Flash News

കേരളത്തെ വിജ്ഞാന സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയാക്കും; തോമസ് ഐസക്കിന്റെ 2021 ലെ ബജറ്റ് പ്രസംഗം

January 15, 2021

കേരളത്തെ വിജ്ഞാന സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയാക്കാൻ സർക്കാർ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുന്നുവെന്ന് ധനമന്ത്രി തോമസ് ഐസക് 2021-22 ലെ ബജറ്റ് പ്രസംഗത്തിൽ പറഞ്ഞു. വിജ്ഞാന സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയുടെ ആദ്യപടി വിദ്യാഭ്യാസ അടിസ്ഥാന സൗകര്യങ്ങള്‍ ശക്തിപ്പെടുത്തുകയാണെന്ന് ചൂണ്ടിക്കാട്ടി ഐസക് കേരളത്തിന്റെ വിദ്യാഭ്യാസ മേഖലയെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നതിനുള്ള പദ്ധതികളും പദ്ധതികളും പ്രഖ്യാപിച്ചു. സ്കൂളിലും കൊളീജിയറ്റ് വിദ്യാഭ്യാസത്തിലും വളർച്ച കൈവരിക്കുന്നതിന് ഡിജിറ്റൽ ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചർ ശക്തിപ്പെടുത്തേണ്ടത് അനിവാര്യമാണെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

കേരളത്തിലെ വാഴ്സിറ്റികളിൽ 1000 അധ്യാപക ഒഴിവുകൾ സൃഷ്ടിക്കുമെന്നും സർവകലാശാലകളിൽ 30 സെന്റർ ഓഫ് എക്സലൻസ് ഉണ്ടാകുമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. കെ.ഐ.ഐ.എഫ്.ബിയിൽ നിന്ന് സർവകലാശാലകളുടെ വികസനത്തിനായി സംസ്ഥാന സർക്കാർ 2000 കോടി രൂപ ചെലവഴിച്ചു. എല്ലാ സ്ഥാപനങ്ങളുടെയും എൻ‌എ‌എസി അക്രഡിറ്റേഷൻ ഗ്രേഡ് കുറഞ്ഞത് 3.5 ആയി ഉയർത്തുകയാണ് ലക്ഷ്യം.

ഗുണഭോക്താക്കൾക്ക് പ്രതിമാസം ഒരു ലക്ഷം രൂപ വരെ നൽകുന്നതിന് നവ കേരള സ്കോളർഷിപ്പ് എന്ന പേരിൽ 500 പോസ്റ്റ്ഡോക്ടറൽ ഫെലോഷിപ്പുകൾ ആരംഭിക്കും, ഇത് “ഇന്ത്യയിലെ ഏതൊരു സംസ്ഥാന സർക്കാരും നല്‍കുന്ന ഏറ്റവും വലിയ സ്കോളര്‍ഷിപ്പാണ്.” കേരള ടെക്നിക്കൽ യൂണിവേഴ്സിറ്റി, മെഡിക്കൽ യൂണിവേഴ്സിറ്റി, ശ്രീ നാരായണ ഓപ്പൺ യൂണിവേഴ്സിറ്റി എന്നിവയ്ക്ക് പുതിയ ആസ്ഥാന നിർമാണത്തിനായി പ്രത്യേക ഫണ്ട് അനുവദിക്കും.

ആദ്യ നൂറ് ദിന കര്‍മ്മ പരിപാടി പ്രഖ്യാപിച്ച ലാപ്‌ടോപ്പ് പദ്ധതി കൂടുതല്‍ വിപുലവും ഉദാരവുമാക്കുമെന്ന് മന്ത്രി പറഞ്ഞു. പട്ടികജാതി, പട്ടികവര്‍ഗ്ഗ വിഭാഗങ്ങള്‍, മത്സ്യതൊഴിലാളികള്‍, അന്ത്യോദയ വീടുകള്‍, എന്നിവിടങ്ങളിലെ കുട്ടികള്‍ക്ക് പകുതി വിലയ്ക്ക് ലാപ്‌ടോപ്പ് നല്‍കും, മറ്റ് ബിപിഎല്‍ വിഭാഗങ്ങള്‍ക്ക് 25 ശതമാനം സബ്‌സിഡിയുണ്ടാകും, ബന്ധപ്പെട്ട വകുപ്പുകളും, തദ്ദേശ സ്വയംഭരണ സ്ഥാപനങ്ങളുമാണ് ഇതിന്റെ വകുപ്പ് വഹിക്കുക.

പുതുതായി 2,500 സ്‌റ്റാർടപ്പുകൾ ആരംഭിക്കും. ഇതിലൂടെ 20,000 പേർക്ക് തൊഴിൽ നൽകാനാണ് ഉദ്ദേശിക്കുന്നത്. കൂടാതെ, 50,000 കോടി മുതൽ മുടക്കുള്ള വ്യവസായ ഇടനാഴി പദ്ധതിക്ക് ഈ വർഷം തുടക്കമാകും.

പിണറായി സർക്കാരിന്റെ ആറാമത്തെയും തോമസ് ഐസക്കിന്റെ പന്ത്രണ്ടാമത്തേയും ബജറ്റാണ് ഇന്ന് അവതരിപ്പിക്കുന്നത്. തൊഴിലില്ലായ്‌മ പരിഹരിക്കാൻ വിവിധ പദ്ധതികൾ പ്രഖ്യാപിച്ചു. കെ ഫോൺ പദ്ധതി ഉടൻ ആരംഭിക്കുമെന്നും മന്ത്രി പറഞ്ഞു.

സംസ്‌ഥാനത്തെ ഡിജിറ്റൽ ഇൻഫ്രാസ്‌ട്രക്‌ചർ ശക്‌തവും കാര്യക്ഷമവും ആക്കുക എന്ന ലക്ഷ്യത്തോടെ സംസ്‌ഥാന സർക്കാർ ആരംഭിച്ച കെ ഫോൺ പദ്ധതി ഫെബ്രുവരിയോടെ ആരംഭിക്കുമെന്ന് ധനമന്ത്രി തോമസ് ഐസക്ക്. പദ്ധതിയുടെ ഓഹരി മൂലധനത്തിലേക്ക് 166 കോടി രൂപ വകയിരുത്തിയെന്നും മന്ത്രി അറിയിച്ചു.

കെ ഫോൺ പദ്ധതി വഴി സംസ്‌ഥാനത്തെ 20 ലക്ഷത്തോളം വരുന്ന സാമ്പത്തികമായി പിന്നോക്കം നിൽക്കുന്ന വീടുകളിലേക്ക് സൗജന്യമായും മറ്റുള്ളവർക്ക് മിതമായ നിരക്കിലും അതിവേഗ ഇന്റർനെറ്റ് ലഭ്യമാക്കാനാണ് ഉദ്ദേശിക്കുന്നത്. 14 ജില്ലകളിലായി 600 ഓഫീസുകൾ പദ്ധതിയിൽ ഉൾപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. ഇന്റർനെറ്റ് വിതരണത്തിൽ കേരളത്തിലെ എല്ലാ സർവീസ് പ്രൊവൈഡർമാർക്കും തുല്യ അവസരം നൽകുമെന്നും മന്ത്രി പറഞ്ഞു.

സംസ്‌ഥാനത്ത്‌ തൊഴിലില്ലായ്‌മ വലിയൊരു വെല്ലുവിളിയാണ് ഇത് പരിഹരിക്കുന്നതിനായി വിവിധ പദ്ധതികൾ മന്ത്രി അവതരിപ്പിച്ചു. സ്‌ത്രീകൾക്കിടയിലാണ് തൊഴിലില്ലായ്‌മ വലിയ തോതിൽ കണ്ടുവരുന്നത്. അതിനാൽ, സ്‌ത്രീകളെ കേന്ദ്രീകരിച്ച് നൈപുണ്യ വികസന പദ്ധതി നടപ്പാക്കാൻ കുടുംബശ്രീക്ക് 5 കോടി രൂപ വകയിരുത്തിയെന്ന് മന്ത്രി പറഞ്ഞു.

വീടിനടുത്ത് തൊഴിൽ പദ്ധതിക്കായി 20 കോടി രൂപയാണ് വകയിരുത്തിയിട്ടുള്ളത്. കൂടാതെ, ആയിരം പുതിയ അധ്യാപക തസ്‌തികകൾ സൃഷ്‌ടിക്കും. ഒഴിവുകൾ നികത്തും. ഉന്നത വിദ്യാഭ്യാസ മികവിന് ആറിന പദ്ധതികൾ നടപ്പാക്കും. 500 പോസ്‌റ്റ്‌ ഡോക്‌ടറൽ ഫെലോഷിപ്പുകൾക്ക് അവസരം ഒരുക്കുമെന്നും മന്ത്രി പറഞ്ഞു.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top