Flash News

ഉദ്ഘാടനങ്ങൾ അമേരിക്കൻ ജനാധിപത്യത്തിന്റെ ശക്തമായ ചിഹ്നങ്ങള്‍

January 20, 2021 , ആന്‍സി

വാഷിംഗ്ടണ്‍: ഓരോ നാല് വർഷത്തിലും, അമേരിക്കക്കാർ പ്രസിഡന്റിന്റെ ഉദ്ഘാടന ദിനത്തില്‍ അമേരിക്കൻ ജനാധിപത്യത്തിന്റെ മുഖമുദ്രയ്ക്ക് സാക്ഷ്യം വഹിക്കുന്നു – സമാധാനപരമായ അധികാര കൈമാറ്റം. ജനുവരി 20 ന്, എല്ലാ കണ്ണുകളും മുൻ വൈസ് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡനിലേക്കായിരിക്കും, അദ്ദേഹം അമേരിക്കയുടെ 46-ാമത് പ്രസിഡന്റായി സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്യുന്നത് കാണാന്‍.

ഉദ്ഘാടന ദിനം സ്വയംഭരണത്തിന്റെ നിലനിൽക്കുന്ന അമേരിക്കൻ ആദർശത്തെ സ്ഥിരീകരിക്കുന്നു. ഭരിക്കുന്നവരുടെ സമ്മതപ്രകാരം ഭരിക്കാനുള്ള അധികാരം നേടിയ ശേഷമാണ് പുതിയ നേതാവ് സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്യുന്നത്.

പുതിയ പ്രസിഡന്റുമാർ അവരുടെ കാലാവധി ആരംഭിക്കുന്നത് അടുത്ത നാല് വർഷത്തേക്ക് സ്വരമൊരുക്കുന്ന ഒരു പ്രസംഗത്തിലൂടെയാണ്.

“ഇത് അമേരിക്കൻ പുതുക്കലിനുള്ള ഒരു യഥാർത്ഥ അവസരമാണ്,” വൈറ്റ് ഹൗസ് ഹിസ്റ്റോറിക്കൽ അസോസിയേഷന്റെ സീനിയർ വൈസ് പ്രസിഡന്റ് കോളിൻ ഷോഗൻ പറയുന്നു. “രാജ്യത്തിന്റെ പ്രസിഡന്റായി പ്രസിഡന്റ് തന്നെ സ്വയം പരിചയപ്പെടുത്തുന്നു. അദ്ദേഹത്തിന് ഇനി ഒരിക്കലും ആ അവസരം ലഭിക്കില്ല. അതിനാൽ, അമേരിക്കൻ ചരിത്രത്തിലെ വളരെ പ്രധാനപ്പെട്ട നിമിഷമാണിത്. ”

ഫ്രാങ്ക്ലിൻ ഡി. റൂസ്‌വെൽറ്റിന്റെ 1933 ലെ ഒരു പ്രസ്താവനയുണ്ട്, “നമുക്ക് ഭയപ്പെടേണ്ട ഒരേയൊരു കാര്യം ഭയം തന്നെയാണ്.” 1961 ൽ ​​ജോൺ എഫ്. കെന്നഡി അമേരിക്കക്കാരോട് “നിങ്ങളുടെ രാജ്യത്തിന് നിങ്ങൾക്കായി എന്തു ചെയ്യാനാകുമെന്ന് ചോദിക്കരുത് – നിങ്ങളുടെ രാജ്യത്തിനായി നിങ്ങൾക്ക് എന്തു ചെയ്യാൻ കഴിയുമെന്ന് ചോദിക്കുക” എന്നാണ് പറഞ്ഞത്.

“പ്രസംഗം പുതിയ പ്രസിഡന്റിന്റെ ആശയങ്ങൾ, പ്രത്യയശാസ്ത്രം, ശൈലി, സ്വരം എന്നിവ ഉൾക്കൊള്ളുന്നു” എന്ന് ജോർജ്ജ് വാഷിംഗ്ടൺ സർവകലാശാലയിലെ രാഷ്ട്രീയ ചരിത്രകാരൻ മാറ്റ് ഡാലെക് പറയുന്നു.

