Flash News

അമേരിക്കയുടെ കണക്കെടുപ്പ് സമയം (എഡിറ്റോറിയല്‍)

January 20, 2021 , ചീഫ് എഡിറ്റര്‍

പണ്ടു കാലത്ത് ഒരു നാടന്‍ ചൊല്ലുണ്ടായിരുന്നു – “കുറുന്തോട്ടിക്ക് വാതം പിടിച്ചാലോ” എന്ന്. വാ​​​​​​​ത​​​​​​​രോ​​​​​​​ഗ​​​​​​​ത്തി​​​​​​​നു​​​​​​​ള്ള ഒരു പ്രധാന മരുന്നാണ് കഷായം. അതിന്റെ ഔഷധക്കൂട്ടുകളില്‍ പ്രധാനപ്പെട്ട ഒന്നാണ് ‘കുറുന്തോട്ടി’ എന്ന ഔഷധ സസ്യം. ആ കു​​​​​​​റു​​​​​​​ന്തോ​​​​​​​ട്ടി​​​​​​​ക്കു ത​​​​​​​ന്നെ വാ​​​​​​​തം പി​​​​​​​ടി​​​​​​​ച്ചാ​​​​​​​ൽ പി​​​​​​​ന്നെ ക​​​​​​​ഷാ​​​​​​​യം ഉ​​​​​​​ണ്ടാ​​ക്കാ​​​​​​​നാ​​​​​​​വി​​​​​​​ല്ല. വാ​​​​​​​തം ഭേ​​​​​​​ദ​​​​​​​മാ​​​​​​​കാ​​​​​​​തെ വി​​​​​​​നാ​​​​​​​ശ​​മു​​​​​​​ണ്ടാ​​വും. ഏതാണ്ട് ആ അവസ്ഥയിലാണ് ഇപ്പോള്‍ അമേരിക്കയിലെ രാഷ്ട്രീയ പ്രതിസന്ധി കടന്നുപോകുന്നത്.

ജനുവരി 6 ന് യുഎസ് ക്യാപിറ്റോളിലെ കൊടുങ്കാറ്റ് രാജ്യത്തെ നടുക്കി, ലോകത്തെ ഞെട്ടിച്ചു. തിരഞ്ഞെടുപ്പ് ഫലങ്ങൾ അംഗീകരിക്കാൻ വിസമ്മതിച്ച ഒരു പ്രസിഡന്റ്, അധികാര കൈമാറ്റത്തിൽ സഹകരിക്കാൻ വിസമ്മതിക്കുകയും കോൺഗ്രസിനെ ആക്രമിക്കാൻ അദ്ദേഹത്തിന്റെ അനുയായികളെ പ്രേരിപ്പിക്കുകയും, അക്രമാസക്തരായ ജനക്കൂട്ടം ക്യാപിറ്റോള്‍ മന്ദിരത്തില്‍ ഇരച്ചു കയറി നാശനഷ്ടങ്ങള്‍ വരുത്തിവെക്കുകയും രേഖകളും ഉപകരണങ്ങളും മോഷ്ടിക്കുകയും, നീതിന്യായ വ്യവാസ്ഥയെ വെല്ലുവിളിക്കുകയും ചെയ്തു.

ട്രംപുമായി വളരെക്കാലമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരുന്ന ക്രൂരമായ പെരുമാറ്റത്തിന്റെ ഏറ്റവും പുതിയ പ്രകടനമായിരുന്നു ക്യാപിറ്റോള്‍ ആക്രമണം. അദ്ദേഹത്തിന്റെ പ്രസിഡന്‍സിയുടെ അവസാന നാളുകളിൽ അപകടകരമായ പരിധിയിലെത്തി അത് രാജ്യത്തെ പ്രതിസന്ധിയിലാക്കുകയും ചെയ്തു. തിരഞ്ഞെടുപ്പ് ഫലം സാക്ഷ്യപ്പെടുത്തുന്നതിൽ നിന്ന് കോൺഗ്രസിനെ തടസ്സപ്പെടുത്തുന്നതിനും തടയുന്നതിനുമായി ഒരു കൂട്ടം കലാപകാരികള്‍ നടത്തിയ ശ്രമം പരാജയപ്പെട്ടു. എന്നാൽ, ആ ആക്രമണം അമേരിക്കയെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം ലോകത്തിന്റെ മുമ്പില്‍ ശിരസ്സു കുനിക്കേണ്ട അവസ്ഥയും ദുഷ്കീര്‍ത്തിയുമാണ് ഉണ്ടാക്കിക്കൊടുത്തത്.

