Flash News
ആരാണീ മുംതാസ് അലി ഖാന്‍?; പിണറായി വിജയനോടുള്ള പക തീര്‍ക്കാന്‍ വര്‍ഗീയത പരത്തി അന്തരീക്ഷം മലിനമാക്കാരുതെന്ന് കെ ടി ജലീലിന്റെ ഫെയ്സ്ബുക്ക് പോസ്റ്റ്   ****    ഓട്ടോ ഡ്രൈവറുടെ സദാചാര ഗുണ്ടായിസം വിദ്യാര്‍ത്ഥിക്കെതിരെ; പത്താം ക്ലാസ് വിദ്യാര്‍ത്ഥിയെ നടുറോഡിലിട്ട് മര്‍ദ്ദിച്ചു   ****    ന്യൂനപക്ഷങ്ങളെ അമിതമായി വ്യാമോഹിപ്പിച്ച് വോട്ടു നേടാനാണ് കോണ്‍ഗ്രസ് ശ്രമിക്കുന്നതെന്ന് മന്ത്രി തോമസ് ഐസക്   ****    തദ്ദേ​ശ സ്വയംഭരണ തെര​ഞ്ഞെ​ടുപ്പില്‍ ബിജെപി തൂത്തുവാരിയത് കോണ്‍ഗ്രസിനെ ഞെട്ടിച്ചു; കോണ്‍ഗ്രസില്‍ നിന്ന് കൂട്ട രാജി   ****    ഡാളസ് കൗണ്ടിയില്‍ 42 കോവിഡ്-19 മരണം കൂടി   ****   

കോവിഡ്-19 മഹാമാരിയുടെ പശ്ചാത്തലത്തില്‍ ആരോഗ്യ സുരക്ഷ ശക്തിപ്പെടുത്തണം (എഡിറ്റോറിയല്‍)

January 17, 2021 , ചീഫ് എഡിറ്റര്‍

കൊറോണ വൈറസ് രോഗം (COVID-19) പ്രത്യക്ഷപ്പെട്ടിട്ട് ഒരു വർഷത്തിലേറെയായി, അതോടൊപ്പം, അത് ലോകമെമ്പാടും ഇപ്പോഴും നാശം വിതച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുന്ന ഒരു പകർച്ചവ്യാധിയായി മാറുകയും ചെയ്തു. ജൈവശാസ്ത്രപരമായ ഭീഷണികൾ പൊതുജനാരോഗ്യ പ്രതിസന്ധികൾ മാത്രമല്ല, സാമ്പത്തിക മാന്ദ്യം, ഉൽപാദന ക്ഷമത, അന്താരാഷ്ട്ര, ആഭ്യന്തര സുരക്ഷാ ആശയങ്ങൾ, ജീവൻ നഷ്ടപ്പെടൽ, നാഗരിക ദുരിതങ്ങൾ എന്നിവയിലൂടെ മുഴുവൻ രാജ്യങ്ങളെയും തളർത്താൻ അതിന് സാധിച്ചു. പകർച്ചവ്യാധി പടർന്നുപിടിക്കുന്ന പ്രത്യാഘാതങ്ങളെ ചെറുക്കുന്നതിനും ആരോഗ്യ സുരക്ഷാ നടപടികൾ നവീകരിക്കുന്നതിനും ആഗോള നേതാക്കൾ കൂട്ടായി പ്രവർത്തിക്കേണ്ടത് അത്യാവശ്യമാണ്.

സമീപ വർഷങ്ങളിൽ, പകർച്ചവ്യാധികൾ രാജ്യങ്ങളെ ഉണർത്താനുള്ള ആഹ്വാനമായി വർത്തിക്കുന്നു. 2003 ലെ SARS പൊട്ടിത്തെറി ഏഷ്യ, യൂറോപ്പ്, വടക്കേ അമേരിക്ക, തെക്കേ അമേരിക്ക എന്നിവിടങ്ങളിലെ രണ്ട് ഡസൻ രാജ്യങ്ങളിലേക്ക് വ്യാപിച്ചു. അപ്പോഴേക്കും ഇത് 8,000 ത്തിലധികം ആളുകളെ ബാധിക്കുകയും 800 ഓളം പേർ കൊല്ലപ്പെടുകയും ചെയ്തു. 2014 ൽ പശ്ചിമാഫ്രിക്കയിൽ എബോള വൈറസ് പടർന്നുപിടിച്ചത് ചരിത്രത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ രോഗമായി മാറി. അപരിചിതമായ ഈ രോഗത്തെ നേരിടാൻ ആഫ്രിക്കൻ രാജ്യങ്ങൾ അക്കാലത്ത് പര്യാപ്തമായിരുന്നില്ല. രോഗം കണ്ടെത്താന്‍ ദുർബലമായ സംവിധാനങ്ങളും ആരോഗ്യ പ്രവർത്തകരും അത്തരമൊരു രോഗം കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതിൽ പരിശീലനം നേടിയിട്ടുണ്ടായിരുന്നില്ല എന്നതാണ് അതിന് കാരണം.

അത്തരം സമീപകാല ജൈവ ഭീഷണികളാൽ പ്രചോദിതരായ പല സർക്കാരുകളും ഗുരുതരമായ ഭീഷണികളെ തടയുന്നതിനും കണ്ടെത്തുന്നതിനും പ്രതികരിക്കുന്നതിനും ദേശീയ ആരോഗ്യ സുരക്ഷ മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതിനുള്ള നടപടികൾ സ്വീകരിച്ചു. ഉദാഹരണത്തിന്, പകർച്ചവ്യാധികൾ തടയുന്നതിനും കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതിനുമായി അതിന്റെ കഴിവുകൾ ശക്തിപ്പെടുത്തുന്നതിനായി 2019 ൽ സിംഗപ്പൂർ സർക്കാർ നാഷണല്‍ സെന്റര്‍ ഫോര്‍ ഇന്‍ഫെക്ഷ്യസ് ഡിസീസ് (National Centre for Infectious Diseases) സ്ഥാപിച്ചു. സ്കാനിംഗ്, റിസ്ക് അസസ്മെൻറുകൾ, അതുപോലെ തന്നെ ക്രൈസിസ് മാനേജ്മെന്റ്, എപ്പിഡെമോളജിക്കൽ റിസർച്ച്, പ്രതികരണം എന്നിവയെക്കുറിച്ചുള്ള പരിശീലനത്തിലാണ് ഇതിന്റെ പ്രവർത്തനം. മറ്റൊരിടത്ത്, ദക്ഷിണ കൊറിയൻ സർക്കാർ പകർച്ചവ്യാധികൾ നിരീക്ഷിക്കുന്നതിനും പകർച്ചവ്യാധികൾ നിയന്ത്രിക്കുന്നതിനും ഡിജിറ്റൽ ആരോഗ്യ സാങ്കേതിക വിദ്യകളിൽ വളരെയധികം നിക്ഷേപം നടത്തി. ഇതിന്റെ വിശദമായ എപ്പിഡെമോളജിക്കൽ ഡാറ്റ ഡാഷ്‌ബോർഡ് രോഗികളെ ട്രാക്കു ചെയ്യുന്നതിലൂടെ COVID-19 അണുബാധ നിരക്ക് വിജയകരമായി നിയന്ത്രിക്കാൻ സർക്കാരിനെ പ്രാപ്തമാക്കി, ഹോട്ട്‌സ്‌പോട്ടുകൾ തിരിച്ചറിയുകയും പൗരന്മാര്‍ക്ക് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകുകയും ചെയ്തു.

പാൻഡെമിക്കുകളുടെ ആവിർഭാവം തടയുന്നതിനും ജൈവശാസ്ത്രപരമായ ഭീഷണികൾ കണ്ടെത്തുന്നതിനും റിപ്പോർട്ടു ചെയ്യുന്നതിനും നേരത്തെയുള്ളതും വേഗത്തിലുള്ളതുമായ പ്രതികരണങ്ങൾ ഉറപ്പുവരുത്തുന്നതിനും മതിയായ അടിസ്ഥാന സൗകര്യങ്ങളും പരിശീലനം ലഭിച്ച ആരോഗ്യപരിപാലന വിദഗ്ധരുമായി ശക്തമായ ആരോഗ്യസംരക്ഷണ സംവിധാനം കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതിനും, അന്താരാഷ്ട്ര ആരോഗ്യ മാനദണ്ഡങ്ങൾ പാലിക്കുന്നതിനും, അതിന്റെ ദുർബലത അളക്കുന്നതിനുമുള്ള ഒരു രാജ്യത്തിന്റെ കഴിവാണ് ആരോഗ്യ സുരക്ഷയെ പ്രധാനമായും സൂചിപ്പിക്കുന്നത്. ആരോഗ്യ സുരക്ഷാ കഴിവുകളുടെ ഏറ്റവും സമഗ്രമായ വിലയിരുത്തൽ ആഗോള ആരോഗ്യ സുരക്ഷാ സൂചികയാണ്. ഈ മേഖലയിലെ 195 രാജ്യങ്ങളെ അത് വിലയിരുത്തുന്നു. ജോൺസ് ഹോപ്കിൻസ് സെന്റർ ഫോർ ഹെൽത്ത് സെക്യൂരിറ്റി, ഇക്കണോമിസ്റ്റ് ഇന്റലിജൻസ് യൂണിറ്റ്, ന്യൂക്ലിയർ ത്രെറ്റ് ഓർഗനൈസേഷൻ എന്നിവ പ്രസിദ്ധീകരിക്കുന്നു.

പകർച്ചവ്യാധിയെയോ പകർച്ചവ്യാധികളെയോ നേരിടാൻ ഒരു രാജ്യവും പൂർണ്ണമായും സജ്ജരല്ലെന്ന് 2019 ലെ റിപ്പോർട്ടിൽ വെളിപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. അവരുടെ പൊതുജനാരോഗ്യ സംവിധാനങ്ങളിൽ വലിയ വിടവുകൾ ഉണ്ടാകുന്നത് തടയുന്നു. ഉദാഹരണത്തിന്, മഹാമാരികളുടെ ആവിർഭാവം തടയുന്നതിനുള്ള കഴിവ് കണക്കിലെടുത്ത് 7 ശതമാനത്തിൽ താഴെ രാജ്യങ്ങൾ മുൻനിരയിൽ സ്കോർ ചെയ്തു. മഹാമാരി പൊട്ടിപ്പുറപ്പെടുന്നതിനെ നിരീക്ഷിക്കുന്നതിലും കണ്ടെത്തുന്നതിലും റിപ്പോർട്ടു ചെയ്യുന്നതിലും 20 ശതമാനം മാത്രമാണ് മികച്ച സ്കോർ നേടിയത്. അതേസമയം 5 ശതമാനത്തിൽ താഴെ ആളുകൾക്ക് പൊട്ടിപ്പുറപ്പെടലുകളോട് അതിവേഗം പ്രതികരിക്കാനും അവയുടെ വ്യാപനം ലഘൂകരിക്കാനും പൊതുജനാരോഗ്യ, ഭരണ സംവിധാനങ്ങൾ ഉണ്ടായിരുന്നു.

ലോകമെമ്പാടുമുള്ള സർക്കാരുകൾ അവരുടെ ആരോഗ്യ സുരക്ഷ ഉയർത്തുന്നതിന് ഗൗരവമായി പ്രതിജ്ഞാബദ്ധരായിരിക്കണമെന്ന് വ്യക്തമാണ്. സുപ്രധാന എപ്പിഡെമോളജിക്കൽ ഗവേഷണം നടത്തുക, പകർച്ചവ്യാധികളുമായി ബന്ധപ്പെട്ട മെഡിക്കൽ രോഗനിർണയങ്ങളെയും ചികിത്സകളെയും കുറിച്ച് പുതിയ അറിവ് കൊണ്ടുവരിക, മെഡിക്കൽ സ്റ്റാഫിനെ പരിശീലിപ്പിക്കുക, ഏകോപിപ്പിക്കുക പൊതുസ്ഥാപനങ്ങൾ, കമ്മ്യൂണിറ്റികളുമായി ഇടപഴകുക, ഫലപ്രദമായ പൊതുജനാരോഗ്യ ഇടപെടലുകൾ രൂപപ്പെടുത്തുക മുതലയായവയാണത്.

ആരോഗ്യസംരക്ഷണ സംവിധാനങ്ങൾ പൂർണ്ണമായും മെഡിക്കൽ ഉപകരണങ്ങളും വ്യക്തിഗത സംരക്ഷണ ഉപകരണങ്ങളും കൊണ്ട് സജ്ജീകരിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും, അതുപോലെ തന്നെ അണുബാധ നിയന്ത്രണ രീതികൾ നടപ്പാക്കണമെന്നും സർക്കാരുകൾ ഉറപ്പാക്കണം. മതിയായ ആരോഗ്യപരിപാലന വിദഗ്ധരും ലഭ്യമായിരിക്കണം, മാത്രമല്ല പകർച്ചവ്യാധികളുള്ള രോഗികളെ കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതിനും തടയുന്നതിനും ചികിത്സിക്കുന്നതിനുമുള്ള പ്രത്യേക പരിശീലനത്തിലേക്ക് അവർക്ക് പ്രവേശനം ഉണ്ടായിരിക്കണം, പ്രത്യേകിച്ചും പകർച്ചവ്യാധികൾ അല്ലെങ്കിൽ പാൻഡെമിക്സ് പോലുള്ള സമ്മർദ്ദകരമായ സമയങ്ങളിൽ. കൂടാതെ, സമഗ്രമായ മാനേജുമെന്റ്, ഒരുമിച്ച് പ്രവർത്തിക്കുന്ന ഫിസിഷ്യൻമാർ, നഴ്‌സുമാർ, എപ്പിഡെമിയോളജിസ്റ്റുകൾ, പൊതുജനാരോഗ്യ ഉദ്യോഗസ്ഥർ, ലബോറട്ടറി സ്റ്റാഫ്, കമ്മ്യൂണിറ്റി ഹെൽത്ത് വർക്കർമാർ, സാമൂഹ്യ പ്രവർത്തകർ എന്നിവരടങ്ങിയ ഒരു മൾട്ടിഫങ്ഷണൽ യോഗ്യതയുള്ള ഒരു ടീം ഉണ്ടായിരിക്കേണ്ടത് പ്രധാനമാണ്. പകർച്ചവ്യാധികൾ ലഘൂകരിക്കുന്നതിന് പൗരന്മാർക്കും താമസക്കാർക്കും സാർവത്രിക ആരോഗ്യ പരിരക്ഷ ലഭ്യമായിരിക്കണം.

വ്യവസായം, വ്യാപാരം, അന്താരാഷ്ട്ര ബന്ധങ്ങൾ, കുടിയേറ്റം, സുരക്ഷ, സാമൂഹിക സേവനങ്ങൾ എന്നിങ്ങനെയുള്ള വിവിധ വീക്ഷണ കോണുകളിൽ നിന്ന് പകർച്ചവ്യാധി അല്ലെങ്കിൽ പകർച്ചവ്യാധികൾ കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതിനുള്ള ഫലപ്രദമായ തന്ത്രങ്ങൾ പഠിക്കുന്നതിന് ഈ മേഖലയിലെ ഗവേഷണത്തിലേക്ക് കൂടുതൽ നിക്ഷേപം നടത്തേണ്ടതുണ്ട്. വാക്സിൻ വികസനം, കേസ് മാനേജ്മെന്റ്, ചികിത്സാ പദ്ധതികൾ, ജീവൻ രക്ഷിക്കുന്ന മെഡിക്കൽ ഉപകരണങ്ങളുടെ കണ്ടുപിടുത്തം, ഫലപ്രദമായ മരുന്നുകൾ എന്നിവയെ ചുറ്റിപ്പറ്റിയുള്ള ഗവേഷണങ്ങളിൽ നിക്ഷേപിക്കാൻ സർക്കാരുകളെയും സ്വകാര്യമേഖല കമ്പനികളെയും പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കണം. കൂടാതെ, ഡിജിറ്റൽ ഹെൽത്ത് ടെക്നോളജികളിൽ നിക്ഷേപം നടത്തേണ്ടത് പ്രധാനമാണ് – അതായത് ലൈവ് ഹെൽത്ത് ഡാറ്റ ഡാഷ്‌ബോർഡുകളും എപ്പിഡെമോളജിക്കൽ റിസർച്ചും – വൈറസ് പൊട്ടിപ്പുറപ്പെടുന്നത് കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതിനെക്കുറിച്ച് തീരുമാനമെടുക്കുന്നവരെ അറിയിക്കാൻ.

അവസാനമായി, ദേശീയ ആരോഗ്യ സുരക്ഷ വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിനും തത്സമയ ആഗോള ബയോസർവിലൻസ് ഡാറ്റ, അപ്‌ഡേറ്റ് ചെയ്ത ആരോഗ്യ ഗവേഷണം, സാങ്കേതിക ഉപദേശം, അടിയന്തിര പ്രതികരണ ശ്രമങ്ങൾ എന്നിവ നൽകുന്നതിന് രാജ്യങ്ങൾ ഒരുമിച്ച് പ്രവർത്തിക്കേണ്ടത് അനിവാര്യമാണ്. ഇക്കാര്യത്തിൽ സ്വകാര്യമേഖലയിലേക്കും സിവിൽ സമൂഹത്തിലേക്കും എത്തിച്ചേരേണ്ടതാണ്. കാരണം, മുൻകാലങ്ങളിൽ വൈറസ് പൊട്ടിപ്പുറപ്പെടുന്നതിനെ ലഘൂകരിക്കുന്നതിന് അവർ നല്ല സംഭാവനകൾ നൽകിയിട്ടുണ്ട്. ഉദാഹരണത്തിന്, COVID-19 പാൻഡെമിക് സമയത്ത്, അവർ ആഗോള ആരോഗ്യ ശ്രമങ്ങൾക്ക് സംഭാവന നൽകി, സാങ്കേതിക കണ്ടുപിടിത്തങ്ങളിൽ നിക്ഷേപം നടത്തി, ബാധിത സമൂഹങ്ങൾക്ക് അവശ്യ ഉൽ‌പ്പന്നങ്ങളും സേവനങ്ങളും നൽകി, ജീവനക്കാരെ വിദൂരമായി പ്രവർത്തിക്കാൻ പ്രാപ്തരാക്കി.

ഈ നിർണായക ആരോഗ്യ സുരക്ഷാ നടപടികളെ അഭിസംബോധന ചെയ്യുന്നതിലൂടെ, രാജ്യങ്ങൾക്ക് അവരുടെ കഴിവുകൾ ശക്തിപ്പെടുത്താൻ കഴിയും, അതിലൂടെ നിലവിലെ COVID-19 പാൻഡെമിക്കിനെ നന്നായി പരിഹരിക്കാനും ഭാവിയിൽ ഉണ്ടാകുന്ന പൊട്ടിത്തെറികൾ തടയാനും കഴിയും.

ചീഫ് എഡിറ്റര്‍


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top