ചില ഉദ്ഘാടന പ്രസംഗങ്ങൾ രാഷ്ട്രീയ രംഗത്ത് ശാശ്വത സ്വാധീനം ചെലുത്തുന്നു. “നമ്മുടെ പ്രശ്‌നത്തിന് സർക്കാരല്ല പരിഹാരം, സർക്കാരാണ് പ്രശ്‌നം” എന്ന് റൊണാൾഡ് റീഗൻ പ്രഖ്യാപിച്ച് നാൽപത് വർഷങ്ങൾ പിന്നിട്ടിട്ടും റിപ്പബ്ലിക്കൻസ് സർക്കാർ വിരുദ്ധ വാചാടോപങ്ങൾ സ്വീകരിക്കുന്നു.

ഫെഡറൽ അധികാരം പരിമിതപ്പെടുത്താനുള്ള റീഗന്റെ ആഹ്വാനമായാലും അല്ലെങ്കിലും അമേരിക്കയുടെ ആദ്യത്തെ കറുത്ത പ്രസിഡന്റായ ബരാക് ഒബാമയുടെ 2009 ഉദ്ഘാടനമായാലും, ഉദ്ഘാടനങ്ങൾ അവരുടെ നിമിഷം മറികടക്കുന്ന സന്ദർഭങ്ങളുണ്ട്.

“അവർ ദേശീയ സ്മരണയിലാണ് ജീവിക്കുന്നത്, കാരണം അവർ രാജ്യത്തെക്കുറിച്ചും അത് കടന്നുപോകുന്ന കാലഘട്ടത്തെക്കുറിച്ചും കൂടുതൽ അടിസ്ഥാനപരമായ എന്തെങ്കിലും സംസാരിക്കുന്നു,” ഡാലെക് പറയുന്നു.

കാലിഫോർണിയ സെനറ്റ് കമല ഹാരിസ് വൈസ് പ്രസിഡന്റായി സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്ത ആദ്യത്തെ വനിതയും നിറമുള്ള ആദ്യ വ്യക്തിയും ആയി 2021 ലെ ഉദ്ഘാടനച്ചടങ്ങിൽ ഉൾപ്പെടും.

അമേരിക്കയുടെ ആദ്യ പ്രസിഡന്റ് ജോർജ്ജ് വാഷിംഗ്ടനെ 1793-ലെ ഉദ്ഘാടന പ്രസംഗത്തിൽ 135 വാക്കുകളാണ് ഉണ്ടായിരുന്നത്. വില്യം ഹെൻറി ഹാരിസണിന്റെ 1841 ലെ ഉദ്ഘാടന പ്രസംഗം 8,455 വാക്കുകളിൽ ഏറ്റവും ദൈർഘ്യമേറിയതായിരുന്നു, അത് ദാരുണവുമായി.

അക്കാലത്ത് പ്രസിഡന്റായി തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ട ഏറ്റവും പ്രായം കൂടിയ വ്യക്തിയായിരുന്നു ഹാരിസൺ. താൻ ഊർജ്ജസ്വലനും ആരോഗ്യവാനാണെന്നും തെളിയിക്കാൻ, 68-കാരനായ ഹാരിസണ്‍ ദൈർഘ്യമേറിയ പ്രസംഗമാണ് നടത്തിയത്. കടുത്ത തണുപ്പ് അവഗണിച്ച് ഒരു മണിക്കൂറിലധികം അദ്ദേഹം പ്രസംഗിച്ചു. അന്ന് വൈകുന്നേരം രോഗബാധിതനായ അദ്ദേഹം ഒരു മാസത്തിനുശേഷം മരണപ്പെടുകയും ചെയ്തു. ചരിത്രത്തിൽ ഏറ്റവും കുറച്ചു കാലം അമേരിക്കൻ പ്രസിഡന്റായ വ്യക്തി എന്ന് രേഖപ്പെടുത്തി.

ഉദ്ഘാടന ദിനത്തിന്റെ വലിയൊരു ഭാഗമാണ് പ്രതീകാത്മകത.

1809-ൽ, യുവ റിപ്പബ്ലിക്കിന്റെ ദേശീയ സ്വത്വം വികസിപ്പിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുമ്പോൾ, ജെയിംസ് മാഡിസൺ തന്റെ ഉദ്ഘാടന വസ്ത്രം, സിൽക്ക് സ്റ്റോക്കിംഗ് വരെ അമേരിക്കയിൽ നിർമ്മിച്ചതാണെന്ന് ഉറപ്പുവരുത്തി. ഡ്വൈറ്റ് ഡി. ഐസൻ‌ഹോവറിന്റെ 1953, 1957 ലെ ഉദ്ഘാടന പരേഡുകൾ ടാങ്കുകൾ, സൈനികർ, മിസൈലുകൾ എന്നിവ പ്രദർശിപ്പിച്ച് അമേരിക്കയുടെ സൈനിക ശക്തി പ്രകടമാക്കി.