സ്വാര്‍ത്ഥതയും താന്‍‌പോരിമയും തലയ്ക്കു പിടിച്ച ട്രംപിന്റെ അവസ്ഥയാകട്ടേ അദ്ദേഹത്തെയും അനുയായികളെയും സമൂഹത്തില്‍ ഒറ്റപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്തു. ഈ ആക്രമണം അദ്ദേഹം ആസൂത്രണം ചെയ്തില്ലായിരുന്നുവെങ്കില്‍ ഒരുപക്ഷെ അവസാന ദിവസങ്ങളില്‍ അദ്ദേഹത്തിന് വൈറ്റ് ഹൗസില്‍ ഏകാന്ത തടവുകാരനെപ്പോലെ കഴിയേണ്ടി വരില്ലായിരുന്നു. ജനപ്രതിനിധിസഭ രണ്ടാം തവണയാണ് അദ്ദേഹത്തെ ഇംപീച്ച് ചെയ്തത്. പല കമ്പനികളും അദ്ദേഹത്തിന് പ്രചാരണ സംഭാവന വെട്ടിക്കുറയ്ക്കുകയും ബിസിനസ്സ് ബന്ധം വിച്ഛേദിക്കുകയും ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. അദ്ദേഹത്തിന്റെ മക്കളുടെ ബിസിനസ് സാമ്രാജ്യം ഒന്നൊന്നായി തകര്‍ന്നു വീണുകൊണ്ടിരിക്കുന്നു. അവര്‍ക്ക് ലഭിച്ചിരുന്ന നിരവധി ബിസിനസ് കരാറുകള്‍ റദ്ദു ചെയ്യപ്പെട്ടു.

ഒരു തകർന്ന രാജ്യത്തിന്റെ ഭീകരമായ യാഥാർത്ഥ്യങ്ങളെ കഴിഞ്ഞയാഴ്ചത്തെ സംഭവങ്ങൾ പ്രതിഫലിപ്പിക്കുന്നുവെന്നതാണ് മറ്റൊരു കാഴ്ചപ്പാട്. ജോ ബൈഡന്‍ പ്രസിഡന്റ് സ്ഥാനം ഏറ്റെടുക്കുന്നതോടെ ആ യാഥാര്‍ത്ഥ്യങ്ങള്‍ എളുപ്പത്തിൽ അപ്രത്യക്ഷമാകുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കാനാവില്ല.

സെനറ്റിനെയും സഭയെയും നിയന്ത്രിക്കുന്ന തന്റെ പാർട്ടിയുടെ നിർണായക നേട്ടത്തോടെയാണ് പ്രസിഡന്റ് ബൈഡന്‍ ഭരണം ആരംഭിക്കുന്നതെങ്കിലും ആ ഭരണം അദ്ദേഹത്തിന് കൂടുതൽ ബുദ്ധിമുട്ടിലാക്കും. ആഴത്തിൽ ഭിന്നിച്ച ഒരു രാജ്യത്തെ സുഖപ്പെടുത്താനും ഏകീകരിക്കാനുമുള്ള അദ്ദേഹത്തിന്റെ പ്രതിജ്ഞ അത്ര എളുപ്പം പൂര്‍ത്തീകരിക്കാനാവില്ല. രാജ്യത്തെ ഏകീകരിക്കാനുള്ള ശ്രമങ്ങൾക്കിടയില്‍ പൊട്ടിപ്പുറപ്പെടാന്‍ സാധ്യതയുള്ള വംശീയ സംഘർഷങ്ങളും പരിഹരിക്കേണ്ടതുണ്ട്. പകർച്ചവ്യാധി രാജ്യത്ത് പ്രകോപനം സൃഷ്ടിക്കുകയും നാശമുണ്ടാക്കുകയും ചെയ്യുന്നതിനിടയില്‍ ഈ വെല്ലുവിളികളും നേരിടേണ്ടതുണ്ട്. അത് അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഭരണനിർവഹണത്തിലെ ആദ്യത്തെ വെല്ലുവിളിയായിരിക്കും. തന്നെയുമല്ല, അതിന് ദേശീയ സമവായവും ഉഭയകക്ഷി സഹകരണവും ആവശ്യവുമാണ്.

രാജ്യം സുസ്ഥിരമാക്കാനുള്ള ബൈഡന്റെ ശ്രമം ട്രംപിന്റെ രാഷ്ട്രീയ ഭാവിയെ ആശ്രയിച്ചിരിക്കും. വൈറസ് അടങ്ങുകയും സാമ്പത്തിക വീണ്ടെടുക്കൽ ഉറപ്പാക്കുകയും ചെയ്യുന്നതിനപ്പുറമായിരിക്കും അത്. ട്രംപിനെ സഭ ഇംപീച്ച്‌മെന്റ് ചെയ്തിട്ടും സെനറ്റ് അദ്ദേഹത്തെ ശിക്ഷിക്കാൻ സാധ്യതയില്ല. റിപ്പബ്ലിക്കൻ പാർട്ടിക്ക് പാർട്ടിയുടെ തന്നെ പിടിവിടുന്നോ അല്ലെങ്കില്‍ പിളര്‍പ്പ് രൂപപ്പെടുന്നോ എന്നതിനെ ആശ്രയിച്ചിരിക്കും അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഭാവി. സെനറ്റിലെ അതിന്റെ മുതിർന്ന നേതൃത്വം ക്യാപിറ്റോള്‍ ആക്രമണത്തെ അപലപിക്കുകയും തിരഞ്ഞെടുപ്പില്‍ ‘മോഷണം’ നടന്നെന്ന ട്രംപിന്റെ വിവരണം നിരസിക്കുകയും ചെയ്ത സാഹചര്യത്തില്‍ ഏതാനും റിപ്പബ്ലിക്കൻ കോൺഗ്രസുകാരും ഇംപീച്ച്‌മെന്റിന് അനുകൂലമായി വോട്ട് ചെയ്തു.

ട്രംപിനെ വൈറ്റ് ഹൗസില്‍ നിന്നും സെനറ്റിൽ നിന്നും ഒഴിവാക്കുകയും ഇപ്പോൾ ഇംപീച്ച് ചെയ്യപ്പെടുകയും ചെയ്യുന്ന അപകടകരമായ ബാധ്യതയായി പാർട്ടി മോഡറേറ്റുകൾ ഇപ്പോൾ കണ്ടേക്കാം. എന്നാൽ താഴെത്തട്ടിലുള്ള പ്രവർത്തകർക്കും അദ്ദേഹത്തിന്റെ രാഷ്ട്രീയ അടിത്തറയ്ക്കും നിരവധി റിപ്പബ്ലിക്കൻ കോൺഗ്രസുകാർക്കും അങ്ങനെയാകണമെന്നില്ല.

