ഇന്ത്യയുടെ റോ മേധാവി നേപ്പാൾ പ്രധാനമന്ത്രിയുമായുള്ള രഹസ്യ കൂടിക്കാഴ്ച, നേപ്പാളില്‍ പ്രതിഷേധം ശക്തം

ന്യൂഡൽഹി: ഇന്ത്യയുടെ രഹസ്യാന്വേഷണ ഏജൻസി റിസർച്ച് ആൻഡ് അനാലിസിസ് വിംഗ് (റോ) മേധാവി സമന്ത് കുമാർ ഗോയൽ നേപ്പാൾ പ്രധാനമന്ത്രി കെ പി ശർമ്മ ഒലിയുമായി രഹസ്യ കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തി.

നേപ്പാളുമായുള്ള സൗഹൃദ ഉഭയകക്ഷി ബന്ധം തകർക്കാൻ ഇന്ത്യ അനുവദിക്കില്ലെന്നും തീർപ്പു കൽപ്പിക്കാത്ത എല്ലാ പ്രശ്നങ്ങളും സംഭാഷണത്തിലൂടെ പരിഹരിക്കുമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. എന്നിരുന്നാലും, ഈ കൂടിക്കാഴ്ച സംബന്ധിച്ച് നേപ്പാളിൽ തർക്കം രൂക്ഷമായി. കൂടാതെ ഒലി വിമർശനങ്ങൾ നേരിടുകയും ചെയ്തു.

ഈ കൂടിക്കാഴ്ച അന്യായവും ആക്ഷേപകരവുമാണെന്ന് മുൻ പ്രധാനമന്ത്രിമാരായ ഭരണകക്ഷിയുടേയും നേപ്പാൾ കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് പാർട്ടിയുടെയും വർക്കിംഗ് പ്രസിഡന്റ് കൂടിയായ പുഷ്പ് കമൽ ദഹൽ പ്രചന്ദ, ഝലനാഥ് ഖനാൽ, മാധവ് കുമാർ നേപ്പാൾ, മുൻ ഉപപ്രധാനമന്ത്രി ഭീം ബഹാദൂർ റാവൽ നാരായണൻ കാസി ശ്രേഷ്ഠ എന്നിവര്‍ പ്രത്യേക യോഗം ചേർന്നു. ചിലർ സോഷ്യൽ മീഡിയയിലൂടെ ഒലിയെ വിമർശിച്ചു.

റോ മേധാവിയുമായുള്ള പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ കൂടിക്കാഴ്ചയുടെ വിശദാംശങ്ങൾ പങ്കുവെക്കണമെന്ന് നേപ്പാൾ നേതാക്കൾ ആവശ്യപ്പെട്ടു. ബുധനാഴ്ച (ഒക്ടോബർ 21) അർദ്ധരാത്രിയിൽ റോ മേധാവി ഒലിയുമായി രണ്ട് മണിക്കൂറിലധികം കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തിയെന്നാണ് റിപ്പോർട്ട്.

ഗോയലും സംഘവും പ്രത്യേക വിമാനത്തിലാണ് കാഠ്മണ്ഡുവിലെത്തിയത്. പ്രതിപക്ഷ നേതാവ് ഷേർ ബഹാദൂർ ദിയൂബ, മുൻ പ്രധാനമന്ത്രി ബാബുറാം ഭട്ടറായി, മാധെസ് നേതാവ് മഹാന്ത് താക്കൂർ എന്നിവരെയും അദ്ദേഹം സന്ദർശിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും പറയപ്പെടുന്നു.

കഴിഞ്ഞ ഏതാനും മാസങ്ങളായി വഷളായിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്ന നേപ്പാളിലും ഇന്ത്യയിലും ധാരാളം രാഷ്ട്രീയ പ്രക്ഷോഭങ്ങൾ നടക്കുന്ന സമയത്താണ് ഈ കൂടിക്കാഴ്ച നടന്നതെന്നാണ് പ്രത്യേകത. അടുത്ത മാസം ഇന്ത്യയുടെ ആർമി ചീഫ് ജനറൽ എം എം നർവാനെയും നേപ്പാള്‍ സന്ദർശിക്കുമെന്നും പറയുന്നു.

നേപ്പാൾ നേതാക്കൾ ഈ യോഗത്തെ ‘രഹസ്യമാക്കി’ വെച്ചത് ദേശീയ താൽപ്പര്യങ്ങൾക്ക് വിരുദ്ധമാണെന്ന് പ്രതിപക്ഷം ആരോപിച്ചു.

അതേസമയം, ഒലിയുമായി ഗോയൽ നടത്തിയ കൂടിക്കാഴ്ച ‘മര്യാദ’യുടെ ഭാഗമായാണെന്ന് നേപ്പാൾ പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ പ്രസ് ഉപദേഷ്ടാവ് സൂര്യ താപ്പ പറഞ്ഞു. ഇന്ത്യ-നേപ്പാൾ ബന്ധം മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതിൽ ഗോയൽ ഊന്നിപ്പറഞ്ഞതായും സംഭാഷണത്തിലൂടെ കാര്യങ്ങൾ പരിഹരിക്കുന്നതിനെക്കുറിച്ച് സംസാരിച്ചതായും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. എന്നിരുന്നാലും, താപ്പ ഇതിനെക്കുറിച്ച് കൂടുതൽ പ്രതികരിച്ചിട്ടില്ല.

മുൻ വിദേശകാര്യമന്ത്രിയും എൻ‌സി‌പി കേന്ദ്ര അംഗവുമായ നാരായണൻ കാസി ശ്രേഷ്ഠ ഗോയലിന്റെ സന്ദർശനത്തിന്റെ സ്വഭാവം അറിയാൻ ശ്രമിച്ചു. ഇതൊരു ഒരു ‘സ്വകാര്യ’ മീറ്റിംഗാണോ അതോ ഔദ്യോഗികമാണോ എന്ന് അദ്ദേഹം ചോദിച്ചു. പ്രധാനമന്ത്രിയുമായി നടത്തിയ ചർച്ചയുടെ അജണ്ടയും അദ്ദേഹം ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്.

പ്രധാനമന്ത്രി ഒലിയെ ഔദ്യോഗിക വസതിയിൽ സന്ദർശിച്ചതായി പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ പ്രസ് ഉപദേഷ്ടാവ് സൂര്യ താപ്പ പറഞ്ഞു. നേപ്പാളുമായുള്ള സൗഹൃദ ഉഭയകക്ഷി ബന്ധം നിർത്താൻ ഇന്ത്യ അനുവദിക്കില്ലെന്നും തീർപ്പു കൽപ്പിക്കാത്ത എല്ലാ പ്രശ്നങ്ങളും സംഭാഷണത്തിലൂടെ പരിഹരിക്കപ്പെടുമെന്നും യോഗത്തിൽ ഗോയൽ പറഞ്ഞു.

മെയ് എട്ടിന് ലിപുലെഖ് പാസുമായി ഉത്തരാഖണ്ഡിലെ ധാർചുലയുമായി ബന്ധിപ്പിക്കുന്ന 80 കിലോമീറ്റർ ദൈർഘ്യമുള്ള റോഡ് പ്രതിരോധ മന്ത്രി രാജ്‌നാഥ് സിംഗ് ഉദ്ഘാടനം ചെയ്തതോടെയാണ് ഇരു രാജ്യങ്ങളും തമ്മിലുള്ള ബന്ധം വഷളായത്.

ഈ റോഡ് ഉദ്ഘാടനത്തെ നേപ്പാൾ എതിർത്തിരുന്നു. കുറച്ച് ദിവസങ്ങൾക്ക് ശേഷം നേപ്പാൾ ഒരു പുതിയ ഭൂപടം കൊണ്ടുവന്നു, അതിൽ കലപാനി, ലിംപിയാദുര, ലിപുലെഖ് എന്നിവ തങ്ങളുടെ പ്രദേശമായി കാണിക്കുകയും ചെയ്തു.

2019 നവംബറിൽ ഇന്ത്യ ഒരു പുതിയ മാപ്പും പ്രസിദ്ധീകരിച്ചു. അതിൽ ഈ പ്രദേശങ്ങളെ ഇന്ത്യയുടെ ഭാഗമായി കാണിച്ചു. നേപ്പാൾ ഭൂപടം പുറത്തുവിട്ട ശേഷം ഇന്ത്യ രൂക്ഷമായി പ്രതികരിക്കുകയും ഏകപക്ഷീയമായ നടപടി എന്ന് വിശേഷിപ്പിക്കുകയും അത്തരം നടപടി സ്വീകാര്യമല്ലെന്ന് കാഠ്മണ്ഡുവിന് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകുകയും ചെയ്തു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment