Flash News

ടൈം മാസികയുടെ ആദ്യത്തെ ‘കിഡ് ഓഫ് ദി ഇയർ’ അവാർഡ് ഇന്ത്യൻ-അമേരിക്കൻ വംശജ ഗീതാഞ്ജലി റാവു നേടി

December 4, 2020

ടൈം മാസികയുടെ ആദ്യത്തെ ‘കിഡ് ഓഫ് ദി ഇയർ’ അവാർഡ് 15 വയസുള്ള ഇന്ത്യൻ – അമേരിക്കൻ ഗീതാഞ്ജലി റാവു നേടി. യുവ ശാസ്ത്രജ്ഞയും കണ്ടുപിടുത്തക്കാരിയുമാണ് ഗീതാഞ്ജലി. കുടിവെള്ള മലിനീകരണം, മയക്കുമരുന്നിന് ആസക്തി, സൈബർ ഭീഷണിപ്പെടുത്തൽ തുടങ്ങി നിരവധി പ്രശ്നങ്ങൾ പരിഹരിച്ച മിടുക്കിയായ ടെക്നോക്രാറ്റാണ് 15 കാരി. അയ്യായിരത്തിലധികം നോമിനികളിൽ നിന്നാണ് ഗീതാഞ്ജലിയെ തിരഞ്ഞെടുത്തത്. നടിയും ആക്ടിവിസ്റ്റുമായ ആഞ്ചലീന ജോളിയാണ് ടൈം മാഗസിന്റെ സ്‌പെഷ്യൽ പതിപ്പിനായി അഭിമുഖം നടത്തിയത്.

ലോകം അതിനെ രൂപപ്പെടുത്തുന്നവരുടേതാണെന്നും ഒരു നിശ്ചിത നിമിഷത്തിൽ അത് എത്രമാത്രം അനിശ്ചിതത്വം നിറഞ്ഞതാണെന്ന് തോന്നുമെങ്കിലും ഓരോ പുതിയ തലമുറയും തങ്ങൾ നേടിയതിൽ കൂടുതൽ ഉത്പാദിപ്പിക്കുന്നു എന്നത് പ്രതീക്ഷ പകർന്നു തരുന്നതാണെന്നും പുരസ്കാര വിവരം അറിയിച്ചുകൊണ്ടുള്ള കുറിപ്പിൽ ടൈം മാഗസിൻ പറഞ്ഞു.

നിരീക്ഷണം, മസ്തിഷ്‌ക പ്രക്ഷോഭം, ഗവേഷണം, ആശയവിനിമയം എന്നിവയാണ് കൊളറാഡോയിലെ വീട്ടിൽ നിന്ന് ആഞ്ചലീന ജോളിയുമായി വെർച്വൽ സംഭാഷണത്തിൽ പെൺകുട്ടി പറഞ്ഞത്. മലിനമായ കുടിവെള്ളവും ലഹരി വസ്തുക്കളോടുള്ള ആസക്തിയും മുതൽ സൈബർ ബുള്ളിയിങ്ങ് വരെ നിരവധി പ്രശ്‌നങ്ങൾ ലോകം അഭിമുഖീകരിക്കുന്നുണ്ട്. പ്രശ്നങ്ങൾ പരിഹരിക്കാൻ സാങ്കേതികവിദ്യ ഉപയോഗിക്കുന്നു. ലോകമെമ്പാടുമുള്ള പ്രശ്നങ്ങൾ പരിഹരിക്കുന്നതിന് ഞങ്ങൾ യുവ നവീകരണക്കാരുടെ ഒരു ആഗോള കമ്മ്യൂണിറ്റി കെട്ടിപ്പടുക്കേണ്ടതുണ്ട്.