മുതിർന്ന റിപ്പബ്ലിക്കൻ നേതാക്കൾക്ക് പാര്‍ട്ടി പ്രവര്‍ത്തകരില്‍ നിന്നുള്ള സമ്മർദ്ദത്തെ നേരിടാൻ കഴിയുമോ എന്നതാണ് ചോദ്യം. തിരഞ്ഞെടുപ്പ് വിജയത്തിൽ ട്രംപ് വഞ്ചിക്കപ്പെട്ടു എന്ന അസത്യം അവരിൽ പലരും വിശ്വസിക്കുന്നു. വലതുപക്ഷ രാഷ്ട്രീയ ശക്തികൾ താഴേക്കിറങ്ങിയേക്കാം, പക്ഷേ പുറത്തുപോകണമെന്നില്ല. വർഷങ്ങളായി ട്രംപിന്റെ ധൈര്യത്തില്‍ വളര്‍ന്നു പന്തലിച്ച വെളുത്ത മേധാവിത്വ ​​ഗ്രൂപ്പുകൾ സമീപകാല ആക്രമണത്തിൽ നിന്നും തുടർന്നുള്ള സംഭവവികാസങ്ങളിൽ നിന്നും കൂടുതല്‍ ഊര്‍ജ്ജം കൈവരിച്ചിട്ടുണ്ട്. എന്തും എവിടെയും എങ്ങനെയും നടപ്പിലാക്കാമെന്ന ധാരണ അവരില്‍ വളര്‍ന്നു പന്തലിച്ചിട്ടുണ്ട്.

ഇംപീച്ച്‌മെന്റ് നീക്കത്തിനായുള്ള ഡമോക്രാറ്റുകളുടെ രാഷ്ട്രീയ കണക്കുകൂട്ടൽ ഒരു കലാപത്തിന് കാരണമായ ട്രംപിനെ കുറ്റക്കാരനാക്കി നിയമത്തെ ഉയർത്തിപ്പിടിക്കുക മാത്രമല്ല, അദ്ദേഹത്തിന്റെ രാഷ്ട്രീയ ‘മരണവാർത്ത’ എഴുതി റിപ്പബ്ലിക്കൻ പാർട്ടിയെ ഭിന്നിപ്പിക്കുകയും ഭൂരിപക്ഷം അദ്ദേഹത്തെ നിരാകരിക്കുകയും ചെയ്യും. സമൂലമായ ‘ട്രംപിന്റെ പാർട്ടി’ വീണ്ടെടുക്കാൻ റിപ്പബ്ലിക്കൻമാർക്ക് കഴിയുമോ എന്നത് ഇനിയും കണ്ടെത്താനായിട്ടില്ല. ജെന്നിഫർ റൂബിൻ അടുത്തിടെ വാഷിംഗ്ടൺ പോസ്റ്റിൽ എഴുതിയതുപോലെ, “റിപ്പബ്ലിക്കൻമാരുടെ ഞെട്ടിക്കുന്ന എണ്ണം ട്രംപിന്റെ അക്ഷരപ്പിശകിൽ തുടരുന്നു.”

അതിനാൽ രാഷ്ട്രീയ പ്രക്ഷുബ്ധത ഒരു യഥാർത്ഥ സാധ്യതയായി തുടരുന്നു. പ്രത്യേകിച്ചും തീവ്ര വലതുപക്ഷ അക്രമം ഇപ്പോൾ അമേരിക്കൻ രാഷ്ട്രീയ ഭൂപ്രകൃതിയുടെ ഭാഗമാണ്. ട്രംപിന്റെ ഭരണകാലത്ത് അദ്ദേഹം പകര്‍ന്നുകൊടുത്ത ധൈര്യത്തിലും ഊര്‍ജ്ജത്തിലും അക്രമ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങളില്‍ ഏർപ്പെട്ടിരുന്ന തീവ്രവാദ ഗ്രൂപ്പുകൾ സ്ഥിരതയ്ക്ക് ഭീഷണിയായി തുടരും. യുഎസ് സുരക്ഷാ ഏജൻസികളുടെ മുന്നറിയിപ്പുകള്‍ ഇത് സൂചിപ്പിക്കുന്നു. സായുധരായ വെളുത്ത മേധാവിത്വ ​​ഗ്രൂപ്പുകൾ രാജ്യത്തിന് ഏറ്റവും മാരകമായ ഭീഷണികളിലൊന്നാണ്. “വംശീയമായി പ്രേരിത അക്രമ തീവ്രവാദം പ്രധാനമായും വെളുത്ത മേധാവിത്വവാദികളിലാണെന്നും, ആഭ്യന്തര ഭീകരവാദ ഭീഷണികളിൽ ഭൂരിഭാഗവും അവര്‍ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്നതായി കഴിഞ്ഞ ഒക്ടോബറിൽ നടന്ന കോൺഗ്രസ് സാക്ഷ്യപത്രത്തിൽ, എഫ്ബിഐ ഡയറക്ടർ വെളിപ്പെടുത്തിയിരുന്നു.

