Flash News

ബംഗ്ലാദേശിലെ റോഹിംഗ്യൻ അഭയാർഥിക്യാമ്പില്‍ വന്‍ തീ പിടുത്തം; വസ്തുവകകൾ കത്തി നശിച്ചു

January 15, 2021 , ആന്‍സി

ധാക്ക: തെക്കുകിഴക്കൻ ബംഗ്ലാദേശിലെ തിരക്കേറിയ ക്യാമ്പിലുണ്ടായ വന്‍ അഗ്നിബാധയെത്തുടര്‍ന്ന് മ്യാൻമറിൽ നിന്നുള്ള ആയിരക്കണക്കിന് റോഹിംഗ്യൻ അഭയാർഥികളുടെ സര്‍‌വ്വതും കത്തി നശിച്ചു.

വ്യാഴാഴ്ച പുലർച്ചെ നയാപര ക്യാമ്പിൽ ഉണ്ടായ തീപിടുത്തത്തിൽ നിന്ന് രക്ഷപ്പെടാൻ ശ്രമിച്ച 10 പേർക്ക് പരിക്കേറ്റതായി ബംഗ്ലാദേശ് അഭയാർഥി കമ്മീഷണർ റെസ്വാൻ ഹയാത്ത് പറഞ്ഞു. പാചക ഗ്യാസ് സിലിണ്ടറാണ് തീ പിടുത്തത്തിന് കാരണമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

“ടിൻ, മുള എന്നിവകൊണ്ട് നിര്‍മ്മിച്ചതാണ് വീടുകള്‍. ദുരിതബാധിതരായ ആളുകൾക്ക് താത്ക്കാലികമായി വീടുകൾ പുനർനിർമ്മിക്കുന്നതിനാവശ്യമായ മുളയും ടാര്‍പോളിന്‍ മുതലായ സാധനങ്ങള്‍ ഞങ്ങൾ ഉടൻ തന്നെ നല്‍കിയിട്ടുണ്ട്. അതുപോലെ ഭക്ഷണവും വെള്ളവും നല്‍കി,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

3,500 ഓളം ജനങ്ങള്‍ താമസിക്കുന്ന 550 ലധികം ഷെൽട്ടറുകൾ തീപിടുത്തത്തിൽ പൂർണ്ണമായോ ഭാഗികമായോ കത്തി നശിച്ചതായും, 150 ഷോപ്പുകളും ലാഭേച്ഛയില്ലാതെ പ്രവർത്തിക്കുന്ന ഒരു സംഘടനയുടെ ഓഫീസും കത്തി നശിച്ചതായി ഐക്യരാഷ്ട്ര സഭയുടെ അഭയാർഥികൾക്കായുള്ള ഹൈക്കമ്മീഷണർ (യുഎൻ‌എച്ച്‌സി‌ആർ) പറഞ്ഞു.

അഗ്നിശമന സേന രണ്ട് മണിക്കൂർ ചെലവഴിച്ചെങ്കിലും വീടുകൾക്കുള്ളിൽ ഗ്യാസ് സിലിണ്ടറുകൾ പൊട്ടിത്തെറിച്ചത് പ്രവര്‍ത്തനങ്ങളെ തടസ്സപ്പെടുത്തിയതായി അഭയാർഥികളുടെ ചുമതലയുള്ള ഡെപ്യൂട്ടി ബംഗ്ലാദേശ് സർക്കാർ ഉദ്യോഗസ്ഥൻ മുഹമ്മദ് ഷംസുദ് ഡൗസ പറഞ്ഞു.

“ഇ ബ്ലോക്ക് പൂർണ്ണമായും കത്തിനശിച്ചു. ഒന്നും ബാക്കിയില്ല. ഒന്നും സംരക്ഷിക്കാന്‍ കഴിഞ്ഞില്ല. എല്ലാം കത്തിനശിച്ചു.” റോഹിംഗ്യൻ അഭയാർഥിയായ മുഹമ്മദ് അരകൻസ തിരക്കേറിയ ക്യാമ്പിൽ വൻ നാശനഷ്ടങ്ങളെക്കുറിച്ച് വിവരിച്ചു.

വർഷങ്ങളായി പറഞ്ഞറിയിക്കാനാവാത്ത ബുദ്ധിമുട്ടുകൾ സഹിച്ച റോഹിംഗ്യൻ ജനതയ്ക്ക് തീപടർന്നതാണ് മറ്റൊരു തീയെന്ന് സേവ് ദി ചിൽഡ്രൻസ് ബംഗ്ലാദേശ് ഡയറക്ടർ ഒന്നോ വാൻ മാനെൻ പറഞ്ഞു.

“കുട്ടികൾ ക്യാമ്പുകളിൽ കുടുങ്ങിക്കിടക്കുന്നുവെന്നതിന്റെ ഭയാനകമായ മറ്റൊരു ഓർമ്മപ്പെടുത്തലായി ഇത് നിലകൊള്ളുന്നു. പൗര സ്വാതന്ത്ര്യം, വിദ്യാഭ്യാസത്തിനുള്ള അപര്യാപ്തത, ദാരിദ്ര്യം, ഗുരുതരമായ സംരക്ഷണ അപകടസാധ്യതകൾ, ബാലവിവാഹം ഉൾപ്പെടെയുള്ള ദുരുപയോഗം എന്നിവയുള്ള ഇരുണ്ട ഭാവിയെ റോഹിംഗ്യന്‍ അഭിമുഖീകരിക്കുന്നു,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ആയിരക്കണക്കിന് റോഹിംഗ്യൻ മുസ്‌ലിംകളെ മ്യാൻമർ പട്ടാളവും ബുദ്ധമതക്കാരുമൊക്കെ കൊലപ്പെടുത്തുകയോ പരിക്കേല്പിക്കപ്പെടുകയോ ബലാത്സംഗം ചെയ്യപ്പെടുകയോ ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. പ്രധാനമായും 2016 നവംബറിനും 2017 ഓഗസ്റ്റിനും ഇടയിൽ നടന്നത് വംശഹത്യയാണെന്ന് യുഎൻ റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ പറഞ്ഞിട്ടുണ്ട്. മറ്റ് 800,000 റോഹിംഗ്യകൾ രക്ഷപ്പെട്ടത് ബംഗ്ലാദേശിലേക്ക് പലായനം ചെയ്തുകൊണ്ടാണ്.

വർണ്ണവിവേചനം പോലുള്ള സാഹചര്യങ്ങളിൽ ആയിരക്കണക്കിന് റോഹിംഗ്യൻ മുസ്‌ലിംകൾ ഇപ്പോഴും മ്യാൻമറിൽ തുടരുന്നുണ്ട്. ക്യാമ്പുകളിലും ഗ്രാമങ്ങളിലും ഒതുങ്ങി, ആരോഗ്യ സംരക്ഷണത്തിനും വിദ്യാഭ്യാസത്തിനും പ്രവേശനം നിഷേധിച്ച അവര്‍ ഇപ്പോഴും മ്യാന്മറില്‍ തന്നെയുണ്ട്.

റോഹിംഗ്യകൾക്ക് മ്യാൻമറിൽ പൗരത്വം നിഷേധിക്കപ്പെടുകയും അനധികൃത കുടിയേറ്റക്കാരായി കണക്കാക്കപ്പെടുകയും ചെയ്യുന്നു.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top