Flash News
രാത്രി സമയ ജോലിയുടെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ സ്ത്രീകൾക്ക് തൊഴിൽ നിഷേധിക്കാനാവില്ല: ഹൈക്കോടതി   ****    ബാബാ സാഹിബിന്റെ സ്വപ്നങ്ങൾ സാക്ഷാത്കരിക്കാൻ ജാതിവ്യവസ്ഥയ്‌ക്കെതിരെ പ്രചരണം ശക്തമാക്കണം: എഡിറ്റോറിയല്‍   ****    കഴക്കൂട്ടത്ത് വോട്ടിംഗ് മേഷീന്‍ സൂക്ഷിച്ചിരിക്കുന്ന സ്ട്രോംഗ് റൂം തുറക്കാനുള്ള റിട്ടേണിംഗ് ഓഫീസറുടെ ശ്രമം ബിജെപി-യുഡി‌എഫ് പാര്‍ട്ടികള്‍ പൊളിച്ചടുക്കി   ****    ക്യൂബയുടെ യുവതലമുറയ്ക്ക് അധികാരം കൈമാറാൻ കാസ്ട്രോ ഭരണകക്ഷിയിൽ നിന്ന് രാജിവെച്ചു   ****    നോര്‍‌വേയില്‍ സൈനിക സൗകര്യങ്ങൾ വിപുലപ്പെടുത്താന്‍ യു എസിനെ അനുവദിക്കുന്ന കരാറില്‍ ഇരു രാജ്യങ്ങളും ഒപ്പിട്ടു   ****   

ഇന്ത്യയുടെ ജനാധിപത്യ പദവി നഷ്ടപ്പെട്ടുകൊണ്ടിരിക്കുന്നതായി റിപ്പോർട്ട്

October 27, 2020

പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയുടെ സർക്കാരില്‍ മാധ്യമങ്ങൾക്കും സിവിൽ സമൂഹത്തിനും എതിർപ്പിനും ഇടം കുറവായതിനാൽ  ഇന്ത്യയുടെ ജനാധിപത്യപദവി നഷ്ടപ്പെടുമെന്ന് സ്വീഡന്റെ വി-ഡാം ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ടിന്റെ 2020 ഡെമോക്രസി റിപ്പോർട്ട് കണ്ടെത്തി.

ഗോഥെൻബർഗ് സർവകലാശാലയിൽ സ്ഥിതിചെയ്യുന്ന ഒരു സ്വതന്ത്ര ഗവേഷണ സ്ഥാപനമാണ് 2014-ൽ സ്ഥാപിതമായ വി-ഡാം. ഇതിൽ, ഡാറ്റാ അധിഷ്ഠിത ജനാധിപത്യ റിപ്പോർട്ട് 2017 മുതൽ എല്ലാ വർഷവും ലോകമെമ്പാടും പ്രസിദ്ധീകരിക്കപ്പെടുന്നു.

പേര് അനുസരിച്ച്, ഈ റിപ്പോർട്ട് ലോകമെമ്പാടുമുള്ള രാജ്യങ്ങളിലെ ജനാധിപത്യത്തിന്റെ അവസ്ഥയെ വിലയിരുത്തുന്നു. ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് സ്വയം ജനാധിപത്യത്തെക്കുറിച്ചുള്ള ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ വിവരശേഖരണ പദ്ധതി എന്ന് വിളിക്കുന്നു.

ലോകമെമ്പാടും ജനാധിപത്യം ചുരുങ്ങുന്നുവെന്ന ഡാറ്റയുടെ അടിസ്ഥാനത്തിലാണ് 2020 ലെ ‘ഓട്ടോക്രാറ്റൈസേഷൻ സർജസ്-റെസിസ്റ്റൻസ് ഗ്രോസ്’ റിപ്പോര്‍ട്ട്.

റിപ്പോർട്ട് അനുസരിച്ച്, സ്വേച്ഛാധിപത്യം (സ്വേച്ഛാധിപത്യ ഭരണം) 2001 ന് ശേഷം ആദ്യമായി വര്‍ദ്ധനവ് ചൂണ്ടിക്കാണിക്കുന്നു. ആഗോള ജനസംഖ്യയുടെ 54% താമസിക്കുന്ന 92 രാജ്യങ്ങളും ഇതിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു.

