കേന്ദ്ര അന്വേഷണ ഏജന്‍സികള്‍ അതിരുകള്‍ ലംഘിക്കരുതെന്ന് മുഖ്യമന്ത്രി

തിരുവനന്തപുരം: സംസ്ഥാന സർക്കാരിന്റെ വിവിധ പദ്ധതികൾക്കെതിരായ അന്വേഷണം വിപുലീകരിക്കാൻ ശ്രമിക്കുന്ന കേന്ദ്ര സർക്കാർ ഏജൻസികൾക്കെതിരെ മുഖ്യമന്ത്രി പിണറായി വിജയൻ ശക്തമായി പ്രതികരിച്ചു. അന്വേഷണ ഏജൻസികൾ പ്രൊഫഷണൽ വഴികളിൽ നിന്ന് മാറുകയും ചിലരുടെ ആഗ്രഹത്തെ അടിസ്ഥാനമാക്കി പ്രവർത്തിക്കുകയും ചെയ്തതാണ് ഈ പ്രതികരണത്തിന് കാരണമെന്ന് പിണറായി വിജയൻ പറഞ്ഞു.

സ്വർണക്കടത്ത് സംബന്ധിച്ച് സംസ്ഥാന സർക്കാർ ശക്തമായ നിലപാടാണ് സ്വീകരിച്ചത്. ഇതിനെക്കുറിച്ച് സമഗ്രമായ അന്വേഷണം നടത്താൻ സംസ്ഥാനം കേന്ദ്രത്തോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു. സംസ്ഥാനം അതിനെ പിന്തുണയ്ക്കാൻ തയ്യാറാണെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. അന്വേഷണം നിയമപരമായ രീതിയിൽ മുന്നോട്ട് പോകുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിച്ചിരുന്നു. ആദ്യ ഘട്ടത്തിൽ അന്വേഷണം നന്നായി നടന്നു. അന്വേഷണ ഏജൻസികളുടെ കൂടുതൽ അന്വേഷണം പ്രതീക്ഷകൾക്ക് വിരുദ്ധവും അടിസ്ഥാനരഹിതവുമാണെന്ന ധാരണ സൃഷ്ടിക്കുന്നു.

അന്വേഷണം പുരോഗമിക്കുമ്പോൾ എന്തെങ്കിലും വെളിച്ചത്തുവരുമെന്ന് സംസ്ഥാന സർക്കാർ ഭയപ്പെടുന്ന വ്യാപകമായ പ്രചാരണത്തിന്റെ ഒരു രൂപമായി ഇത് മാറിയിരിക്കുന്നു. അന്വേഷണം ഒരു ഏജൻസി രഹസ്യമായി നടത്തണം. എന്നാൽ കാര്യങ്ങൾ അതിൽ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമാണ്. അന്വേഷണം എങ്ങനെ നടക്കുമെന്ന് അന്വേഷണ ഏജൻസിയുടെ പുറത്തുനിന്നുള്ളവർ മാധ്യമങ്ങളിലൂടെ അറിയിക്കുന്നു. അതനുസരിച്ച് അന്വേഷണ ഏജൻസികൾ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നു.

മൊഴികളും പ്രസ്താവനകളും ചോര്‍ന്ന് മാധ്യമങ്ങളിലൂടെ പുറത്തു വരുന്നു. ചുരുക്കത്തിൽ, ഏജൻസികൾ സ്വീകരിക്കേണ്ട സാധാരണ രീതികൾ പോലും അന്വേഷണത്തിന് ഇല്ലെന്നതാണ് പ്രശ്നം. പൊതുജനങ്ങളുടെ വിശ്വാസം നേടുക, രാഷ്ട്രീയമായി ശരിയായ രീതിയിൽ അന്വേഷണം നടത്തുക, പ്രൊഫഷണൽ അന്വേഷണം നടത്തുക എന്നിവയാണ് ഏജൻസികളുടെ പ്രാഥമിക ഉത്തരവാദിത്തം. എന്നാല്‍, അതില്‍ നിന്ന് വ്യതിചലിക്കുമ്പോഴാണ് നീതി എവിടെയെന്ന ചോദ്യം ഉയരുന്നത്.

അന്വേഷണം എപ്പോഴും സംഭവത്തിന്റെ സത്യവസ്ഥ കണ്ടെത്താനുള്ള തെളിവ് ശേഖരണ പ്രക്രിയയാണ്. അത് മുന്‍വിധിയോടെയായിരിക്കരുത്. ഒരു പ്രത്യേക വ്യക്തിയെയോ, പ്രത്യേക ആള്‍ക്കാരെയോ പ്രതിയാക്കുവാന്‍ നടത്തുന്ന പ്രക്രിയ അന്വേഷണം എന്ന് വിശേഷിപ്പിക്കാന്‍ സാധിക്കില്ല. അത് ദുരുപധിഷ്ടമായ മറ്റെന്തോ ആയി മാറും.

ജൂലൈ 2020 മുതല്‍ നമ്മുക്ക് മുന്നില്‍ ചുരുള്‍ അഴിയുന്ന കാര്യങ്ങളില്‍ തന്നെയാണോ അന്വേഷണം നടക്കുന്നത് എന്ന് പരിശോധിക്കണം. ലൈഫ് മിഷന്‍, ഇലക്ട്രിക്ക് വെഹിക്കിള്‍ നയം എന്നിവയ്‌ക്കെതിരെ പൊതുസമൂഹത്തില്‍ ആരോപണ ശരങ്ങള്‍ എയ്തു വിട്ടിട്ടുണ്ട്. ഇവിടെ ഒന്നിലധികം ഏജന്‍സികള്‍ പലവിധ അന്വേഷണം നടത്തുന്നുണ്ട്. സ്വര്‍ണ്ണക്കടത്തില്‍ കസ്റ്റംസ്, റെഡ് ക്രസന്റില്‍ സിബിഐ, മറ്റ് വിഷയങ്ങളില്‍ എന്‍ഐഎ. ഒരു ഏജന്‍സിയുടെ തെളിവ് ശേഖരണത്തിന് ഉദ്യോഗസ്ഥരെ വിളിച്ചുവരുത്താം രേഖ പരിശോധിക്കാം. എന്നാല്‍ ഇതിന് അന്വേഷണ ഏജന്‍സികള്‍ക്ക് പരിമിതികള്‍ ഉണ്ട്.

കള്ളപ്പണ നിരോധന നിയമമാണ് എന്‍ഫോഴ്‌സ്മന്റിന്റെ അധികാര പരിധി അതിനപ്പുറം നടത്തുന്ന ഇടപെടല്‍ അവര്‍ക്ക് ചെയ്യാന്‍ പറ്റുമോ എന്നത് പരിശോധിക്കേണ്ടി വരും. ഭരണഘടനയുടെ നിര്‍ദേശക തത്വങ്ങള്‍ നടപ്പിലാക്കുവാന്‍ സംസ്ഥാന സര്‍ക്കാറിനുണ്ട്. എന്നാല്‍ അത്തരം അവകാശങ്ങളെയും, സര്‍ക്കാറിന്റെ വികസന പദ്ധതികളെയും ഇരുട്ടില്‍ നിര്‍ത്താനുള്ള പരിശ്രമങ്ങളാണ് ഇപ്പോള്‍ നടത്തുന്നത്. വീടില്ലാത്തവര്‍ക്ക് വീട് നല്‍കാനുള്ള പദ്ധതിയാണ് ലൈഫ്, അതിനെ താറടിക്കാനുള്ള പ്രവര്‍ത്തനം പല ഭാഗത്തും നടക്കുന്നു. ഇതില്‍ നടത്തുന്ന ഇടപെടല്‍ സാധാരണ നടപടിയായി കരുതാന്‍ സാധിക്കില്ല. ഉദ്യോഗസ്ഥരെ തകര്‍ക്കാനുള്ള രീതിയാണ് അന്വേഷണ ഏജന്‍സികളിലെ ചില ഉദ്യോഗസ്ഥര്‍ എടുക്കുന്നത്.

സർക്കാർ അക്കൗണ്ടുകൾ ഓഡിറ്റ് ചെയ്യുന്നതിന് ഭരണഘടന പ്രകാരം സി & എജി നിലവിലുണ്ട്. കള്ളപ്പണം വെളുപ്പിക്കൽ വിരുദ്ധ നിയമപ്രകാരം അവർ പ്രവർത്തിക്കേണ്ടതുണ്ടോ? സംസ്ഥാന സര്‍ക്കാറിനെ ആകെ ഒരു കുറ്റവാളിയായി കാണുന്ന രീതി കൊളോണിയല്‍ അവശിഷ്ടത്തിന്റെ ശേഷിപ്പാണ്. കേരളത്തില്‍ ചില നേട്ടങ്ങള്‍ കാണുമ്പോള്‍ ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെ മനോവീര്യം തകര്‍ത്ത് തകര്‍ക്കാനാണ് ശ്രമം.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment