Flash News

അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ സൈന്യത്തെ വെട്ടിക്കുറയ്ക്കാനുള്ള ട്രംപിന്റെ തീരുമാനം പാക്കിസ്താന് മേൽക്കൈ നൽകും

November 20, 2020

അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ നിന്നും ഇറാഖിൽ നിന്നും യുഎസ് സൈനികരെ പിൻവലിക്കാനുള്ള യു എസ് പ്രസിഡന്റ് ഡൊണാൾഡ് ട്രംപിന്റെ തീരുമാനം അദ്ദേഹത്തിന്റെ യഥാർത്ഥ പ്രചാരണ വാഗ്ദാനം പാലിക്കാനുള്ള അവസാന ശ്രമങ്ങളിലൊന്നാണ്. പക്ഷേ, ആ തീരുമാനം നയപരമായ ഒരു ശൂന്യത സൃഷ്ടിക്കുകയും ജനുവരിയിൽ നിയുക്ത ഡമോക്രാറ്റിക് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബിഡനിലേക്കുള്ള മാറ്റം സങ്കീർണ്ണമാക്കുകയും ചെയ്യും.

ജനുവരി 15 നകം ഈ രണ്ട് രാജ്യങ്ങളിലെയും യുഎസ് സൈനികരുടെ എണ്ണം 2,500 ആയി കുറയ്ക്കുമെന്ന ആക്ടിംഗ് പ്രതിരോധ സെക്രട്ടറി ക്രിസ്റ്റഫർ മില്ലറുടെ പ്രഖ്യാപനം (ബൈഡന്‍ ചുമതലയേൽക്കുന്നതിന് അഞ്ച് ദിവസം മുമ്പ്) ദൂരവ്യാപകമായ പ്രത്യാഘാതം സൃഷ്ടിക്കും.

“വരുന്ന വർഷത്തിൽ ഞങ്ങൾ ഈ തലമുറ യുദ്ധം അവസാനിപ്പിച്ച് ഞങ്ങളുടെ പുരുഷന്മാരെയും സ്ത്രീകളെയും വീട്ടിലെത്തിക്കും,” മില്ലറിന്റെ ഈ പ്രസ്താവന അപകടം നിറഞ്ഞതാണ്.

സെപ്തംബര്‍ 11-ലെ യു എസ് ആക്രമണം നടത്തിയ അൽ-ക്വയ്ദയെയും, അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ നിന്ന് പ്രവർത്തിക്കാൻ അനുവദിച്ച താലിബാനെയും വേരോടെ പിഴുതെറിയാൻ ആരംഭിച്ച യുദ്ധം 2,350 യുഎസ് പൗരന്മാരുടെ ജീവൻ നഷ്ടപ്പെടുകയും 20,000 ത്തിലധികം പേർക്ക് പരിക്കേൽക്കുകയും ചെയ്തു.

എല്ലാ യുഎസ് സൈനികരെയും തിരിച്ചു കൊണ്ടുവരുമെന്ന് ട്രംപ് 2016 ലെ തന്റെ പ്രചാരണത്തിൽ വാഗ്ദാനം ചെയ്തിരുന്നു. അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലും ഇറാഖിലും അവശേഷിക്കുന്ന സൈനികർ നയതന്ത്രവും യു എസിന്റെ മറ്റു തന്ത്രപ്രധാനമായ കേന്ദ്രങ്ങളും സംരക്ഷിക്കുന്നവരാണ്.

ഡമോക്രാറ്റായ ജനപ്രതിനിധി സായുധ സേവന സമിതി ചെയർ ആദം സ്മിത്ത് പറഞ്ഞത്, “അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ നമ്മള്‍ വിന്യസിച്ച സൈനികരെ 2500 ആയി കുറയ്ക്കുന്നത് ശരിയായ നയപരമായ തീരുമാനമാണ്. അതേസമയം, ഈ കുറവ് മേഖലയിലെ സ്ഥിരത ഉറപ്പാക്കുന്നതിന് ഉത്തരവാദിത്തത്തോടെയും ശ്രദ്ധാപൂർവ്വം നടപ്പിലാക്കുകയും വേണം,” എന്നാണ്.  എന്നാൽ സമിതിയുടെ റിപ്പബ്ലിക്കൻ നേതാവ് മാക് തോൺബെറി ട്രംപിന് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകിയത്, “തീവ്രവാദ പ്രദേശങ്ങളിൽ നിന്ന് അമേരിക്കൻ സൈനികരെ ഇത്രയധികം കുറച്ചത് തെറ്റാണ്.”

“അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ ഇനിയും സൈനികരുടെ കുറവു വരുത്തുന്നത് അവിടെ ചർച്ചകൾക്ക് കുറവു വരുത്തും. ഈ വെട്ടിക്കുറവിനെ ന്യായീകരിക്കുന്ന താലിബാൻ ഒന്നും ചെയ്തിട്ടില്ല – ഒരു നിബന്ധനയും പാലിച്ചിട്ടില്ല,” അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

സൈന്യത്തെ പിൻവലിക്കാനുള്ള മുന്നോടിയായി കണ്ട താലിബാനുമായുള്ള സമാധാന കരാർ ഇനിയും നടപ്പായിട്ടില്ല. തീവ്രവാദ സംഘം അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ ആക്രമണം തുടരുകയാണ്. “വളരെ വേഗം അല്ലെങ്കിൽ ഏകീകൃതമല്ലാത്ത രീതിയിൽ പോകാനുള്ള വില വളരെ ഉയർന്നതായിരിക്കും,” നാറ്റോ സെക്രട്ടറി ജനറൽ ജെൻസ് സ്റ്റോൾട്ടൻബർഗ് ബ്രസ്സൽസിൽ പറഞ്ഞു.

“സിറിയയിലും ഇറാഖിലും നഷ്ടപ്പെട്ട ഭീകര പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍” പുനരുജ്ജീവിപ്പിക്കാന്‍ ഇസ്ലാമിക് സ്റ്റേറ്റ് (ഐസിസ്) അവിടേക്ക് നീങ്ങുന്നതോടെ അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ വീണ്ടും അന്താരാഷ്ട്ര ഭീകരതയുടെ കേന്ദ്രമായി മാറുമെന്ന് അദ്ദേഹം മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി.

“അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെയും മിഡിൽ ഈസ്റ്റിലെയും എക്കാലത്തെയും യുദ്ധങ്ങൾ” അവസാനിപ്പിക്കാനും “അൽ-ഖ്വയ്ദയിലേക്കും ഐസിസിലേക്കും ഞങ്ങളുടെ ദൗത്യം കേന്ദ്രീകരിക്കാനും” ബൈഡന്‍ പ്രതിജ്ഞാബദ്ധമാണെങ്കിലും, ട്രംപിന്റെ മുൻകൂർ നീക്കത്തെക്കുറിച്ച് അദ്ദേഹമോ അദ്ദേഹത്തിന്റെ ട്രാന്‍സിഷന്‍ ടീമോ പ്രതികരിച്ചിട്ടില്ല.

ഭരണം ഏറ്റെടുക്കുന്ന ഉടൻ തന്നെ നയരൂപീകരണവും നടപ്പാക്കലും ബുദ്ധിമുട്ടാക്കും. അദ്ദേഹത്തെയും അദ്ദേഹത്തിന്റെ ട്രാൻസിഷൻ ടീമിനെയും സംക്ഷിപ്ത വിവരങ്ങളിൽ നിന്ന് ഒഴിവാക്കുകയും ഉദ്യോഗസ്ഥരിലേക്കും വിവരങ്ങളിലേക്കും പ്രവേശനം നിഷേധിക്കുകയും ചെയ്യുന്ന ട്രംപിന്റെ നടപടി കൂടുതൽ സങ്കീർണ്ണമാക്കും.

എല്ലാ രീതിയിലും കളിക്കുന്ന പാക്കിസ്താന്‍ ഈ മേഖലയിലെ ഒരു പ്രധാന ശക്തിയാണ്. 2001 ൽ യുഎസിനെതിരായ ആക്രമണത്തിനുശേഷം താലിബാനും ഇസ്ലാമാബാദും സംരക്ഷിച്ച അൽ-ഖ്വയ്ദയുടെ ആക്രമണത്തിന് ശേഷം ആ ഗ്രൂപ്പിന്റെ നേതാവ് ഒസാമ ബിൻ ലാദന് അഭയം നൽകിയത് പാക്കിസ്താനാണ്.

പാക് പ്രധാനമന്ത്രി ഇമ്രാൻ ഖാൻ വ്യാഴാഴ്ച ആദ്യമായി കാബൂൾ സന്ദർശിച്ചു. അഫ്ഗാൻ പ്രസിഡന്റ് അഷ്‌റഫ് ഘാനി സന്ദർശനം “ചരിത്രപരം” എന്നാണ് വിശേഷിപ്പിച്ചത് – യുഎസ് സൈനിക വെട്ടിക്കുറവ് പ്രഖ്യാപിച്ച് ഒരു ദിവസത്തിന് ശേഷമാണ് ഈ അഭിപ്രായ പ്രകടനം.

യുഎസ് പിന്തുണയുള്ള കാബൂൾ സർക്കാർ താലിബാനെ പിന്തുണച്ചതിന് പാക്കിസ്താനെയാണ് സംശയിക്കേണ്ടത്. താലിബാനും യുഎസും തമ്മിലുള്ള സമാധാനത്തിന് സൗകര്യമൊരുക്കിയ ഇസ്ലാമാബാദുമായി ഘാനിക്ക് ധാരണയിലെത്തേണ്ടിവരും. താലിബാൻറെ രക്ഷാധികാരി എന്ന നിലയിൽ പാക്കിസ്താന്‍ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ കൂടുതൽ നേരിട്ടുള്ള സ്വാധീനം ചെലുത്താനും ഇത് വഴിയൊരുക്കും.

അഫ്ഗാനിസ്ഥാനില്‍ ഐസിസിന്റെ ആധിപത്യം പാക്കിസ്താനും ലോകത്തിനും അപകടമാണ് സൃഷ്ടിക്കുക. ഇസ്ലാമിക് സ്റ്റേറ്റിന്റെ ഖൊറാസാൻ പ്രവിശ്യ (ഐസിസ്-കെ) ഗ്രൂപ്പ് അഫ്ഗാനിസ്ഥാനും പാക്കിസ്താനും ഒരു ഭീഷണിയാണ്. ഇസ്ലാമാബാദ് സ്വന്തം സംരക്ഷണത്തിനായി സമാന ഗ്രൂപ്പുകള്‍ ഉണ്ടാക്കേണ്ടി വരും. മാത്രമല്ല, അങ്ങനെ സംഭവിച്ചാല്‍ യു എസിന്റെ തിരിച്ചടിയും നേരിടേണ്ടി വരും.

അഫ്ഗാനിസ്ഥാനില്‍ നിന്ന് സൈന്യത്തെ പിൻവലിക്കുന്നതിനെതിരെ പെന്റഗണിൽ എതിർപ്പിന്റെ ലക്ഷണങ്ങളൊന്നും ഇതുവരെ ഉണ്ടായിട്ടില്ല.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top