Flash News

107 രാജ്യങ്ങളുടെ ആഗോള വിശപ്പ് സൂചികയില്‍ ഇന്ത്യ 94-ാം സ്ഥാനത്ത്

October 17, 2020

ആഗോള വിശപ്പ് സൂചിക 2020 ലെ 107 രാജ്യങ്ങളുടെ പട്ടികയിൽ ഇന്ത്യ 94-ാം സ്ഥാനത്താണെന്നും, ഇന്ത്യ കടുത്ത പട്ടിണിയുടെ വിഭാഗത്തിലാണെന്നും റിപ്പോര്‍ട്ട്.

മോശമായ നടപടിക്രമങ്ങൾ, ഫലപ്രദമായ സഹായ പദ്ധതിയുടെ അഭാവം, പോഷകാഹാരക്കുറവ് പരിഹരിക്കുന്നതിനുള്ള നിസ്സംഗമായ സമീപനം, വലിയ സംസ്ഥാനങ്ങളുടെ മോശം പ്രകടനം എന്നിവയാണ് ഇതിന് കാരണമെന്ന് വിദഗ്ദ്ധർ കുറ്റപ്പെടുത്തി.

ഇന്ത്യയ്‌ക്കൊപ്പം അയൽ രാജ്യങ്ങളായ ബംഗ്ലാദേശ്, മ്യാൻമർ, പാക്കിസ്താന്‍ എന്നിവയും ‘കടുത്ത’ വിഭാഗത്തിലാണെങ്കിലും ഈ വർഷത്തെ വിശപ്പ് സൂചികയിൽ ഇന്ത്യയെക്കാൾ മുകളിലാണ്.

ആഗോള പട്ടിണി സൂചികയിൽ (ജിഎച്ച്ഐ) ഇന്ത്യയുടെ മോശം പ്രകടനം തുടരുകയാണ്. കഴിഞ്ഞ വർഷം 117 രാജ്യങ്ങളുടെ പട്ടികയിൽ ഇന്ത്യ 102-ാം സ്ഥാനത്തായിരുന്നു . 2018 ലെ സൂചികയിൽ 119 രാജ്യങ്ങളുടെ പട്ടികയിൽ ഇന്ത്യ 103-ാം സ്ഥാനത്തായിരുന്നു. അതേസമയം, 2017 ൽ ഈ സൂചികയിൽ ഇന്ത്യ 100-ാം സ്ഥാനത്തെത്തി.

റിപ്പോർട്ട് അനുസരിച്ച് ബംഗ്ലാദേശ് 75 ഉം മ്യാൻമർ 78 ഉം പാകിസ്ഥാൻ 88 ഉം സ്ഥാനത്താണ്. അതേസമയം നേപ്പാൾ 73-ാം സ്ഥാനത്തും ശ്രീലങ്ക 64-ാം സ്ഥാനത്തുമാണ്. ഇരു രാജ്യങ്ങളും ‘മിഡിൽ’ വിഭാഗത്തിൽ പെടുന്നു.

ചൈന, ബെലാറസ്, ഉക്രെയ്ൻ, തുർക്കി, ക്യൂബ, കുവൈറ്റ് എന്നിവയുൾപ്പെടെ 17 രാജ്യങ്ങൾ പട്ടിണിയും പോഷകാഹാരക്കുറവും നിരീക്ഷിക്കുന്ന ആഗോള പട്ടിണി സൂചികയിൽ (ജിഎച്ച്ഐ) ഒന്നാം സ്ഥാനത്താണ്.

ഇന്ത്യയിലെ ജനസംഖ്യയുടെ 14 ശതമാനം പോഷകാഹാരക്കുറവുള്ളവരാണെന്നും, അഞ്ച് വയസ്സിന് താഴെയുള്ള കുട്ടികളുടെ മരണ നിരക്ക് 3.7 ശതമാനമാണെന്നും റിപ്പോർട്ടിൽ പറയുന്നു. ഇതുകൂടാതെ, അത്തരം കുട്ടികളുടെ നിരക്ക് 37.4 ശതമാനമായിരുന്നു. ഇത് പോഷകാഹാരക്കുറവ് മൂലം വർദ്ധിക്കുന്നില്ല.

1991 മുതൽ ഇന്നുവരെയുള്ള ബംഗ്ലാദേശ്, ഇന്ത്യ, നേപ്പാൾ, പാക്കിസ്ഥാൻ എന്നിവിടങ്ങളിലെ ഡാറ്റ കാണിക്കുന്നത് വിവിധ തരത്തിലുള്ള കുറവുകളാൽ കുട്ടികള്‍ കുടുംബങ്ങളില്‍ കൂടുതല്‍ ബുദ്ധിമുട്ടുന്ന അവസ്ഥയിലാണെന്നാണ്. പോഷക സമൃദ്ധമായ ഭക്ഷണത്തിന്റെ അഭാവം, മാതൃവിദ്യാഭ്യാസത്തിന്റെ താഴ്ന്ന നിലവാരം, ദാരിദ്ര്യം തുടങ്ങിയവ ഇതിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു. ഈ കാലയളവിൽ, ഇന്ത്യയിൽ അഞ്ച് വയസ്സിന് താഴെയുള്ള കുട്ടികളുടെ മരണനിരക്കിൽ കുറവുണ്ടായി.

അകാല ജനനവും കുറഞ്ഞ ഭാരവും മൂലം കുട്ടികളുടെ മരണനിരക്ക് വർദ്ധിച്ചുവെന്ന് റിപ്പോർട്ടിൽ പറയുന്നു, പ്രത്യേകിച്ച് ദരിദ്ര സംസ്ഥാനങ്ങളിലും ഗ്രാമപ്രദേശങ്ങളിലും. സഹായ പദ്ധതികളുടെ പോരായ്മ, ഫലപ്രദമായ നിരീക്ഷണത്തിന്റെ അഭാവം, പോഷകാഹാരക്കുറവിനെ പ്രതിരോധിക്കാനുള്ള സമീപനങ്ങളിൽ ഏകോപനത്തിന്റെ അഭാവം എന്നിവയാണ് പലപ്പോഴും പോഷകാഹാര സൂചികകളുടെ മോശം കാരണമെന്ന് വിദഗ്ദ്ധർ കരുതുന്നു.

ഇന്ത്യയുടെ റാങ്കിംഗിലെ മൊത്തത്തിലുള്ള മാറ്റത്തിന് ഉത്തർപ്രദേശ്, ബീഹാർ, മധ്യപ്രദേശ് തുടങ്ങിയ വൻകിട സംസ്ഥാനങ്ങളുടെ പ്രകടനം മെച്ചപ്പെടുത്തേണ്ടതുണ്ടെന്ന് ന്യൂഡൽഹിയിലെ ഇന്റർനാഷണൽ ഫുഡ് പോളിസി റിസർച്ച് ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ടിലെ മുതിർന്ന ഗവേഷക പൂർണിമ മേനോൻ പറഞ്ഞു.

‘ദേശീയ ശരാശരിയെ ഉത്തർപ്രദേശ്, ബീഹാർ തുടങ്ങിയ സംസ്ഥാനങ്ങൾ വളരെയധികം ബാധിക്കുന്നു. പോഷകാഹാരക്കുറവ് ശരിക്കും കൂടുതലുള്ള സംസ്ഥാനങ്ങൾ രാജ്യത്തെ ജനസംഖ്യയിൽ വളരെയധികം സംഭാവന ചെയ്യുന്നു,’ പൂര്‍ണ്ണിമ മേനോന്‍ പറഞ്ഞു. ‘ഇന്ത്യയിൽ ജനിക്കുന്ന ഓരോ അഞ്ചാമത്തെ കുട്ടിയും ഉത്തർപ്രദേശിലാണ്. അതിനാൽ, ഉയർന്ന ജനസംഖ്യയുള്ള ഒരു സംസ്ഥാനത്ത് പോഷകാഹാരക്കുറവിന്റെ തോത് ഉയർന്നതാണെങ്കിൽ, അത് ഇന്ത്യയുടെ ശരാശരിക്ക് വളരെയധികം സംഭാവന ചെയ്യും. അപ്പോൾ ഇന്ത്യയുടെ ശരാശരി മന്ദഗതിയിലാകുമെന്ന് വ്യക്തമാണ്,’ അവര്‍ കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.

ഇന്ത്യയിൽ മാറ്റം വേണമെങ്കിൽ ഉത്തർപ്രദേശ്, ഝാര്‍ഖണ്ഡ്, മധ്യപ്രദേശ്, ബീഹാർ എന്നിവിടങ്ങളിലും മാറ്റം ആവശ്യമാണെന്നും അവര്‍ പറഞ്ഞു.

പോഷകാഹാരത്തിനായി രാജ്യത്ത് നിരവധി പരിപാടികളും നയങ്ങളും ഉണ്ടെങ്കിലും അടിസ്ഥാന യാഥാർത്ഥ്യം തികച്ചും നിരാശാജനകമാണെന്ന് പോഷകാഹാര ഗവേഷണ വിഭാഗം മേധാവി ശ്വേത ഖണ്ടേൽവാൾ പറഞ്ഞു. പകർച്ചവ്യാധി മൂലമുള്ള ക്ഷാമം കുറയ്ക്കുന്നതിന് നിരവധി നടപടികൾ അവര്‍ നിർദ്ദേശിച്ചു.

പോഷകഗുണമുള്ളതും സുരക്ഷിതവും വിലകുറഞ്ഞതുമായ ഭക്ഷണ ലഭ്യതയെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുക, മാതൃ-ശിശു പോഷകാഹാരം മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതിനായി നിക്ഷേപം നടത്തുക, കുഞ്ഞിന് ഭാരം കുറയുമ്പോൾ നേരത്തെയുള്ള കണ്ടെത്തലും ചികിത്സയും അതുപോലെ തന്നെ ദുർബലരായ കുട്ടികൾക്ക് പോഷകവും സുരക്ഷിതവുമാണ് ഭക്ഷണം പ്രധാനമാണ്.

ആഗോള വിശപ്പ് സൂചികയിൽ, പോഷകാഹാരക്കുറവ്, ശിശുമരണം, അഞ്ച് വയസ്സ് വരെ ദുർബലരായ കുട്ടികൾ, കുട്ടികളുടെ ശാരീരിക വികസനം തടഞ്ഞ നാല് പ്രധാന സൂചകങ്ങളുടെ അടിസ്ഥാനത്തിലാണ് രാജ്യങ്ങൾ സ്ഥാനം പിടിച്ചിരിക്കുന്നത്.

ഈ സൂചിക ആഗോള, പ്രാദേശിക, ദേശീയ തലങ്ങളിൽ പട്ടിണി വിലയിരുത്തുന്നു. ഓരോ വർഷവും പട്ടിണിക്കെതിരായ പുരോഗതിയും പ്രശ്നങ്ങളും കണക്കാക്കുന്നു.

ആഗോള വിശപ്പ് സൂചിക രൂപകൽപ്പന ചെയ്തിരിക്കുന്നത് പട്ടിണിക്കെതിരായ പോരാട്ടത്തെക്കുറിച്ചുള്ള അവബോധവും ധാരണയും വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിനും രാജ്യങ്ങൾ തമ്മിലുള്ള പട്ടിണിയുടെ അളവ് താരതമ്യം ചെയ്യുന്നതിനും വലിയ പട്ടിണി നിലനിൽക്കുന്ന സ്ഥലത്തേക്ക് ജനങ്ങളുടെ ശ്രദ്ധ ആകർഷിക്കുന്നതിനുമാണ്.

രാജ്യത്തെ ജനസംഖ്യയിൽ എത്രമാത്രം ഭക്ഷണം വേണ്ടത്ര ലഭിക്കുന്നില്ലെന്നും കാണാം. അതായത്, രാജ്യത്തെ എത്രപേർ പോഷകാഹാരക്കുറവുള്ളവരാണ്.

അഞ്ച് വയസ്സിന് താഴെയുള്ള എത്ര കുട്ടികൾക്ക് അവരുടെ പ്രായവും ഭാരവും അനുസരിച്ച് ഭാരം കുറവാണെന്നതിന്റെ വിശദാംശങ്ങളും ഇതിൽ അടങ്ങിയിരിക്കുന്നു. കുട്ടികളുടെ മരണനിരക്ക് കണക്കാക്കുന്നതും ഇതിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top