Flash News

നൈല്‍ നദിയില്‍ എത്യോപ്യ നിര്‍മ്മിച്ച അണക്കെട്ട് ഈജിപ്ത് തകർക്കുമെന്ന് ട്രംപ്

October 24, 2020

എത്യോപ്യ നൈൽ നദിയിൽ നിർമ്മിച്ച പുതിയ അണക്കെട്ട് ഈജിപ്ത് നശിപ്പിക്കുമെന്ന് യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ഡൊണാൾഡ് ട്രംപ്.

ഇസ്രയേൽ ഭരണകൂടവും സുഡാന്റെ പണമിടപാടും സൈനിക നേതൃത്വത്തിലുള്ള പരിവർത്തന സർക്കാരും തമ്മിൽ ഒരു സാധാരണവൽക്കരണ കരാർ പ്രഖ്യാപിക്കുന്നതിനിടെയാണ് അദ്ദേഹം വെള്ളിയാഴ്ച ഈ പരാമർശം നടത്തിയത്. “ഇത് വളരെ അപകടകരമായ അവസ്ഥയാണ്, കാരണം ഈജിപ്തിന് ആ രീതിയിൽ ജീവിക്കാൻ കഴിയില്ല,” ട്രംപ് ഓവൽ ഓഫീസിൽ മാധ്യമപ്രവർത്തകരോടും, സുഡാൻ, ഇസ്രായേൽ നേതാക്കളുമായി സ്പീക്കർ ഫോണിൽ പറഞ്ഞു.

“അവര്‍ ആ ഡാം തകര്‍ക്കും, അത് അവസാനിപ്പിക്കും. ഞാൻ വീണ്ടും വീണ്ടും ഉറക്കെ, വ്യക്തമായി പറയുന്നു – അവർ ആ ഡാം തകര്‍ക്കും,” ട്രം‌പ് പറഞ്ഞു.

ഈജിപ്തിന്റെ മുന്‍ ആര്‍മി ജനറലും ഇപ്പോഴത്തെ പ്രസിഡന്റുമായ അബ്ദുൽ ഫത്താഹ് അൽ സിസിയുടെ അടുത്ത സുഹൃത്തായ ട്രംപ് അണക്കെട്ടിന്റെ കാര്യത്തില്‍ മധ്യസ്ഥത വഹിക്കണമെന്ന കെയ്‌റോയുടെ അഭ്യർത്ഥനയ്ക്ക് സമ്മതിച്ചിരുന്നു. യു എസ് ട്രഷറി സെക്രട്ടറി സ്റ്റീവൻ മ്യുചിനാണ് ചർച്ചകൾക്ക് നേതൃത്വം നൽകിയത്.

എത്യോപ്യയ്ക്കുള്ള സഹായം വെട്ടിക്കുറയ്ക്കുകയാണെന്ന് യുഎസ് സ്റ്റേറ്റ് ഡിപ്പാർട്ട്മെന്റ് കഴിഞ്ഞ മാസം വ്യക്തമാക്കിയിരുന്നു. “എനിക്ക് അവരുമായി ഒരു കരാർ ഉണ്ടായിരുന്നു, നിർഭാഗ്യവശാൽ, എത്യോപ്യ ആ കരാർ ലംഘിച്ചു, അത് അവർ ചെയ്യാൻ പാടില്ലായിരുന്നു. അതൊരു വലിയ തെറ്റാണ്,” ട്രംപ് പറഞ്ഞു. “അവർ ആ കരാർ പാലിച്ചില്ലെങ്കിൽ അവർക്ക് ഒരിക്കലും ആ ഫണ്ട് കിട്ടുകയില്ല,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

അതേസമയം, അണക്കെട്ടിനെക്കുറിച്ച് സുഡാൻ പ്രധാനമന്ത്രി അബ്ദുല്ല ഹംഡോക്കിനോട് ട്രം‌പ് സംസാരിച്ചപ്പോള്‍ യുഎസ് നയതന്ത്രത്തെ അദ്ദേഹം അഭിനന്ദിക്കുകയായിരുന്നു. മൂന്ന് രാജ്യങ്ങൾക്കിടയിൽ ഉടൻ തന്നെ സൗഹാർദ്ദപരമായ പരിഹാരം വേണമെന്ന് തന്റെ സർക്കാർ ആഗ്രഹിക്കുന്നുവെന്നും പ്രധാനമന്ത്രി പറഞ്ഞു.

ഈജിപ്തും എത്യോപ്യയും സുഡാനും ഒരു ദശാബ്ദത്തോളമായി 4.6 ബില്യൺ ഡോളർ ജി‌ആർ‌ഡിയുടെ ജല സുരക്ഷയെ ബാധിക്കുന്ന പ്രശ്നങ്ങളുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ഒരു കരാറിലെത്താൻ ചർച്ച നടത്തിക്കൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്.

എത്യോപ്യ ഈ പദ്ധതിയുടെ വൈദ്യുതീകരണത്തിനും വികസന ആവശ്യങ്ങൾക്കും ഒഴിച്ചുകൂടാനാവാത്തതാണെന്നും 2021 ന്റെ തുടക്കത്തിൽ ജി‌ആർ‌ഡി പ്രവർത്തനങ്ങൾ ആരംഭിക്കുന്നതിനെക്കുറിച്ച് ശുഭാപ്തിവിശ്വാസം പ്രകടിപ്പിക്കുകയും ചെയ്തു.

ഈജിപ്ത് അതിന്റെ 97 ശതമാനം ജലസേചനത്തിനും കുടിവെള്ളത്തിനും നൈലിനെ ആശ്രയിച്ചിരിക്കുന്നു. ഡാം നിറയ്ക്കുന്നത് നീണ്ട വരൾച്ചയ്ക്കും ജലക്ഷാമ പ്രതിസന്ധിക്കും കാരണമാകുമെന്ന് അവര്‍ ഭയപ്പെടുന്നു.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top