ഇന്ത്യ, ബ്രസീൽ, യുഎസ്, തുർക്കി തുടങ്ങിയ വലിയ ജനസംഖ്യയുള്ള പ്രധാന സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയെ ബാധിക്കുന്ന പ്രധാന ജി 20 രാജ്യങ്ങളും ലോകത്തെ എല്ലാ പ്രദേശങ്ങളും ഇപ്പോൾ ‘സ്വേച്ഛാധിപത്യത്തിന്റെ മൂന്നാം തരംഗ’ത്തിന്റെ ഭാഗമാണെന്ന് അതിൽ പറയുന്നു.

റിപ്പോർട്ടിന്റെ ആമുഖത്തില്‍, ഇന്ത്യ ഒരു ജനാധിപത്യമെന്ന പദവി ഏതാണ്ട് നഷ്‌ടപ്പെടുത്തിയിരിക്കുന്നിടത്തോളം സ്ഥിരമായ തകർച്ചയുടെ പാത തുടരുകയാണെന്ന് പരാമര്‍ശിക്കുന്നു. അഭിപ്രായ സ്വാതന്ത്ര്യത്തിനും മാധ്യമ സ്വാതന്ത്ര്യത്തിനും നേരെയുള്ള ആക്രമണങ്ങൾ കഴിഞ്ഞ 19 വർഷത്തെ അപേക്ഷിച്ച് 31 രാജ്യങ്ങളെ ബാധിക്കുന്നുണ്ട്.

ഇതിനുപുറമെ, കഴിഞ്ഞ 10 വർഷത്തിനിടയിൽ സ്വേച്ഛാധിപത്യ രാജ്യങ്ങളിൽ അക്കാദമിക് സ്വാതന്ത്ര്യം ശരാശരി 13 ശതമാനം ഇടിവ് രേഖപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട് (അതിലൊന്ന് ഇന്ത്യയാണ്). ഇതോടൊപ്പം, അത്തരം രാജ്യങ്ങളിലെ സമാധാനപരമായ മീറ്റിംഗുകളുടെയും പ്രതിഷേധത്തിന്റെയും അവകാശത്തിന്റെ ശരാശരി 14 ശതമാനം കുറയുകയും ചെയ്തു.

സ്വേച്ഛാധിപത്യ ഭരണം ലോകവ്യാപകമായ ഒരു പ്രതിഭാസമാണെന്ന് റിപ്പോർട്ടിൽ കാണിച്ചിരിക്കുന്നു. സ്വേച്ഛാധിപത്യത്തെക്കാൾ ജനാധിപത്യവൽക്കരണത്താൽ ജനസംഖ്യയുടെ വലിയൊരു ഭാഗം ഇപ്പോഴും ബാധിക്കപ്പെടുന്ന ലോകത്തിലെ ഏക പ്രദേശമാണ് ഉപ-സഹാറൻ ആഫ്രിക്ക.

ജനസംഖ്യയുടെ വലുപ്പത്തെ അടിസ്ഥാനമാക്കി ശരാശരി ജനാധിപത്യ നിലവാരം അളക്കുന്ന ലിബറൽ ഡെമോക്രസി ഇൻഡെക്സ് (എൽഡിഐ) അളക്കാൻ റിപ്പോർട്ട് ജനസംഖ്യയെ അളക്കുന്നു. ഇത് എത്ര ആളുകളെ ബാധിക്കുന്നുവെന്ന് കാണിക്കുന്നു.

ഈ സൂചിക തിരഞ്ഞെടുപ്പിന്റെ ഗുണനിലവാരം, ഫ്രാഞ്ചൈസി, അഭിപ്രായ സ്വാതന്ത്ര്യത്തിനും മാധ്യമ സ്വാതന്ത്ര്യം, അസോസിയേഷനുകൾക്കും സിവിൽ സമൂഹത്തിനും ഉള്ള സ്വാതന്ത്ര്യം, എക്സിക്യൂട്ടീവ്, നിയമ നിയമങ്ങൾ എന്നിവയെക്കുറിച്ചുള്ള പരിശോധനയാണ്. ജനസംഖ്യയുടെ കാര്യത്തിൽ സ്വേച്ഛാധിപത്യ സംവിധാനത്തിലേക്ക് നീങ്ങുന്ന ഏറ്റവും വലിയ രാജ്യം ഇന്ത്യയാണെന്ന് റിപ്പോർട്ട് കണ്ടെത്തി.

എൽ‌ഡി‌ഐ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള ജനാധിപത്യത്തിന്റെ മാനദണ്ഡങ്ങളായി കഴിഞ്ഞ 10 വർഷത്തിനിടെ മികച്ച 10 രാജ്യങ്ങളുടെ പട്ടിക റിപ്പോർട്ട് തയ്യാറാക്കിയിട്ടുണ്ട്.

ചുവടെയുള്ള പട്ടികയിൽ കാണുന്നത് പോലെ, ഇന്ത്യയെ ഇപ്പോഴും ഒരു തിരഞ്ഞെടുപ്പ് ജനാധിപത്യ രാജ്യമായി പട്ടികപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. പക്ഷേ റിപ്പോർട്ട് തകർച്ചയുടെ സൂചനകളെക്കുറിച്ച് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകുന്നു.

ഹംഗറി, പോളണ്ട്, ബ്രസീൽ എന്നിവയുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്തുമ്പോൾ, ഇന്ത്യയിലെ സംഭവ വികാസങ്ങൾ സ്വേച്ഛാധിപത്യത്തിന്റെ ആദ്യ ഘട്ടങ്ങളിൽ മാധ്യമ സ്വാതന്ത്ര്യം അവസാനിപ്പിക്കുക, സിവിൽ സമൂഹത്തെ വെട്ടിക്കുറയ്ക്കുക എന്നിവ ഉൾപ്പെടുന്നുവെന്ന് റിപ്പോർട്ട് പറയുന്നു.

മാധ്യമ സ്വാതന്ത്ര്യത്തിന്റെ കുറവും ഇന്ത്യയിൽ സിവിൽ സമൂഹത്തെ അടിച്ചമർത്തുന്നതിനോടൊപ്പം പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയുടെ നിലവിലെ ഹിന്ദു-ദേശീയ ഭരണവുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നുവെന്ന് റിപ്പോർട്ടിൽ പറയുന്നു.

ഇന്ത്യയിൽ മാധ്യമ സ്വാതന്ത്ര്യത്തിന്റെ ഇടിവ് പലപ്പോഴും മാധ്യമ പ്രവർത്തകർക്കെതിരെ കേസുകൾ (രാജ്യദ്രോഹം മുതൽ മാനനഷ്ടം വരെ) ഫയൽ ചെയ്യുന്ന രൂപത്തിലാണ് വരുന്നത്. അതിനൊപ്പം വാർത്താ റിപ്പോർട്ടുകൾക്കും അവ എഴുതുന്നവർക്കും എതിരായ കേസുകളിൽ വർദ്ധനവുണ്ടായി. ഇക്കാര്യത്തിൽ നിരവധി അന്താരാഷ്ട്ര സംഘടനകളും മോദി സർക്കാരിനെ മയപ്പെടുത്താൻ അഭ്യർത്ഥിച്ചിട്ടുണ്ട്.

അതേസമയം, ആഗോള മാധ്യമ സ്വാതന്ത്ര്യ സൂചികയിൽ ഇന്ത്യ എന്തുകൊണ്ട്, എങ്ങനെ താഴുന്നുവെന്ന് കണ്ടെത്താനുള്ള ഉത്തരവാദിത്തം ഒരു കേന്ദ്ര സൂചിക നിരീക്ഷണ സെല്ലിന് നൽകിയിട്ടുണ്ട്. അതിന്റെ ശുപാർശകൾ ഉടൻ വരുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

ഇന്ത്യയിൽ മാധ്യമങ്ങളിൽ സമ്മർദ്ദം വർദ്ധിക്കുന്ന അന്തരീക്ഷം ഹംഗേറിയൻ റിപ്പോർട്ടിലെ ഒരു ഖണ്ഡികയുമായി വളരെയധികം സാമ്യം കാണിക്കുന്നു. സമീപകാലത്ത് ജനാധിപത്യം ഏറ്റവും കൂടുതൽ ദുരിതമനുഭവിക്കുന്ന രാജ്യത്തിന്റെ വ്യക്തമായ ഉദാഹരണമായി വി-ഡാം ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഹംഗറിയെയാണ് ചൂണ്ടിക്കാണിക്കുന്നത്.

ആഗോള രാഷ്ട്രീയത്തിൽ സ്വേച്ഛാധിപത്യത്തിന്റെ വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന സ്വീകാര്യതയുടെ പ്രതിഫലനമായി, യൂറോപ്യൻ യൂണിയനിലെ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് സ്വേച്ഛാധിപത്യത്തിന് ആതിഥേയത്വം വഹിക്കുന്ന ആദ്യത്തെ രാജ്യമാണ് ഹംഗറി എന്ന് റിപ്പോർട്ടിൽ ആവർത്തിച്ചു പരാമർശിക്കുന്നു.

മോഡി, ഡൊണാൾഡ് ട്രംപ്, ജനാധിപത്യവിരുദ്ധമെന്ന് കരുതപ്പെടുന്ന ജെയർ ബോൾസനാരോ എന്നിവരുമായും വിക്ടർ ഓർബന്റെ (ഹംഗറി പ്രധാനമന്ത്രി) പേര് ഇടയ്ക്കിടെ ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു. പരിസ്ഥിതി പ്രവർത്തകയായ ഗ്രെറ്റ തൻബെർഗിനെക്കുറിച്ച് റിപ്പോർട്ടു ചെയ്യാൻ പോലും മാധ്യമങ്ങൾക്ക് നിയമം കൊണ്ടുവന്നിട്ടുണ്ട്.

അടുത്തിടെ സോഷ്യൽ മീഡിയയിൽ ചർച്ച ചെയ്യപ്പെട്ട ഈ റിപ്പോർട്ട് ആദ്യം പ്രസിദ്ധീകരിച്ചത് 2020 മാർച്ചിലാണ്. പൗരത്വ ഭേദഗതി നിയമത്തിനെതിരെ (സി‌എ‌എ) രാജ്യത്തുടനീളം തെരുവുകളിൽ സമാധാനപരമായ പ്രതിഷേധം പിൻവലിക്കേണ്ടതും കോവിഡ് -19 പകർച്ചവ്യാധി പടർന്നുപിടിച്ച നിയന്ത്രണങ്ങൾ കാരണം ഓൺലൈനിൽ പോകേണ്ടിവന്നതുമായ സമയമാണിത്.

ഈ റിപ്പോർട്ട് മനുഷ്യാവകാശ ലംഘനങ്ങൾ, ലോക്ക്ഡൗണുകള്‍, പത്രസ്വാതന്ത്ര്യത്തിനെതിരായ ആക്രമണങ്ങൾ, സി‌എ‌എ പ്രതിഷേധക്കാർക്കെതിരെ അടുത്തിടെ ഫയൽ ചെയ്ത കേസുകൾ എന്നിവ ഒഴിവാക്കുന്നു.

റിപ്പോർട്ട് പ്രസിദ്ധീകരിച്ചതിനുശേഷം, ഇന്ത്യൻ ജനാധിപത്യത്തിന്റെ ശക്തമായ സ്തംഭങ്ങൾ ഉൾപ്പെട്ട നിരവധി തർക്ക കേസുകൾ വെളിച്ചത്തു വന്നു. പാർലമെന്റ് സമ്മേളനത്തിൽ ചോദ്യാവലി ഉൾപ്പെടുത്താതെ, നിയമങ്ങൾ നിയന്ത്രണത്തിൽ വച്ചുകൊണ്ട് രാജ്യസഭ കാർഷിക നിയമങ്ങൾ പാസാക്കുന്നത് ഇതിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു, മാത്രമല്ല ജുഡീഷ്യറിയുടെ സ്വാതന്ത്ര്യത്തെക്കുറിച്ച് ചോദ്യങ്ങൾ ഉന്നയിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

ഇതാദ്യമായല്ല ഇന്ത്യയുടെ ജനാധിപത്യത്തെ ഒരു അന്താരാഷ്ട്ര വാച്ച്ഡോഗ് സംഘടന ചോദ്യം ചെയ്യുന്നത്.

ഉദാഹരണത്തിന്, ഈ വർഷം ജനുവരിയിൽ പുറത്തിറക്കിയ 2019 ലെ ജനാധിപത്യ സൂചികയിൽ ഇന്ത്യ 10 സ്ഥാനങ്ങൾ കുറഞ്ഞ് 51 സ്ഥാനത്തെത്തി. ഇത് വലിയ ഇടിവാണ്. ദി ഇക്കണോമിസ്റ്റ് ഗ്രൂപ്പിന്റെ രഹസ്യാന്വേഷണ വിഭാഗമാണ് ഈ റിപ്പോർട്ട് തയ്യാറാക്കിയത്.

സ്വതന്ത്രവും നീതിയുക്തവുമായ തെരഞ്ഞെടുപ്പ് നടത്തുന്ന രാജ്യങ്ങളെയും അടിസ്ഥാന പൗരസ്വാതന്ത്ര്യത്തെ ബഹുമാനിക്കുന്നതും എന്നാൽ ഭരണം ദുർബലമാണെന്നതും രാഷ്ട്രീയ സംസ്കാരം അവികസിതമാണ്. രാഷ്ട്രീയ പങ്കാളിത്തം താഴ്ന്ന നിലയിലാണ്.

 


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top