ഇന്നേവരെ നേരിട്ടിട്ടില്ലാത്ത ഒട്ടേറെ പ്രശ്നങ്ങൾ പുതിയ തലമുറ അഭിമുഖീകരിക്കുന്നുണ്ട്. ലോകം ഒരു പുതിയ ആഗോള പാൻഡമിക്കിന്റെ മധ്യത്തിലാണ്. മനുഷ്യാവകാശ പ്രശ്‌നങ്ങൾ പോലെ നിരവധി പ്രശ്നങ്ങൾ ഇപ്പോഴും അഭിമുഖീകരിക്കുന്നു. ഈ പ്രശ്‌നങ്ങളൊന്നും തങ്ങൾ സൃഷ്ടിച്ചതല്ല. കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനവും സാങ്കേതികവിദ്യയുടെ ആവിർഭാവത്തോടെ ഉയർന്നു വന്ന സൈബർ ബുള്ളിയിങ്ങും പരിഹരിക്കപ്പെടേണ്ടതുണ്ട്. ശാസ്ത്രമാണ് തന്റെ കർമ മേഖല എന്ന് എപ്പോഴാണ് തിരിച്ചറിഞ്ഞത് എന്ന ചോദ്യത്തിന് ആരുടെയെങ്കിലും മുഖത്ത് പുഞ്ചിരി വിടർന്നു കാണാനാണ് താൻ എപ്പോഴും ആഗ്രഹിക്കുന്നതെന്നായിരുന്നു മറുപടി. അതായിരുന്നു തന്റെ ദൈനംദിന ലക്ഷ്യം. ആരെയെങ്കിലും സന്തോഷിപ്പിക്കുക ദിനചര്യ പോലെയായി.

സാധാരണ ശാസ്ത്രജ്ഞരെ പോലെ തന്നെ കാണരുതെന്ന് പെൺകുട്ടി അഭ്യർഥിച്ചു. ടെലിവിഷനിൽ താൻ കാണുന്ന ശാസ്ത്രജ്ഞരെല്ലാം പ്രായമുള്ള വെള്ളക്കാർ മാത്രമാണ്. ലിംഗഭേദവും പ്രായവും ചർമത്തിന്റെ നിറവുമെല്ലാം വെച്ച് മനുഷ്യർക്ക് ചില പ്രത്യേക റോളുകൾ കൽപിച്ചു നൽകുന്നത് വിചിത്രമാണ്. ലോകത്തിൻ്റെ പ്രശ്‌നങ്ങൾ പരിഹരിക്കുന്നതിന് സ്വന്തമായി ഉപകരണങ്ങൾ സൃഷ്ടിക്കുക മാത്രമല്ല, മറ്റുള്ളവരെ അതിന് പ്രേരിപ്പിക്കുകയുമാണ് തൻ്റെ ചുമതല. തനിക്ക് ഇത് ചെയ്യാൻ കഴിയുമെങ്കിൽ ആർക്കും ഇത് ചെയ്യാൻ കഴിയും.

രണ്ടാം ക്ലാസ്സിലോ മൂന്നാം ക്ലാസ്സിലോ പഠിക്കുമ്പോഴാണ് സാമൂഹത്തിൽ മാറ്റം സൃഷ്ടിക്കാൻ ശാസ്ത്രത്തെയും സാങ്കേതികവിദ്യയെയും എങ്ങനെ ഉപയോഗപ്പെടുത്താമെന്ന് ചിന്തിച്ചു തുടങ്ങിയത്. ഡെൻവർ വാട്ടർ ക്വാളിറ്റി റിസർച് ലാബിൽ കാർബൺ നാനോട്യൂബ് സെൻസർ സാങ്കേതികവിദ്യയെക്കുറിച്ച് ഗവേഷണം നടത്താൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നതായി മാതാപിതാക്കളോട് പറയുമ്പോൾ തനിക്ക് പത്ത് വയസ്സായിരുന്നു.

സ്വന്തം പ്രായത്തിലുള്ള കുട്ടികൾ ചെയ്യുന്ന കാര്യങ്ങൾ എന്തെങ്കിലും ചെയ്യുന്നുണ്ടോ എന്ന അഞ്ജലീന ജോളിയുടെ നർമം കലർന്ന ചോദ്യത്തിന് ക്വാറൻ്റൈൻ കാലത്ത് പതിനഞ്ച് വയസ്സുള്ളവർ ചെയ്യുന്ന കാര്യങ്ങൾ ചെയ്യാനാണ് താൻ കൂടുതൽ സമയവും ചെലവഴിക്കുന്നത് എന്നായിരുന്നു മറുപടി. താൻ ബെയ്ക്ക് ചെയ്യുമെന്നും ബെയ്ക്കിങ്ങ് ഒരു ശാസ്ത്രവും കൂടിയാണെന്നും പെൺകുട്ടി പറഞ്ഞു.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top