Flash News

പതിനഞ്ച് വര്‍ഷങ്ങള്‍ക്ക് ശേഷം ഫലസ്തീനില്‍ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് പ്രഖ്യാപിച്ച് പ്രസിഡന്റ് മഹമൂദ് അബ്ബാസ്

January 16, 2021 , ആന്‍സി

പ്രസിഡന്റ് തിരഞ്ഞെടുപ്പുകൾ ഉപരോധിച്ച ഗാസ മുനമ്പിൽ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് നടത്തണമെന്നും ഈ വർഷം അവസാനം വെസ്റ്റ് ബാങ്ക് തിരിച്ചു പിടിക്കണമെന്നും ഫലസ്തീൻ പ്രസിഡന്റ് മഹമൂദ് അബ്ബാസ് നിർദേശിച്ചു. ഫത്താ പാർട്ടിയും പലസ്തീൻ ചെറുത്തുനിൽപ്പ് പ്രസ്ഥാനമായ ഹമാസും തമ്മിലുള്ള 15 വർഷത്തെ ശത്രുതയ്ക്ക് ശേഷമുള്ള ആദ്യ തിരഞ്ഞെടുപ്പാണിത്.

ഉപരോധിച്ച ഗാസ മുനമ്പിൽ നടന്ന പാർലമെന്റ് തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ഫലസ്തീൻ നേതൃത്വം 2006 മുതൽ ഫത്തയും ഹമാസും തമ്മിൽ ഭിന്നിച്ചു പ്രവര്‍ത്തിക്കുകയാണ്. ഹമാസ് അന്നു മുതൽ ജനസാന്ദ്രതയുള്ള തീരപ്രദേശം ഭരിക്കുന്നു, അതേസമയം ഫത്താ ഇസ്രായേൽ അധിനിവേശ വെസ്റ്റ് ബാങ്കിന്റെ സ്വയംഭരണ ഭാഗങ്ങളിൽ പ്രവർത്തിക്കുന്നു.

ഇരു പാർട്ടികളും തിരഞ്ഞെടുപ്പിന് ആഹ്വാനം ചെയ്യാൻ തുടങ്ങിയിട്ട് ഒരു പതിറ്റാണ്ടായി. വെള്ളിയാഴ്ച ഫലസ്തീൻ പ്രസിഡന്റിന്റെ ഉത്തരവ് വന്നെങ്കിലും ഒരിക്കലും അഭിപ്രായ വ്യത്യാസങ്ങൾ പരിഹരിക്കാനോ വോട്ട് പിടിക്കാനുള്ള പ്രക്രിയയിൽ യോജിക്കാനോ ഇരുകൂട്ടര്‍ക്കും കഴിഞ്ഞിട്ടില്ല. ഹമാസ് ഈ ഉത്തരവിനെ സ്വാഗതം ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.

പുതിയ ഉത്തരവ് തിരഞ്ഞെടുപ്പ് യഥാർത്ഥത്തിൽ നടക്കുമോ എന്ന് വ്യക്തമല്ല. ഗാസയിലും വെസ്റ്റ് ബാങ്കിലും അധികാര പങ്കിടൽ ഐക്യ സർക്കാർ രൂപീകരിക്കുന്നതിനുള്ള ഇരുരാജ്യങ്ങളുടെയും മുൻ അനുരഞ്ജന ശ്രമങ്ങൾ പരാജയപ്പെട്ടിരുന്നു. 2014 ഏപ്രിലിൽ ഇരുവരും ഒരു ഐക്യ സർക്കാരിനെ അംഗീകരിച്ചെങ്കിലും മാസങ്ങൾക്കുശേഷം അത് പിരിഞ്ഞു.

ഉത്തരവിന്റെ സമയപരിധി അനുസരിച്ച് നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പ് മെയ് 22 നും, പ്രസിഡന്റ് തെരഞ്ഞെടുപ്പ് ജൂലൈ 31 നും നടക്കും. അന്താരാഷ്ട്ര തലത്തിൽ പലസ്തീൻ ലക്ഷ്യത്തെ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്ന നാഷണൽ കൗൺസിൽ ഓഫ് പലസ്തീൻ ലിബറേഷൻ ഓർഗനൈസേഷന്റെ (പി‌എൽ‌ഒ) തിരഞ്ഞെടുപ്പ് ഓഗസ്റ്റ് 31 ന് നടക്കും.

ഈ മാസം ആദ്യം ഹമാസ് പൊളിറ്റിക്കൽ ബ്യൂറോ മേധാവി ഇസ്മായിൽ ഹനിയേ പലസ്തീൻ പ്രസിഡന്റിന് ഒരു കത്തെഴുതിയിരുന്നു. വിഭജനം അവസാനിപ്പിക്കാനും പങ്കാളിത്തം കെട്ടിപ്പടുക്കാനും ദേശീയ ഐക്യം കൈവരിക്കാനും ആഹ്വാനം ചെയ്തതായി ഭരണ സമിതിയായ പലസ്തീൻ അതോറിറ്റി പുറത്തിറക്കിയ പ്രസ്താവനയിൽ പറയുന്നു.

യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ഡൊണാൾഡ് ട്രംപിന്റെ ഭരണകൂടം അൽ-ഖുദ് ആണ് ഇസ്രായേൽ ഭരണകൂടത്തിന്റെ “തലസ്ഥാനം” എന്ന് അംഗീകാരം നല്‍കി യുഎസ് എംബസി ടെൽ അവീവില്‍ നിന്ന് മാറ്റിയതിന് ശേഷം പലസ്തീൻ അതോറിറ്റിയും അമേരിക്കയും തമ്മിലുള്ള ബന്ധം വിച്ഛേദിക്കപ്പെട്ടു. വെസ്റ്റ് ബാങ്കിലെ പലസ്തീൻകാർക്ക് സഹായം വെട്ടിക്കുറയ്ക്കുകയും വെസ്റ്റ് ബാങ്കിന്റെയും ജോർദാൻ താഴ്‌വരയുടെയും വലിയ ഭാഗങ്ങൾ പിടിച്ചെടുക്കാൻ ഇസ്രായേലിനെ അനുവദിക്കുന്ന വളരെ അപലപിക്കപ്പെട്ട ഒരു പദ്ധതിയായിരുന്നു ട്രം‌പിന്റെ മധ്യസ്ഥതയില്‍ നടന്ന ‘ഡീൽ ഓഫ് സെഞ്ച്വറി എന്നറിയപ്പെടുന്ന’ കരാര്‍.

അമേരിക്കൻ പ്രസിഡന്റായി തെരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ട ജോ ബൈഡന്‍ പലസ്തീൻകർക്കെതിരെ ട്രംപ് ചെയ്ത കാര്യങ്ങളെ മറികടക്കുമെന്ന് അബ്ബാസ് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. 1997 മുതൽ ഹമാസിനെ “തീവ്രവാദ” ഗ്രൂപ്പായി വാഷിംഗ്ടൺ പ്രഖ്യാപിച്ചതിനാല്‍ പലസ്തീനികൾക്ക് സഹായം പുനഃസ്ഥാപിക്കാനുള്ള ബൈഡന്റെ പദ്ധതികളെ ഹമാസിന്റെ പങ്കാളിത്തത്തോടെ നടക്കുന്ന തിരഞ്ഞെടുപ്പുകൾ സങ്കീർണ്ണമാക്കും.

സുരക്ഷ, സാമ്പത്തിക, മറ്റ് കാര്യങ്ങളിൽ പലസ്തീൻ അതോറിറ്റി ഏകോപിപ്പിക്കുന്ന ഇസ്രായേൽ ഭരണകൂടം ഹമാസിനെ ഒരു “തീവ്രവാദ” ഗ്രൂപ്പായാണ് ഇപ്പോഴും കണക്കാക്കുന്നത്.

ഉപരോധിച്ച ഗാസാ പ്രദേശത്തെ പതിവ് ഇസ്രായേലി ആക്രമണങ്ങളിൽ നിന്ന് ഹമാസ് വർഷങ്ങളായി പ്രതിരോധിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുമ്പോഴാണ് ഇത് സംഭവിക്കുന്നത്, പ്രത്യേകിച്ചും മൂന്ന് യുദ്ധങ്ങളിൽ ഭരണകൂടം ദാരിദ്രം അനുഭവിക്കുന്ന എൻക്ലേവിൽ അടിച്ചേൽപ്പിച്ചത്.

1967 ലെ യുദ്ധത്തിൽ വെസ്റ്റ് ബാങ്ക്, ഗാസ, കിഴക്കൻ അൽ-ഖുദ്സ് എന്നിവ ഇസ്രായേൽ പിടിച്ചെടുത്തു. ഫലസ്തീനികൾ അവരുടെ ഭാവി സംസ്ഥാനത്തിനായി ആഗ്രഹിക്കുന്ന പ്രദേശങ്ങളായിരുന്നു അത്.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top