Flash News

ആദ്യത്തെ ആഫ്രിക്കൻ അമേരിക്കൻ ഉൾപ്പടെ 13 പുതിയ കര്‍ദ്ദിനാള്‍മാരെ പോപ്പ് ഫ്രാന്‍സിസ് വാഴിച്ചു

November 28, 2020

വത്തിക്കാൻ സിറ്റി: ഉയർന്ന റാങ്കിലുള്ള ആദ്യത്തെ ആഫ്രിക്കൻ അമേരിക്കക്കാരൻ ഉൾപ്പെടെ, ഫ്രാൻസിസ് മാർപാപ്പ 13 പുതിയ കര്‍ദ്ദിനാള്‍മാരെ വാഴിച്ചു.

വാഷിംഗ്ടണ്‍ ഡിസിയില്‍ നിന്നുള്ള വില്‍ട്ടന്‍ ഡാനിയേല്‍ ഗ്രിഗറി എന്ന 72 കാരനായ പുരോഹിതനടക്കം എട്ട് രാജ്യങ്ങളില്‍ നിന്നായി 13 കര്‍ദിനാള്‍മാരെയാണ് പുതുതായി വാഴിച്ചത്. ഞായറാഴ്ച സെന്റ് പീറ്റേഴ്‌സ് സ്‌ക്വയറില്‍ വെച്ചാണ് ചടങ്ങുകള്‍ നടന്നത്.

നിലവിലെ കോവിഡ് സാഹചര്യങ്ങള്‍ മൂലം സെന്റ് പീറ്റേഴ്‌സ് ബസിലിക്കയിൽ സാധാരണ ആയിരങ്ങൾക്ക് പകരം ഒരു കര്‍ദ്ദിനാള്‍ക്ക് 10 അതിഥികള്‍ വീതം പങ്കെടുക്കാനുള്ള അനുമതിയേ നല്‍കിയുള്ളൂ. മാർപ്പാപ്പ പുതിയ കര്‍ദ്ദിനാള്‍മാര്‍ക്ക് അവരുടെ മോതിരവും പരമ്പരാഗത ചുവന്ന തൊപ്പിയും നൽകി.

റോമന്‍ കത്തോലിക്കാ സഭയിലെ മുതിര്‍ന്ന പുരോഹിതന്‍മാരാണ് കര്‍ദിനാള്‍മാര്‍. ഫ്രാൻസിസ് മാര്‍പാപ്പ മരിക്കുകയോ രാജിവയ്ക്കുകയോ ചെയ്യുമ്പോള്‍ ഇവര്‍ അടുത്ത മാർപ്പാപ്പയെ തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നതിന് രഹസ്യ കോൺക്ലേവിൽ പ്രവേശിക്കാനും വോട്ടു ചെയ്യാനും സഭാ നിയമപ്രകാരം യോഗ്യരായിരിക്കും. പുതിയ കര്‍ദിനാള്‍മാരില്‍ നാലുപേര്‍ 80 വയസ്സിനു മുകളില്‍ പ്രായമുള്ളവരാണ്. ഇവര്‍ക്ക് കോണ്‍ക്ലേവില്‍ വോട്ട് ചെയ്യാന്‍ അധികാരമുണ്ടാവില്ല.

ഇറ്റലി, മെക്‌സിക്കോ, റുവാണ്ട, മാള്‍ട്ട, ഫിലിപ്പൈന്‍സ്, യു.എസ്.എ, ചിലി, ബ്രുനെയ് എന്നിവിടങ്ങളില്‍ നിന്നാണ് ബാക്കിയുള്ള ഒമ്പത് കര്‍ദ്ദിനാള്‍മാര്‍.

2019 മെയിലാണ് വില്‍ട്ടണ്‍ ഗ്രിഗറി വാഷിംഗ്ടണ്‍ ആര്‍ച്ച് ബിഷപ്പായത്. അമേരിക്കന്‍ പ്രസിഡന്റ് ഡൊണാള്‍ഡ് ട്രംപിനെ നേരത്തെ ഇദ്ദേഹം വിമര്‍ശിച്ചിരുന്നു. ആഫ്രിക്കന്‍ അമേരിക്കന്‍ വംശജനായ ജോര്‍ജ് ഫ്‌ളോയ്ഡിന്റെ കൊലപാതകത്തിനു പിന്നാലെ പൊട്ടിപ്പുറപ്പെട്ട പ്രക്ഷോഭത്തിനിടെ ട്രംപ് സെന്റ് പോള്‍ രണ്ടാമന്‍ ദേവാലയത്തിലേക്കുള്ള സന്ദര്‍ശനത്തെ ആര്‍ച്ച് ബിഷപ്പ് അപലപിച്ചിരുന്നു. കത്തോലിക്കാ യാഥാസ്ഥിതികർ ഗ്രിഗറിയെ അപലപിക്കുകയും ട്രംപിന് ഒപ്പം നിൽക്കുകയും ചെയ്തു.

മാർപ്പാപ്പ താമസിക്കുന്ന വത്തിക്കാൻ ഗസ്റ്റ് ഹൗസിലെ അവരുടെ മുറികളിൽ 10 ദിവസത്തോളം ക്വാറന്റൈനില്‍ കഴിഞ്ഞിരുന്ന പുതിയ കര്‍ദ്ദിനാളുകളില്‍ ഒരാളായിരുന്നു ഗ്രിഗറി. ബ്രൂണൈയിൽ നിന്നും ഫിലിപ്പൈൻസിൽ നിന്നുമുള്ള കര്‍ദ്ദിനാളുകള്‍ക്ക് യാത്ര ചെയ്യാൻ കഴിഞ്ഞില്ല. മാർപ്പാപ്പയുടെ പ്രതിനിധികളിൽ നിന്ന് അവരുടെ മോതിരവും തൊപ്പിയും ലഭിക്കും.

80 വയസ്സിനു മുകളിലുള്ള നാല് നോൺ-ഇലക്ടർമാർക്ക് സഭയിൽ ഒരു നീണ്ട സേവനത്തിനുശേഷം ബഹുമതി നൽകി. ലോകമെമ്പാടും പ്രവർത്തിച്ചിട്ടുള്ള ഇറ്റാലിയൻ-അമേരിക്കക്കാരനായ ആർച്ച് ബിഷപ്പ് സിൽവാനോ തോമാസിയാണ് ഏറ്റവും പ്രധാനം.

പുതിയ കര്‍ദ്ദിനാള്‍മാര്‍ പിന്നീട് വത്തിക്കാനില്‍ താമസിക്കുന്ന 93-കാരനായ മുൻ പോപ്പ് ബെനഡിക്റ്റ് പതിനാറാമനെ സന്ദർശിച്ചു.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top