Flash News

റോഹിംഗ്യകളുടെ ഏറ്റവും വലിയ സംഘത്തെ ബംഗ്ലാദേശ് ഒറ്റപ്പെട്ട ദ്വീപിലേക്ക് മാറ്റുന്നു

December 29, 2020

ധാക്ക: ചൊവ്വാഴ്ച നാല് ബംഗ്ലാദേശ് നാവികസേനയുടെ കപ്പലുകൾ റോഹിംഗ്യൻ മുസ്‌ലിംകളുടെ രണ്ടാമത്തെ ഏറ്റവും വലിയ സംഘത്തെ തിരക്കേറിയ അഭയാർഥി ക്യാമ്പുകളിൽ നിന്ന് പ്രധാന ദ്വീപിൽ നിന്ന് മൂന്ന് മണിക്കൂർ അകലെയുള്ള ഇരുണ്ട ദ്വീപിലേക്ക് അനിശ്ചിത കാലത്തേക്ക് മാറ്റി.

സർക്കാരിന്റെ നിര്‍ബ്ബന്ധ പ്രകാരം, മ്യാൻമർ മിലിട്ടറി സംഘർഷത്തിൽ നിന്ന് പലായനം ചെയ്ത ശേഷം ക്യാമ്പുകളിൽ കഴിഞ്ഞിരുന്ന 1,800 അഭയാർഥികളാണ് ഈ മാസം ആദ്യം 1,600 പേർ എത്തിയ ഭാഷാൻ ചാറിൽ പുതിയ ജീവിതം ആരംഭിക്കാൻ പുറപ്പെട്ടിരിക്കുന്നത്.

എന്നാൽ, മനുഷ്യാവകാശ പ്രവർത്തകർ ബംഗ്ലാദേശ് സര്‍ക്കാരിന്റെ ഈ നീക്കത്തില്‍ സംശയം പ്രകടിപ്പിച്ചു. ചില റോഹിംഗ്യകൾക്ക് മ്യാൻമർ അതിർത്തിയിലെ ക്യാമ്പുകളിൽ അവരുടെ വീടുകളുണ്ടെന്നും അതിനാൽ അവർക്ക് മറ്റ് മാർഗമില്ലെന്നും അവർ പറഞ്ഞു.

ഓരോ വർഷവും ബംഗാൾ ഉൾക്കടലിൽ അലറുന്ന ചുഴലിക്കാറ്റുകളുടെ മുഴുവൻ ശക്തിയും ഉൾക്കൊള്ളുന്ന ദ്വീപില്‍ ഒരു ലക്ഷത്തോളം റോഹിംഗ്യകളെ ക്യാമ്പുകളിൽ പുനരധിവസിപ്പിക്കാനാണ് ബംഗ്ലാദേശ് സർക്കാരിന്റെ നീക്കം. ചിറ്റഗോംഗിൽ നിന്ന് ഭാഷാൻ ചാറിലേക്കുള്ള മൂന്ന് മണിക്കൂർ യാത്രയ്ക്കിടെ റോഹിംഗ്യകൾ ബാഗുകൾ, കളിപ്പാട്ടങ്ങൾ, എന്നിവ എടുത്ത് പരസ്പരം സെൽഫികൾ എടുത്തു.

വിദേശകാര്യമന്ത്രി എ കെ അബ്ദുൾ മോമെൻ “മനോഹരമായ റിസോർട്ട്” എന്ന് വിളിക്കുന്ന ദ്വീപിലെ പുതിയ താമസക്കാര്‍ക്കായി ഹൗസിംഗ് ബ്ലോക്കുകള്‍ നിര്‍മ്മിച്ചിട്ടുണ്ട്.

വംശഹത്യയാണെന്ന് ഐക്യരാഷ്ട്രസഭ പറഞ്ഞ മ്യാൻമറിലെ ഗ്രാമങ്ങളിൽ മാരകമായ ഒരു ശുദ്ധീകരണത്തിന് ശേഷം 2017 ൽ 700,000 റോഹിംഗ്യകളില്‍ ഇതിനകം 300,000 പേര്‍ ബംഗ്ലാദേശിലെ ക്യാമ്പുകളിൽ എത്തിയിട്ടുണ്ട്. റോഹിംഗ്യകളുടെ പുറപ്പാടിന് ഒരു ദീർഘകാല പരിഹാരം കണ്ടെത്താൻ ബംഗ്ലാദേശ് ഇപ്പോൾ പാടുപെടുന്നതിനാൽ, ഭാഷണ്‍ ചാറിലെ റോഹിംഗ്യകൾക്ക് മെച്ചപ്പെട്ട ജീവിത സൗകര്യങ്ങളും മികച്ച സുരക്ഷയുമുണ്ടെന്ന് സർക്കാർ അഭയാർഥി ഉദ്യോഗസ്ഥർ പറഞ്ഞു.

ഒരു മികച്ച സ്ഥലമാണെന്ന് ബന്ധുക്കളിൽ നിന്നും ഭാഷാൻ ചാറിലേക്ക് പോയവരിൽ നിന്നും കേട്ടിട്ടുള്ളതിനാൽ അവർ ഭാഷൻ ചാറിലേക്ക് പോകാൻ വളരെ ഉത്സാഹം പ്രകടിപ്പിച്ചുവെന്ന് മോമെൻ പറഞ്ഞു.

ഏറ്റവും പുതിയ ഗ്രൂപ്പിലെ ചില റോഹിംഗ്യകൾ തങ്ങൾ സ്വമനസ്സാലെയാണ് പോകുന്നതെന്ന് പറഞ്ഞു. “താമസിക്കാനും ചുറ്റിക്കറങ്ങാനും ബുദ്ധിമുട്ടുള്ളതും തിങ്ങിപ്പാർക്കുന്നതുമായ സ്ഥലമാണ് ക്യാമ്പ്,” നാവിക സേനയിലെ കപ്പലിൽ വെച്ച് മാധ്യമങ്ങളോട് ഷാഫി ആലം പറഞ്ഞു.

ക്യാമ്പുകളിൽ മയക്കുമരുന്നുമായി ബന്ധപ്പെട്ട കുറ്റകൃത്യങ്ങളിൽ നിന്ന് രക്ഷപ്പെടാനാണ് താൻ മാറ്റം ആഗ്രഹിച്ചതെന്ന് മുത്തശ്ശി മോറിയം ഖാത്തുൻ (55) പറഞ്ഞു. “ഞാൻ മനഃസ്സമാധാനം തേടുകയാണ്. അഭയാർഥി ക്യാമ്പ് അതിനുള്ള സ്ഥലമല്ല,” അവർ പറഞ്ഞു.

ചില റോഹിംഗ്യകളുമായി അഭിമുഖം നടത്തിയ ഒരു അന്താരാഷ്ട്ര മനുഷ്യാവകാശ പ്രവർത്തകനോട് പറഞ്ഞത് ഈ നീക്കമല്ലാതെ തങ്ങൾക്ക് മറ്റ് മാർഗമില്ലെന്നാണ്. “അഭയാർഥികളിൽ ചിലരുടെ വീടുകൾ ബംഗ്ലാദേശ് ക്യാമ്പ് അധികൃതർക്ക് വേണ്ടി ജോലി ചെയ്യുന്ന സന്നദ്ധപ്രവർത്തകർ തട്ടിയെടുത്തു. അവർ പോയില്ലെങ്കിൽ അവരുടെ വീടുകൾ
താഴിട്ട് പൂട്ടുമെന്ന് ഭീഷണിപ്പെടുത്തിയിരുന്നു.”

ഭോഷൻ ചാറിലേക്ക് താമസം മാറ്റുന്നതിനായി റോഹിംഗ്യൻ കുടുംബങ്ങൾക്ക് പണവും ആനുകൂല്യങ്ങളും നൽകുന്നതിനെക്കുറിച്ചും, ഭീഷണിപ്പെടുത്തൽ തന്ത്രങ്ങൾ ഉപയോഗിക്കുന്നതിനെക്കുറിച്ചുമുള്ള സമൂഹത്തിൽ നിന്നുള്ള ആരോപണങ്ങൾ സ്ഥലം മാറ്റ പ്രക്രിയയെ സംശയത്തോടെ കാണുന്നു,” ആംനസ്റ്റി ഇന്റർനാഷണലിന്റെ ദക്ഷിണേഷ്യ പ്രചാരകൻ സാദ് ഹമ്മദി പറഞ്ഞു.

പുനരധിവാസത്തിനായി ബസ്സുകളിൽ കയറുന്ന അഭയാർഥികളുടെ ഫോട്ടോയെടുത്ത റോഹിംഗ്യൻ പത്രപ്രവർത്തകനെ തിങ്കളാഴ്ച കസ്റ്റഡിയിലെടുത്തിട്ടുണ്ടെന്ന് പ്രാദേശിക അവകാശ പ്രവർത്തകൻ പറഞ്ഞു. അറസ്റ്റിനെക്കുറിച്ച് അറിയില്ലെന്ന് പോലീസ് പറയുന്നു.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top