ജോ ബൈഡന്റെ ഉദ്ഘാടനത്തിനും അതിനുമപ്പുറത്തും രാജ്യത്തുടനീളം അക്രമപരമായ പ്രതിഷേധം നടക്കുമെന്ന് എഫ്ബിഐ മുന്നറിയിപ്പ് നൽകിയിട്ടുണ്ട്. ഉദ്ഘാടന ദിവസം തീവ്രവാദ ഗ്രൂപ്പുകൾ അക്രമം ആസൂത്രണം ചെയ്യുമെന്ന ഭയത്തിനിടയിലാണ് ആയിരക്കണക്കിന് നിയമപാലകരെ വിന്യസിച്ച് വാഷിംഗ്ടൺ അതീവ ജാഗ്രത പുലർത്തുന്നത്.

ഈ രാഷ്‌ട്രീയ പ്രതിസന്ധിയും പ്രശ്‌നകരമായ ആഭ്യന്തര പാരമ്പര്യവും ധ്രുവീകരിക്കപ്പെട്ട അന്തരീക്ഷത്തിൽ കൂടുതൽ പ്രക്ഷുബ്ധമാകാനുള്ള സാധ്യത മതിയായ വെല്ലുവിളിയല്ല എന്ന മട്ടിൽ ബൈഡന്റെ ചുമതല കൂടുതൽ കഠിനമാക്കുന്നു. അമേരിക്കയുടെ ആഗോള പ്രശസ്തിക്ക് മങ്ങലേല്‍ക്കാത്ത വിധത്തില്‍ കാര്യങ്ങള്‍ പരിഹരിക്കാനുള്ള അദ്ദേഹത്തിന്റെ ശ്രമത്തെയും ഇത് സങ്കീർണ്ണമാക്കും. ക്യാപ്പിറ്റോളിനെതിരായ ആക്രമണവും ഇംപീച്ച്‌മെന്റ് നാടകവും യുഎസിന്റെ അന്താരാഷ്ട്ര നിലയ്ക്കും പ്രതിച്ഛായയ്ക്കും വലിയ തിരിച്ചടിയായിട്ടുണ്ട്. ട്രംപ് ഏകപക്ഷീയതയെ പിന്തുടർന്ന് അന്താരാഷ്ട്ര മാനദണ്ഡങ്ങൾ അവഗണിക്കുന്ന നയങ്ങളുടെ പിൻബലത്തിലാണ് ഇത്. ഇവ അമേരിക്കയുടെ മൃദുലമായ സമീപനത്തെ ദുര്‍ബലപ്പെടുത്തുകയും അതിന്റെ പ്രശസ്തിക്ക് കളങ്കം വരുത്തുകയും ചെയ്തു.

അങ്ങനെ, അമേരിക്കയുടെ രാഷ്ട്രീയ പ്രതിസന്ധി വൈറ്റ് ഹൗസിലെ ഒരു പുതിയ താമസക്കാരനോടൊപ്പം അവസാനിച്ചേക്കില്ല. രാജ്യം ഒരു വഴിത്തിരിവിലായതോടെ രാഷ്ട്രീയം അനിശ്ചിതത്വത്തിന്റെ മറ്റൊരു ഘട്ടത്തിലേക്ക് കടന്നേക്കാം. എല്ലാത്തിനുമുപരി, ട്രംപ് പോയപ്പോഴും ട്രംപിസം അമേരിക്കൻ സമൂഹത്തിൽ ഉറച്ചുനിൽക്കുന്നു. വാഷിംഗ്ടണിലെ ഡമോക്രാറ്റിക് മേയർ മുറിയൽ ബൗസര്‍ ഇത് വ്യക്തമായി പറയുന്നു: “ട്രംപിസം ജനുവരി 20 ന് മരിക്കില്ല.”

ചീഫ് എഡിറ്റര്‍


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top