കോവിഡ്-19: മൂന്നു മില്യൺ കേസുകളുമായി യു.കെ. ഒന്നാമതെത്തി; പോപ്പ് ഫ്രാന്‍സിസും എലിസബത്ത് രാജ്ഞിയും വാക്സിനേഷന്‍ പ്രചാരണത്തില്‍ ചേര്‍ന്നു

റോം: കൊറോണ വൈറസിനെതിരായ ആഗോള വാക്സിനേഷൻ പ്രചാരണത്തിൽ ഫ്രാൻസിസ് മാർപാപ്പയും ബ്രിട്ടനിലെ എലിസബത്ത് രാജ്ഞിയും ചേര്‍ന്നു. ഒരു വർഷം മുമ്പ് മഹാമാരി ആരംഭിച്ചതുമുതൽ മൂന്ന് ദശലക്ഷത്തിലധികം കേസുകൾ മറികടന്നതായി യുകെ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു.

ലോകമെമ്പാടുമുള്ള 1.9 ദശലക്ഷത്തിലധികം ആളുകൾ ഇപ്പോൾ വൈറസ് ബാധിച്ച് മരിച്ചു. പുതിയ വകഭേദങ്ങൾ കുതിച്ചുയരുന്ന കേസുകളിലേക്ക് യു.കെ.യും മാറിയതോടെ ലോകമെമ്പാടും വ്യാപിക്കുന്നതില്‍ നിയന്ത്രണങ്ങൾ കൊണ്ടുവരാന്‍ യു.കെ.യെ പ്രേരിപ്പിക്കുകയാണ്. ചില രാജ്യങ്ങൾ വൻതോതിൽ കുത്തിവയ്പ്പ് കാമ്പെയ്‌നുകൾ ആരംഭിച്ചിട്ടുണ്ട്.

പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ്പ് നടത്താൻ ഫ്രാൻസിസ് മാർപാപ്പ ജനങ്ങളോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു. അടുത്ത ആഴ്ച വത്തിക്കാൻ പ്രചാരണം ആരംഭിക്കുമ്പോൾ തന്നെ വൈറസിനെതിരെ കുത്തിവയ്പ് നടത്തുകയും ചെയ്യുമെന്ന് പറഞ്ഞു.

ബ്രിട്ടനിലെ എലിസബത്ത് രാജ്ഞിക്കും ഭർത്താവ് പ്രിൻസ് ഫിലിപ്പിനും ശനിയാഴ്ച കോവിഡ് -19 പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ്പുകൾ ലഭിച്ചുവെന്ന് ബക്കിംഗ്ഹാം പാലസ് പുറത്തിറക്കിയ പ്രസ്താവനയില്‍ പറഞ്ഞു. ദീർഘകാലമായി സേവനമനുഷ്ഠിച്ചു വരുന്ന രാജ്ഞിയുടെ കാര്യ ആരോഗ്യകാര്യങ്ങളെക്കുറിച്ച് പൊതുവായ ആശങ്കകളുണ്ടായിരുന്നു.

94 കാരിയായ രാജ്ഞിക്കും 99 കാരനായ ഫിലിപ്പിനും വിൻഡ്‌സർ കാസിലിലെ ഒരു രാജകുടുംബ ഡോക്ടർ കുത്തിവയ്പ്പ് നൽകിയതായി ആഭ്യന്തര പ്രസ് അസോസിയേഷൻ വാർത്താ ഏജൻസിയെ അറിയിച്ചു.

ബ്രിട്ടനിലെ 15 ദശലക്ഷത്തിലധികം ആളുകൾക്ക് ഇതുവരെ വൈറസ് ജാബുകൾ ലഭിച്ചു. ചരിത്രത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ രോഗപ്രതിരോധ പദ്ധതിയായ വാക്സിന്‍ പ്രായമായവർക്കും അവരുടെ പരിചരണക്കാർക്കും ആരോഗ്യ പ്രവർത്തകർക്കുമാണ് മുന്‍‌ഗണനാക്രമത്തില്‍ നല്‍കിയത്.

ലോകമെമ്പാടുമുള്ള രാജ്യങ്ങൾ ഇത് പിന്തുടരുന്നുണ്ട്. ഇതുവരെ അംഗീകരിച്ച നിരവധി കൊറോണ വൈറസ് ഷോട്ടുകൾ ഉപയോഗിച്ച് വൻതോതിൽ വാക്സിനേഷൻ കാമ്പെയ്‌നുകൾ ആരംഭിച്ചിട്ടുണ്ട്. അതിൽ ഫൈസർ-ബയോ എൻടെക്, മോഡേണ എന്നിവയും ആഭ്യന്തരമായി റഷ്യയിൽ നിന്നും ചൈനയിൽ നിന്നും നിർമ്മിച്ച ജാബുകളും ഉൾപ്പെടുന്നു.

ഇതുവരെ രണ്ട് തരം വാക്സിനുകൾ നൽകിയിട്ടുള്ള ബ്രിട്ടൻ, മാരകമായ പകർച്ചവ്യാധിയാണെന്ന് വിശ്വസിക്കപ്പെടുന്ന ഒരു പുതിയ വകഭേദം ബ്രിട്ടനിലുടനീളം വ്യാപിക്കുന്നതുകൊണ്ട് കഴിയുന്നത്ര ആളുകള്‍ക്ക് കുത്തിവയ്പ്പ് നടത്തുകയാണ്.

പകർച്ചവ്യാധി ആരംഭിച്ചതു മുതൽ രാജ്യത്ത് മൂന്ന് ദശലക്ഷത്തിലധികം കൊറോണ വൈറസ് അണുബാധകൾ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ടെന്ന് ബ്രിട്ടീഷ് ആരോഗ്യ അധികൃതർ അറിയിച്ചു. വൈറസ് ബാധിച്ച് 1,035 മരണങ്ങള്‍ രാജ്യത്ത് രേഖപ്പെടുത്തി. മൊത്തം മരണസംഖ്യ 80,868 ആയി. യൂറോപ്പിലെ ഏറ്റവും ഉയർന്ന മരണമാണിത്.

ലോകത്തെ ഏറ്റവും കൂടുതൽ നാശനഷ്ടമുണ്ടായ രാജ്യമായ അമേരിക്കയിലും കേസുകൾ വർദ്ധിച്ചു കൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്. ശനിയാഴ്ച 272,000 പുതിയ കേസുകൾ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു. പകർച്ചവ്യാധി ആരംഭിച്ചതുമുതൽ യുഎസിൽ കോവിഡ് -19 മൂലം 22 ദശലക്ഷത്തിലധികം ആളുകൾക്ക് രോഗം ബാധിക്കുകയും 372,051 പേർ മരിക്കുകയും ചെയ്തതായി ജോൺസ് ഹോപ്കിൻസ് സർവകലാശാല അറിയിച്ചു.

Print Friendly, PDF & Email

Related News

Leave a Comment