“1865 ൽ എബ്രഹാം ലിങ്കന്റെ രണ്ടാം ഉദ്ഘാടന വേളയിൽ ആഫ്രിക്കൻ അമേരിക്കക്കാരെ ആദ്യമായി ഉദ്ഘാടന പരേഡിൽ പങ്കെടുക്കാൻ അദ്ദേഹം ക്ഷണിച്ചു,” ഷോഗൻ പറയുന്നു. വുഡ്രോ വിൽ‌സന്റെ രണ്ടാം ഉദ്ഘാടനമായ 1917 ൽ സ്ത്രീകൾ ആദ്യമായി ഉദ്ഘാടന പരേഡിൽ പങ്കെടുത്തു.”

ഉദ്ഘാടനങ്ങൾ ലളിതമായ രീതിയില്‍ നിന്ന് അതിരുകടന്ന് വളർന്നു

1801-ൽ തോമസ് ജെഫേഴ്സൺ യുഎസ് ക്യാപിറ്റോളിലെ സത്യപ്രതിജ്ഞയ്ക്ക് നടന്നുവന്നാണ് ഉദ്ഘാടന പ്രസംഗം നടത്തി തിരികെ ബോർഡിംഗ് ഹൗസിലേക്ക് പോയത്. ഇന്ന്, കനത്ത സുരക്ഷാ സന്നാഹങ്ങളോടെ പ്രസിഡന്റ് ‘ദി ബീസ്റ്റ്’ എന്നറിയപ്പെടുന്ന ലിമോസിനില്‍ സത്യപ്രതിജ്ഞയ്ക്കായി പോകുന്നു. ഇത് ദശലക്ഷക്കണക്കിന് ആളുകൾ വ്യക്തിപരമായും ഇലക്ട്രോണിക് രീതിയിലും കാണുന്നു. 50 സംസ്ഥാനങ്ങളെ ആഘോഷിക്കുന്ന പരേഡാണ് ചടങ്ങിനെ തുടർന്ന് മണിക്കൂറുകളോളം നീണ്ടുനിൽക്കുന്നത്.

ഉദ്ഘാടന വിഷ്വലുകൾ കൂടുതൽ പ്രാധാന്യമുള്ളതാക്കുന്നതിൽ ടെലിവിഷന്റെ ജനനം ഒരു പങ്കുവഹിച്ചു, പക്ഷേ ജോലിയുടെ ഭാരം വർദ്ധിച്ചു.

“പ്രസിഡന്റ് സ്ഥാനം നൂറ്റാണ്ടുകളായി – പ്രത്യേകിച്ചും ഒന്നാം ലോകമഹായുദ്ധത്തിനും രണ്ടാം ലോക മഹായുദ്ധത്തിനും ശേഷം – വളരെ വലിയ ആഘോഷമായി മാറി,” ഡാലെക് പറയുന്നു. “ഒരു ചരിത്രകാരൻ പറഞ്ഞതുപോലെ, പ്രതീക്ഷകൾ ശരിക്കും അസാധ്യമായ പ്രസിഡന്റ് സ്ഥാനമായി മാറി. പ്രസിഡന്റിന്റെ കടമകളും ഉത്തരവാദിത്തങ്ങളും വളർന്നപ്പോൾ, ഉദ്ഘാടനങ്ങൾ പാർട്ടികളുമായും പരേഡുകളുമായും ജീവിതത്തേക്കാൾ വലിയ അന്തരീക്ഷം ഏറ്റെടുക്കുന്നതായി ഞങ്ങൾ കരുതുന്നു.”

മഹാമാരി ഈ വർഷം സാധാരണ ഉദ്ഘാടന പ്രവർത്തനങ്ങളിൽ പലതും വെട്ടിക്കുറയ്ക്കുമെങ്കിലും, അമേരിക്കൻ ജനാധിപത്യത്തിന്റെ നിലനിൽക്കുന്ന ഉന്മേഷം ആഘോഷിക്കുന്നതിൽ നിന്ന് രാജ്യത്തെ COVID-19 തടയില്ല.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top