മീറ്റിംഗ് “സുപ്രധാനമായ പുരോഗതി” നൽകി.

പുതിയ STARTനെ രക്ഷിക്കുന്നതിനായി യു‌എസും റഷ്യയും തങ്ങളുടെ ന്യൂക്ലിയർ വാർ‌ഹെഡ് സംഭരണികൾ മരവിപ്പിക്കുന്നത് തുടരാൻ തത്വത്തിൽ സമ്മതിച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് ചർച്ചയുമായി പരിചയമുള്ള മദ്ധ്യസ്ഥന്‍ പറഞ്ഞു. ചർച്ചകളിലെ എല്ലാ വിവരങ്ങളും പരസ്യമായി ചർച്ച ചെയ്യാൻ അധികാരമില്ലാത്തതുകൊണ്ട്, നവംബർ 3 ലെ പ്രസിഡന്റ് തിരഞ്ഞെടുപ്പിന് മുമ്പ് കരാർ വിപുലീകരിക്കുന്നതിനും ഒടുവിൽ ചൈനയെ ഇതിലേക്ക് കൊണ്ടുവരുന്നതിനും സാധ്യതയുണ്ടെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

എന്നാൽ, ചർച്ചയിൽ റഷ്യയുടെ ഉന്നത ചർച്ചക്കാരനായ ഡപ്യൂട്ടി വിദേശകാര്യ മന്ത്രി സെർജി റയാബ്കോവ് തത്വത്തിൽ കരാറിലെത്തിയെന്ന യു എസിന്റെ ന്യായീകരണം തള്ളിക്കളഞ്ഞു. അത് വെറും “വ്യാമോഹം” മാത്രമാണെന്നും ഗൗരവമേറിയ
അഭിപ്രായ വ്യത്യാസങ്ങൾ ഇപ്പോഴും നിലനിൽക്കുന്നുവെന്നും, മോസ്കോ അങ്ങനെയൊരു കരാറിൽ ഒപ്പിടാൻ സാധ്യതയില്ലെന്നും പറഞ്ഞു.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top