യു എന്‍ ഉപരോധം നീക്കിയതോടെ ആയുധ വ്യാപാരം ആരംഭിക്കാന്‍ ഇറാന്‍ തയ്യാറെടുക്കുന്നു, യു എസ് ഒറ്റപ്പെട്ടു

ന്യൂയോര്‍ക്ക്: “ഇറാന് ധാരാളം സുഹൃത്തുക്കളും വ്യാപാര പങ്കാളികളുമുണ്ട്, വിദേശ ആക്രമണത്തിനെതിരായ പ്രതിരോധ ആവശ്യകതകൾ ഉറപ്പു വരുത്തുന്നതിനായി ശക്തമായ ആഭ്യന്തര ആയുധ വ്യവസായവുമുണ്ട്,” ഇറാൻ യുഎൻ മിഷൻ വക്താവ് അലിറസ മിരിയൗസെഫി വാര്‍ത്താ മാധ്യമങ്ങളോട് പറഞ്ഞു.

2015 ൽ ഇറാനും പ്രധാന ലോകശക്തികളും തമ്മിൽ ഒപ്പുവച്ച ജോയിന്റ് കോംപ്രിഹെൻസീവ് പ്ലാൻ ഓഫ് ആക്ഷൻ (ജെസിപിഒഎ) എന്നറിയപ്പെടുന്ന ബഹുരാഷ്ട്ര ആണവ കരാറിനെ അംഗീകരിക്കുന്ന ഐക്യരാഷ്ട്ര സുരക്ഷാ സമിതി പ്രമേയം 2231 പ്രകാരം യുഎൻ നിയന്ത്രണങ്ങൾ ഞായറാഴ്ച നീക്കാൻ തീരുമാനിച്ചു.

ആണവ കരാറിനെയും 2231-ാം പ്രമേയത്തെയും ധിക്കരിക്കാനും ഇറാന്റെ ആയുധ വ്യവസായത്തിന്മേലുള്ള നിരോധനം പ്രാബല്യത്തിൽ വരുത്താനും യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ഡൊണാൾഡ് ട്രംപ് നടത്തിയ പ്രചാരണത്തെ തുടർന്നാണ് നിരോധനം നീക്കം ചെയ്യുന്നത്.

ഓഗസ്റ്റ് 14 ന് നടന്ന 15 അംഗ സുരക്ഷാ കൗൺസിൽ വോട്ടെടുപ്പിനിടെ, ഇറാൻ വിരുദ്ധ പ്രമേയത്തിന് യുഎസിന് ഡൊമിനിക്കൻ റിപ്പബ്ലിക്കിൽ നിന്ന് മാത്രമേ പിന്തുണ ലഭിച്ചുള്ളൂ. ഉപരോധം അംഗീകരിക്കാന്‍ ആവശ്യമായ ഒമ്പത് ‘യെസ്’ വോട്ടുകളേക്കാള്‍ വളരെ കുറവാണിത്. ഇതോടെ സുരക്ഷാ സമിതിയില്‍ അമേരിക്ക ഒറ്റപ്പെട്ടു.

ജെസി‌പി‌എ‌എയുടെ കടുത്ത വിമർശകനായ ട്രംപ് 2018 മെയ് മാസത്തിൽ കരാറിൽ നിന്ന് ഏകപക്ഷീയമായി യു എസിനെ പിൻവലിക്കുകയും ആഗോള വിമർശനത്തെ ധിക്കരിച്ചുകൊണ്ട് ഇറാന്റെ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയെ തകര്‍ക്കാന്‍ എക്കാലത്തെയും പോലെ കഠിനമായ ഉപരോധങ്ങൾ ഏര്‍പ്പെടുത്തുകയും ചെയ്തു.

വളരെയധികം വിമർശിക്കപ്പെട്ട അമേരിക്കയുടെ എക്സിറ്റിനെത്തുടർന്ന്, ശേഷിക്കുന്ന ഒപ്പുകാർ അവരുടെ പ്രതിജ്ഞാബദ്ധത പാലിക്കുന്നതിൽ നിന്ന് തടയാനും അങ്ങനെ അന്താരാഷ്ട്ര നയതന്ത്രത്തിന്റെ ഫലമായി പരക്കെ വീക്ഷിക്കപ്പെടുന്ന ചരിത്രപരമായ കരാറിനെ ഇല്ലാതാക്കാനും ട്രം‌പ് ശ്രമിച്ചിരുന്നു. പക്ഷെ, അവിടെയും പരാജയം ഏറ്റുവാങ്ങുകയായിരുന്നു.

