Flash News

അമേരിക്കയില്‍ തൊഴിലില്ലായ്മ വേതന അപേക്ഷകള്‍ വര്‍ദ്ധിക്കുന്നു

November 25, 2020

വാഷിംഗ്ടൺ: അമേരിക്കയിലെ തൊഴിലില്ലായ്മ വേതനത്തിനായുള്ള അപേക്ഷകള്‍ വീണ്ടും വർദ്ധിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണെന്ന് തൊഴില്‍ വകുപ്പ് പുറത്തുവിട്ട കണക്കുകള്‍ സൂചിപ്പിക്കുന്നു. കഴിഞ്ഞ ആഴ്ച തുടർച്ചയായ രണ്ടാം ആഴ്ചയും വർദ്ധിച്ചുവെന്നാണ് തൊഴിൽ വകുപ്പ് റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തിരിക്കുന്നത്.

കൊറോണ വൈറസ് കേസുകളിൽ രാജ്യത്തിന്റെ സമീപകാലത്തെ കുതിച്ചുചാട്ടം ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയ്ക്ക് ഒരു പുതിയ ഭീഷണി ഉയർത്തുന്നതോടെ, മൊത്തം 778,000 തൊഴില്‍ നഷ്ടപ്പെട്ടവര്‍ തൊഴിലില്ലായ്മ നഷ്ടപരിഹാരത്തിനായി പുതിയ അപേക്ഷകൾ സമർപ്പിച്ചു കഴിഞ്ഞു. കഴിഞ്ഞ ആഴ്ചയിലേതിനേക്കാള്‍ 30,000 അപേക്ഷകളാണ് പുതിയതായി ലഭിച്ചിരിക്കുന്നതെന്നും തൊഴില്‍ വകുപ്പ് പറയുന്നു.

മൊത്തം 6.1 ദശലക്ഷം തൊഴിലാളികളാണ് തൊഴിൽരഹിതരായി തുടരുന്നത്. നവംബറിലെ രണ്ടാം ആഴ്ചയിൽ 4.1 ശതമാനം തൊഴില്‍രഹിതരായവരുള്‍പ്പടെയാണ് ഈ കണക്കുകളെന്ന് തൊഴിൽ വകുപ്പ് അറിയിച്ചു. കഴിഞ്ഞ രണ്ടാഴ്ചയായി അമേരിക്കയില്‍ ഒരു ദശലക്ഷത്തിലധികം പുതിയ കൊറോണ വൈറസ് കേസുകൾ‌ രേഖപ്പെടുത്തിക്കൊണ്ടിരിക്കുമ്പോൾ‌, സംസ്ഥാന ഗവർ‌ണർ‌മാരും മുനിസിപ്പൽ‌ ഓഫീസർ‌മാരും ബിസിനസ്സ് പ്രവർത്തനങ്ങളിൽ‌ പുതിയ നിയന്ത്രണങ്ങൾ‌ ഏർപ്പെടുത്തിക്കൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്‌.

ചില്ലറ വിൽപ്പന ശാലകൾ തുറന്നിരിക്കുന്ന സമയം വെട്ടിക്കുറയ്ക്കുകയും റെസ്റ്റോറന്റുകൾ അടയ്ക്കുകയും വിനോദ, കലാകേന്ദ്രങ്ങൾ തത്സമയ ഷോകൾ റദ്ദാക്കുകയും ചെയ്യുന്നതിനാൽ വരും ആഴ്ചകളിൽ കൂടുതൽ ജീവനക്കാരെ പിരിച്ചുവിടാന്‍ സാധ്യതയുള്ളതായി പുതിയ നിയന്ത്രണങ്ങൾ സൂചിപ്പിക്കുന്നു. അമേരിക്കയിലെ തണുപ്പുള്ള ശൈത്യകാല കാലാവസ്ഥയും അർത്ഥമാക്കുന്നത് ഔട്ട്ഡോര്‍ ഒത്തുചേരലുകൾ കുറയുമെന്നാണ്.

വ്യാഴാഴ്ചത്തെ താങ്ക്സ്ഗിവിംഗ് അവധിക്കാലത്തിന് മുമ്പായി ഈ ആഴ്ച വീട്ടിൽ തന്നെ തുടരാൻ ആരോഗ്യ വകുപ്പ് ഉദ്യോഗസ്ഥർ അമേരിക്കക്കാരോട് അഭ്യർത്ഥിച്ചിട്ടുണ്ട്. സാധാരണഗതിയിൽ ഈ അവധിക്കാലത്താണ് ദശലക്ഷക്കണക്കിന് ആളുകൾ ബന്ധുക്കളെ കാണാൻ ദീർഘദൂരയാത്ര നടത്തുന്നത്. എന്നാല്‍ നിരവധി പേര്‍ ഈ ഉപദേശം ശ്രദ്ധിക്കുന്നുണ്ടെങ്കിലും, ദശലക്ഷക്കണക്കിന് ആളുകൾ ഈ ആഴ്ച രാജ്യത്തുടനീളം യാത്ര ചെയ്യുന്നുണ്ട്. തന്മൂലം മിക്കവാറും എല്ലാ വിമാനത്താവളങ്ങളിലും തിരക്ക് കൂടിക്കൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്.

ജനുവരി 20 ന്‌ ഉദ്ഘാടനം ചെയ്യുന്നതിന്‌ മൂന്നാഴ്‌ച മുമ്പ്‌, ഈ വർഷം അവസാനത്തോടെ ഒരു പുതിയ കൊറോണ വൈറസ്‌ ദുരിതാശ്വാസ പാക്കേജ് പാസാക്കണമെന്ന് നിയുക്ത പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡൻ‌ ആവശ്യപ്പെട്ടു. ഉദാരമായ സംസ്ഥാനാടിസ്ഥാനത്തിലുള്ള സഹായത്തിന് പുറമെ ഫെഡറല്‍ തൊഴിലില്ലായ്മ സഹായമാണ് ബൈഡന്‍ ഉദ്ദേശിക്കുന്നത്.

എന്നാൽ, അക്കാര്യം എത്രത്തോളം പ്രായോഗികമാകുമെന്ന് സംശയമാണ്. ബൈഡൻ അധികാരമേറ്റെടുക്കുന്നതിന് മുമ്പ് അത് സംഭവിക്കാനിടയില്ല. കാരണം, ഡമോക്രാറ്റിക് – റിപ്പബ്ലിക്കൻ നിയമനിർമ്മാതാക്കൾ തമ്മിലുള്ള വൈരുധ്യം തന്നെ. ആര്‍ക്കാണ് അതുകൊണ്ട് നേട്ടമുണ്ടാകുന്നത്? ഡമോക്രാറ്റുകള്‍ക്കോ അതോ റിപ്പബ്ലിക്കന്മാര്‍ക്കോ? ഡമോക്രാറ്റുകൾ സംസ്ഥാന-പ്രാദേശിക സർക്കാരുകൾക്ക് വിപുലമായ സഹായം നല്‍കാന്‍ ആഗ്രഹിക്കുന്നു, റിപ്പബ്ലിക്കൻമാരാകട്ടേ അക്കാര്യത്തില്‍ വളരെ കുറവാണ്.

യുഎസ് സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥ ജൂലൈ മുതൽ സെപ്റ്റംബർ വരെ വാർഷിക 33.1 ശതമാനം നിരക്കിൽ ഉയർന്നതായും ബുധനാഴ്ച പുറത്തിറക്കിയ രണ്ടാമത്തെ റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ ഈ കണക്ക് സ്ഥിരീകരിച്ചതായും ഒരു മാസം മുമ്പ് രാജ്യത്തെ വാണിജ്യ വകുപ്പ് റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തിരുന്നു. കൊറോണ വൈറസ് മഹാമാരിയുടെ ആദ്യ തരംഗം രാജ്യത്തുടനീളം വ്യാപിച്ചതിനാൽ യുഎസ് സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥ ഏപ്രിൽ മുതൽ ജൂൺ വരെയുള്ള കാലയളവിൽ 31.4 ശതമാനം ചുരുങ്ങി.

എന്നാൽ, യു‌എസിന്റെ സാമ്പത്തിക വളർച്ച വർഷത്തിലെ അവസാന മൂന്ന് മാസങ്ങളിൽ മന്ദഗതിയിലാകുമെന്ന് വിശകലന വിദഗ്ധർ വിശ്വസിക്കുന്നു. പ്രത്യേകിച്ചും റെസ്റ്റോറന്റുകളിൽ ഇൻഡോർ ഇരിപ്പിടത്തിൽ പുതുക്കിയ പരിമിതികൾ പോലുള്ള ബിസിനസ്സ് നിയന്ത്രണങ്ങൾ ഗണ്യമായി വർദ്ധിപ്പിച്ചാൽ.

മാർച്ച് മുതൽ ജൂൺ വരെയുള്ള കാലയളവിൽ ബിസിനസ്സ് പ്രവർത്തനങ്ങൾ കുറയ്ക്കുന്നതിന് സർക്കാർ ഉദ്യോഗസ്ഥർ വിമുഖത കാണിച്ചിരുന്നു. വൈറസ് പടര്‍ന്നു പിടിച്ചപ്പോള്‍, നേരത്തെ നിയന്ത്രണങ്ങൾ ഏർപ്പെടുത്താൻ വിസമ്മതിച്ച ചില സംസ്ഥാന ഗവർണർമാർ ഇപ്പോൾ അതിനായി ഉത്തരവിടുകയാണ്.

കൂടാതെ, ചില ഉപഭോക്താക്കൾ ഇൻ-സ്റ്റോർ ഷോപ്പിംഗ് അല്ലെങ്കിൽ റെസ്റ്റോറന്റുകളിൽ ഭക്ഷണം കഴിക്കുന്നത് ഒഴിവാക്കി. കൂടാതെ നിരവധി വിനോദ പരിപാടികൾ മാസങ്ങളായി റദ്ദാക്കപ്പെട്ടു. ഇതാണ് തൊഴിലില്ലായ്മ നിരക്ക് ഉയരാന്‍ കാരണമാകുന്നത്.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top