ഇസ്രായേലും ബഹ്‌റൈനും സൗഹൃദ കരാർ അംഗീകരിച്ചു

ജെറുസലേം: അറബ് ഗൾഫ് രാജ്യമായ ബഹ്‌റൈനുമായുള്ള സൗഹൃദ കരാറിന് ഇസ്രയേൽ മന്ത്രിസഭ അംഗീകാരം നൽകി. അടുത്തതായി ഇസ്രായേലിന്റെ 120 സീറ്റുകളുള്ള പാർലമെന്റായ നെസ്സെറ്റ് (Knesset) അംഗീകാരം ആവശ്യമാണ്. ആ വോട്ടിനുള്ള തീയതി ഇതുവരെ നിശ്ചയിച്ചിട്ടില്ല.

ഇസ്രയേൽ ഭരണകൂടവും ബഹ്‌റൈൻ രാജ്യവും തമ്മിലുള്ള സമാധാനപരവും നയതന്ത്രപരവും സൗഹൃദപരവുമായ ബന്ധങ്ങൾ തയ്യാറാക്കുന്നതിന് സർക്കാർ മന്ത്രിമാർ പച്ചക്കൊടി കാട്ടുന്നുവെന്ന് പ്രധാനമന്ത്രി ബെഞ്ചമിൻ നെതന്യാഹുവിന്റെ ഓഫീസ് അറിയിച്ചു.

സെപ്റ്റംബറിൽ അമേരിക്കയുടെ മധ്യസ്ഥതയില്‍ കരാർ ഒപ്പിട്ടതിന്റെ പശ്ചാത്തലത്തിൽ നയതന്ത്രബന്ധം സ്ഥാപിക്കാൻ ഇരുരാജ്യങ്ങളും കഴിഞ്ഞയാഴ്ച സമ്മതിച്ചതിനെത്തുടർന്നാണ് ഞായറാഴ്ചത്തെ വോട്ട് പ്രധാനമായും ഔപചാരികത കൈവന്നത്.

പ്രാദേശിക എതിരാളികളായ ഇറാന്റെ ശത്രുതയെക്കുറിച്ച് ഇരു രാജ്യങ്ങളും വളരെക്കാലമായി രഹസ്യമായി സുരക്ഷാ സഹകരണം പുലർത്തിയിരുന്നു.

സെപ്റ്റംബറിൽ ഇസ്രയേലുമായി പ്രത്യേക കരാർ ഒപ്പിട്ട യുണൈറ്റഡ് അറബ് എമിറേറ്റ്സും ഇസ്രയേലുമായി ഔദ്യോഗിക നയതന്ത്ര ബന്ധം സ്ഥാപിക്കുന്ന മൂന്നാമത്തെയും നാലാമത്തെയും അറബ് രാജ്യങ്ങളാണ് ബഹ്‌റൈന്‍. ഈജിപ്തും ജോർദാനും യഥാക്രമം 1979 ലും 1994 ലും ഇസ്രയേലുമായി സമാധാന കരാറുകളിൽ ഒപ്പുവച്ചിരുന്നു.

ഇസ്രയേലുമായുള്ള ബന്ധം സാധാരണ നിലയിലാക്കാൻ സുഡാനും നടപടികൾ സ്വീകരിക്കുന്നതായി യുഎസ് സ്റ്റേറ്റ് ഡിപ്പാര്‍ട്ട്മെന്റ് വക്താവ് പറഞ്ഞു.

“ഞങ്ങൾ ചർച്ച ചെയ്യുന്ന കുടിയേറ്റം ഉൾപ്പെടെയുള്ള നിരവധി മേഖലകളിലെ സഹകരണം ഉറപ്പാക്കാനുള്ള ചർച്ചയ്ക്കായി ഒരു ഇസ്രായേലി പ്രതിനിധി സംഘം ബഹ്‌റൈനിലേക്ക് പോകുമെന്ന് നെതന്യാഹു ഞായറാഴ്ച പറഞ്ഞു.

സ്വതന്ത്ര പലസ്തീൻ രാഷ്ട്രം സ്ഥാപിച്ചതിനുശേഷം മാത്രമേ ഇസ്രയേലുമായുള്ള ബന്ധം ഉണ്ടാകാവൂ എന്ന അറബ് ലോകത്ത് ദീർഘകാലമായി നിലനിൽക്കുന്ന അഭിപ്രായ സമന്വയത്തെ ഇല്ലാതാക്കുന്ന വിശ്വാസവഞ്ചനയാണിതെന്ന് ഫലസ്തീന്‍ വിമര്‍ശിച്ചു.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment