Flash News

ഇന്ത്യയും യുഎസും ‘ബികാ കരാർ’ ഒപ്പ് വെയ്ക്കും, പ്രതിരോധ സഹകരണം കൂടുതൽ വിപുലീകരിക്കും

October 26, 2020 , ഹരികുമാര്‍

ന്യൂഡൽഹി: ഇന്ത്യയും അമേരിക്കയും ചൊവ്വാഴ്ച ജിയോ-സ്പേഷ്യല്‍ Geo-Spatial Cooperation (BECA) സഹകരണത്തിനായുള്ള അടിസ്ഥാന കൈമാറ്റ, സഹകരണ കരാറിൽ ഒപ്പു വെയ്ക്കും. ക്രൂയിസ്, ബാലിസ്റ്റിക് മിസൈലുകൾ, ഡ്രോണുകൾ എന്നിവയുടെ അത്യാധുനിക പതിപ്പ് ഇതോടെ ഇന്ത്യയ്ക്ക് അമേരിക്ക കൈമാറും.

2016 ലും 2018 ലും യഥാക്രമം ലോജിസ്റ്റിക് എക്‌സ്‌ചേഞ്ച് മെമ്മോറാണ്ടം അടക്കമുള്ള കരാറുകൾ ഇരു രാജ്യങ്ങളും ഒപ്പ് വച്ചിരുന്നു. ഇതിന് തുടർച്ചയായുള്ള മൂന്നാമത്തെ അടിസ്ഥാന കരാറാണിത്. നാവികസേന അടുത്തിടെ അമേരിക്കൻ എംഎച്ച് 60 റോമിയോ അന്തർവാഹിനി, മൾട്ടിറോൾ ചോപ്പറുകളും തെരഞ്ഞെടുത്തിരുന്നു. ഇവയുടെ കരാർ നടപടികളും പൂർത്തിയാകും. ആയുധങ്ങൾ അടക്കമുള്ള ഇറക്കുമതി ചെയ്യുന്നതിനൊപ്പം സാങ്കേതിക വിദ്യയുടെ കൈമാറ്റവും കരാറിന്റെ ഭാഗമായി ഉണ്ടാകും. ഇന്ത്യ- ചൈന അതിർത്തി സംഘർഷങ്ങളുടെ പശ്ചാത്തലത്തിൽ ഏറെ പ്രധാനപ്പെട്ടതാണ് അമേരിയ്ക്കയുമായുള്ള ഈ ഉടമ്പടി.

ഇന്ത്യൻ പ്രതിരോധമന്ത്രി രാജ്‌നാഥ് സിംഗ്, അമേരിക്കൻ പ്രതിനിധി മാർക്ക് എസ്പർ, യു എസ് സ്റ്റേറ്റ് സെക്രട്ടറി മൈക്കൽ പോംപിയോ എന്നിവരുമായി കൂടിക്കാഴ്ചയ്ക്ക് ശേഷമാണ് ഇക്കാര്യം അറിയിച്ചത്.

പ്രതിരോധ മന്ത്രിമാരുടെ അധ്യക്ഷതയിൽ ചേർന്ന യോഗത്തിൽ സേവനത്തിലേക്കും സംയുക്ത തലത്തിലെയും സഹകരണത്തിന്റെ പുതിയ മേഖലകളെക്കുറിച്ച് ഇരുപക്ഷവും ചർച്ച ചെയ്തു. പ്രത്യേകിച്ചും സൈനിക സഹകരണ ഗ്രൂപ്പിൽ സംഭാഷണ സംവിധാനങ്ങൾ തുടരണമെന്ന് പ്രതിരോധ മന്ത്രാലയം പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

സന്ദർശന വേളയിൽ ബെക്കയുടെ (BECA) കരാറിൽ ഒപ്പുവെക്കുന്നതില്‍ ഇരു മന്ത്രിമാരും സംതൃപ്തി പ്രകടിപ്പിച്ചു. മലബാർ 2020 അഭ്യാസത്തിൽ ഓസ്‌ട്രേലിയ പങ്കെടുത്തതിനെ അമേരിക്കൻ പ്രതിരോധ സെക്രട്ടറി സ്വാഗതം ചെയ്തു.

ആശയവിനിമയ സംവിധാനങ്ങൾ, വിവരങ്ങൾ പങ്കിടൽ, പ്രതിരോധ വ്യാപാരം, വ്യാവസായിക പ്രശ്നങ്ങൾ എന്നിവയിൽ നിന്ന് നിലവിലുള്ള ഉഭയകക്ഷി പ്രതിരോധ സഹകരണം ഇരുപക്ഷവും അവലോകനം ചെയ്യുകയും സഹകരണം മുന്നോട്ട് കൊണ്ടുപോകാനുള്ള വഴികൾ ചർച്ച ചെയ്യുകയും ചെയ്തു.

അതേസമയം, ഏപ്രിൽ മുതൽ മെയ് വരെ ചൈനീസ് പീപ്പിൾസ് ലിബറേഷൻ ആർമി ഇന്ത്യൻ അതിർത്തിയിൽ ആക്രമണം നടത്തിയത് ഇരുരാജ്യങ്ങളും തമ്മിലുള്ള ചർച്ചകൾക്കിടയിലും ഈ കാലയളവിൽ അവർ തമ്മിലുള്ള സഹകരണത്തിലും ഉണ്ടായതായി വൃത്തങ്ങൾ അറിയിച്ചു.

പ്രതിരോധ സുരക്ഷാ സഹകരണ ഏജൻസിയുടെ പ്രതിനിധികൾ ഉൾപ്പെടുന്ന അമേരിക്കൻ വിഭാഗം ഇരു രാജ്യങ്ങളും തമ്മിലുള്ള സുരക്ഷാ സഹകരണം പുതിയ മേഖലകളിലേക്ക് ഹാർഡ്‌വെയർ സഹകരണത്തിൽ വ്യാപിപ്പിക്കുന്നതിനുള്ള ഓഫറുകളും നൽകി.

പീപ്പിൾസ് ലിബറേഷൻ ആർമി ഒന്നിലധികം ഇന്ത്യൻ പ്രദേശത്തേക്ക് കടന്നതിനെത്തുടർന്ന് ഏപ്രിൽ-മെയ് മുതൽ ഇന്ത്യയും ചൈനയും സൈനിക തർക്കത്തിലാണ്. ഇന്ത്യ പിന്നീട് കിഴക്കൻ ലഡാക്കിലെ പാങ്കോംഗ് തടാകത്തിന്റെ വടക്കൻ, തെക്ക് തീരങ്ങളിൽ യഥാർത്ഥ നിയന്ത്രണ രേഖയിൽ തന്ത്രപരമായ ഉയരങ്ങൾ പിടിച്ചെടുത്തു. ഇരുരാജ്യങ്ങളും തിരിച്ചറിഞ്ഞ എല്ലാ സംഘർഷ പോയിന്റുകളിൽ നിന്നും വിച്ഛേദിക്കലിനും വ്യാപനത്തിനും ഇരുപക്ഷവും ഇപ്പോഴും ചർച്ചകൾ നടത്തിവരികയാണ്.

ഇന്ത്യയെ പ്രതിനിധീകരിച്ച് ചീഫ് ഓഫ് പ്രതിരോധ സ്റ്റാഫ് ജനറൽ ബിപിൻ റാവത്ത്, മൂന്ന് സർവീസ് മേധാവികൾ, ഡിആർഡിഒ മേധാവി ഡോ. സതീഷ് റെഡ്ഡി എന്നിവരും, അമേരിക്കയെ പ്രതിനിധീകരിച്ച് അവരുടെ നാല് പ്രതിരോധ സേനാ വിഭാഗവും ഇന്ത്യയിലെ യു എസ് അംബാസഡർ കെന്നത്ത് ജസ്റ്ററും പങ്കെടുത്തു.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top