“പ്രമേയം 2231 ൽ പറഞ്ഞിരിക്കുന്ന ടൈം ലൈൻ അനുസരിച്ച്, ഒക്ടോബർ 18 മുതൽ തന്നെ ഇറാന് ആയുധ നിയന്ത്രണങ്ങളിൽ നിന്ന് മോചനം ലഭിക്കും. സ്വാഭാവികമായും, ആ തീയതി മുതൽ, നമ്മുടെ ദേശീയ താൽപ്പര്യങ്ങളുടെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ, ഈ മേഖലയിലെ മറ്റ് രാജ്യങ്ങളുമായി ഞങ്ങൾ വ്യാപാരം നടത്തും,” മിരിയൗസ്ഫി പറഞ്ഞു. യു എസിന്റെ സംരംഭങ്ങൾക്ക് പിന്തുണ ലഭിക്കാത്തത് അന്താരാഷ്ട്ര സമൂഹത്തോടുള്ള അവരുടെ നിലപാടാണെന്നും അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

ഇറാനെതിരായ യുഎസിന്റെ പരമാവധി ‘സമ്മർദ്ദ നയം’ യുഎൻ അംഗങ്ങളും ഭൂരിപക്ഷം അംഗരാജ്യങ്ങളും നിരസിക്കുകയാണെന്നും, “ജെസി‌പി‌എ‌എയെയും യു‌എൻ‌എസ്‌സി‌ആർ 2231 ലെയും ഇനിയും ലംഘിക്കാനുള്ള ശ്രമങ്ങൾ നടക്കുന്നുണ്ടെന്നും മിരിയൂസെഫി കൂട്ടിച്ചേർത്തു. അതിന്റെ പ്രത്യാഘാതം അമേരിക്കയുടെ ഒറ്റപ്പെടലിലേക്ക് നയിക്കും.”

ആയുധ വ്യാപാരം ആരംഭിക്കുന്നതിനായി ഇറാൻ ഇതുവരെ ഒരു പ്രത്യേക രാജ്യത്തെയും ഔദ്യോഗികമായി ക്ഷണിച്ചിട്ടില്ലെങ്കിലും ഞായറാഴ്ച മുതൽ ടെഹ്‌റാനിൽ ഓപ്ഷനുകൾ ഉണ്ടെന്ന് മിരിയൗസ്ഫി പറഞ്ഞു. ബുധനാഴ്ച നടന്ന മന്ത്രിസഭാ യോഗത്തിൽ സംസാരിച്ച ഇറാൻ പ്രസിഡന്റ് ഹസ്സൻ റൂഹാനി ഞായറാഴ്ച വരെ രാജ്യങ്ങൾക്ക് ആയുധ വ്യാപാരത്തിന് സ്വാതന്ത്ര്യമുണ്ടെന്ന് പറഞ്ഞു.

ഇസ്ലാമിക് റിപ്പബ്ലിക് ഓഫ് ഇറാന്‍ പ്രതിരോധ മേഖലയിലെ മിക്ക മേഖലകളിലും സ്വയംപര്യാപ്തത കൈവരിക്കുകയും ആയുധ കയറ്റുമതിക്കാരൻ കൂടിയാണ്. യുഎൻ ഉപരോധം നീക്കിയാൽ റഷ്യ, ചൈന തുടങ്ങിയ രാജ്യങ്ങളുമായി ആശയവിനിമയം നടത്തുന്ന രാജ്യങ്ങളിലൂടെ തന്ത്രപരമായ ആവശ്യങ്ങൾ നിറവേറ്റാൻ കഴിയുമെന്ന് ഹസ്സന്‍ റൂഹാനി പറഞ്ഞു.

ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയുടെ ഉപരോധം കാലഹരണപ്പെട്ടതിന് ശേഷം പരസ്പര താൽപ്പര്യങ്ങൾക്കനുസൃതമായി ഇറാനുമായി സൈനിക സാങ്കേതിക സഹകരണം മോസ്കോ പരിഗണിക്കുമെന്ന് റഷ്യൻ വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം വക്താവ് മരിയ സഖാരോവ അറിയിച്ചു.

“ഇറാനുമായുള്ള സൈനിക സാങ്കേതിക സഹകരണവുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്ന ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയുടെ സുരക്ഷാ കൗൺസിൽ പ്രമേയം 2231 ലെ വ്യവസ്ഥകൾ കാലഹരണപ്പെടുന്നതിൽ നിന്ന് ഉണ്ടാകുന്ന എല്ലാ സാധ്യതകളും കൃത്യമായി കണക്കിലെടുക്കുകയും, പരസ്പര ആനുകൂല്യത്തിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിലും താൽപ്പര്യങ്ങളുടെ അടിസ്ഥാനത്തിലും ഉപയോഗിക്കുകയും ചെയ്യുമെന്ന് ഞങ്ങൾക്ക് ബോധ്യമുണ്ട്,” മരിയ സഖാരോവ പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment