Flash News

ജോ ബൈഡന് അഭിനന്ദനമറിയിച്ച് ലോക നേതാക്കള്‍

January 20, 2021 , ആന്‍സി

വാഷിംഗ്ടണ്‍: അമേരിക്കയുടെ 46-ാമത്തെ പ്രസിഡന്റായി സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്ത ജോ ബൈഡന് ലോക നേതാക്കളില്‍ നിന്ന് അഭിനന്ദന പ്രവാഹം.

ഡൊണാൾഡ് ട്രംപുമായി പ്രക്ഷുബ്ധമായ ബന്ധം പുലർത്തിയിരുന്ന ചില യൂറോപ്യൻ നേതാക്കൾ, ജോ ബൈഡന്‍ പ്രസിഡന്റായതില്‍ കൂടുതല്‍ സന്തോഷം പ്രകടിപ്പിച്ചു.

“നാല് വർഷത്തിന് ശേഷം യൂറോപ്പിന് വൈറ്റ് ഹൗസില്‍ ഒരു സുഹൃത്തിനെ ലഭിച്ചു,” യൂറോപ്യൻ കമ്മീഷൻ പ്രസിഡന്റ് ഉർസുല വോൺ ഡെർ ലെയ്ൻ ഒരു സന്ദേശത്തില്‍ പറഞ്ഞു.

“അമേരിക്കയിലെ ഈ പുതിയ പ്രഭാതമാണ് ഞങ്ങൾ ഇത്രയും കാലം കാത്തിരുന്ന നിമിഷം. ഞങ്ങളുടെ ഏറ്റവും പഴയതും വിശ്വസനീയവുമായ പങ്കാളിയുമായി യൂറോപ്പ് ഒരു പുതിയ തുടക്കത്തിന് തയ്യാറാണ്, ” അവർ ബ്രസ്സൽസിലെ യൂറോപ്യൻ നിയമനിർമാതാക്കളോട് പറഞ്ഞു. അമേരിക്കയിലെ ഭിന്നതകൾ ഇല്ലാതാക്കാന്‍ ബൈഡന് കഴിയുമെന്നാണ് പ്രതീക്ഷയെന്നും, അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഉദ്ഘാടനം “സമാന ചിന്താഗതിക്കാരായ സംസ്ഥാനങ്ങളുടെ വലയത്തിലേക്ക് യുഎസ് തിരിച്ചുവരുമെന്ന് കാത്തിരിക്കുന്ന ഒരു ലോകത്തിന്റെ പ്രതീക്ഷയുടെ സന്ദേശമാകുമെന്നും” അവർ പറഞ്ഞു.

യൂറോപ്യൻ കമ്മീഷൻ പ്രസിഡന്റ് ഉർസുല വോൺ ഡെർ ലെയ്ൻ

ജർമ്മൻ പ്രസിഡന്റ് ഫ്രാങ്ക് വാൾട്ടർ സ്റ്റെയ്ൻ‌മിയർ ബുധനാഴ്ച “ജനാധിപത്യത്തിന്റെ നല്ല ദിനം” എന്നാണ് വിശേഷിപ്പിച്ചത്. ബൈഡന് അകമഴിഞ്ഞ അഭിനന്ദനങ്ങള്‍ അറിയിച്ചതോടൊപ്പം മുന്നോട്ടുള്ള എല്ലാ നല്ല തീരുമാനങ്ങള്‍ക്കും ജര്‍മ്മനിയുടെ സഹകരണം ഉറപ്പു നല്‍കുകയും ചെയ്തു.

“ജോ ബൈഡന്‍ ഇന്ന് പ്രസിഡന്റായി സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്ത് വൈറ്റ് ഹൗസിലേക്ക് വരുന്നതിൽ എനിക്ക് അതിയായ സന്തോഷമുണ്ട്. ഈ വികാരമാണ് ജർമ്മനിയിലെ മിക്കവാറും എല്ലാ ജനങ്ങളും പങ്കു വെയ്ക്കുന്നത്. വൈറ്റ് ഹൗസില്‍ ഞങ്ങളുടെ ഒരു സുഹൃത്ത് ഉണ്ടെന്നതില്‍ അഭിമാനിക്കുന്നു,” അദ്ദേഹം പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

അമേരിക്കൻ ജനാധിപത്യത്തിന്റെ കരുത്തും സഹിഷ്ണുതയും പ്രശംസിച്ച സ്റ്റെയ്ൻ‌മിയർ, “അമേരിക്കയിൽ ജനാധിപത്യം വളരെയധികം സമ്മർദ്ദങ്ങൾക്കെതിരെ നിലകൊള്ളുന്നു. ആഭ്യന്തര ശത്രുത ഉണ്ടായിരുന്നിട്ടും, അമേരിക്കയിലെ സ്ഥാപനങ്ങൾ ശക്തമാണെന്ന് തെളിയിച്ചു. പ്രത്യേകിച്ച് തിരഞ്ഞെടുപ്പ് ഉദ്യോഗസ്ഥര്‍, ഗവർണർമാർ, ജുഡീഷ്യറി, കോൺഗ്രസ്.”

മറ്റ് യൂറോപ്യൻ നേതാക്കൾ ട്രം‌പ് ഭരണകാലത്ത് നേരിട്ട ബുദ്ധിമുട്ടുകൾ പരാമർശിക്കുന്നത് ഒഴിവാക്കുകയും ഇൻകമിംഗ് അഡ്മിനിസ്ട്രേഷന്റെ നല്ല സഖ്യകക്ഷികളായിട്ടാണ് അവരെ കാണുന്നതെന്ന് ഉറപ്പാക്കാൻ ശ്രമിക്കുകയും ചെയ്തു.

“കോവിഡിനെതിരായ ഞങ്ങളുടെ പോരാട്ടത്തിലും കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനം, പ്രതിരോധം, സുരക്ഷ, ജനാധിപത്യത്തെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നതിലും പ്രതിരോധിക്കുന്നതിലും ഞങ്ങളുടെ ലക്ഷ്യങ്ങൾ ഒന്നുതന്നെയാണ്, അവ നേടുന്നതിന് നമ്മുടെ രാജ്യങ്ങൾ കൈകോർത്ത് പ്രവർത്തിക്കും,” ബ്രിട്ടീഷ് പ്രധാനമന്ത്രി ബോറിസ് ജോൺസൺ പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

ലോകത്തെ പ്രമുഖ രാജ്യങ്ങളുടെ ജി -7 ഉച്ചകോടിയിലും ഗ്ലാസ്‌ഗോയിൽ നടക്കുന്ന കാലാവസ്ഥാ സമ്മേളനത്തിനും ഈ വർഷം അവസാനം പുതിയ അമേരിക്കൻ പ്രസിഡന്റിനെ ബ്രിട്ടനിലേക്ക് സ്വാഗതം ചെയ്യാൻ താൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നുവെന്ന് ജോൺസൺ ഹൗസ് ഓഫ് കോമൺസിനോട് പറഞ്ഞു.

“ഞങ്ങൾ ബൈഡന്‍ പ്രസിഡന്റ് സ്ഥാനത്തേക്ക് വരുന്നത് കാത്തിരിക്കുകയായിരുന്നു. ജി -20 പ്രസിഡന്റ് സ്ഥാനം കണക്കിലെടുത്ത് ഞങ്ങൾ ഉടൻ പ്രവർത്തിക്കാൻ തുടങ്ങും,” അദ്ദേഹം ഇറ്റാലിയൻ നിയമനിർമാതാക്കളോട് പറഞ്ഞു. “ഞങ്ങൾ രണ്ടുപേരും കാണാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്ന ഫലപ്രദമായ ബഹുമുഖത്വം മുതൽ കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനം, ഹരിത, ഡിജിറ്റൽ പരിവർത്തനം, സാമൂഹിക ഉൾപ്പെടുത്തൽ തുടങ്ങി ശക്തമായ ഒരു പൊതു അജണ്ടയുണ്ട്.”

വ്യത്യസ്തമായ ലോക കാഴ്ചപ്പാടുകളുടെ പ്രതിഫലനമായ അന്താരാഷ്ട്ര വ്യാപാരവും കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനവും ഉൾപ്പെടെ നിരവധി വിഷയങ്ങളിൽ ട്രംപ് ഭരണകൂടവും യൂറോപ്യൻ യൂണിയൻ നേതാക്കളും ഏറ്റുമുട്ടിയിട്ടുണ്ട്.

തങ്ങളുടെ പ്രതിരോധത്തിനായി വേണ്ടത്ര ചെലവഴിക്കാത്തതിന്റെ പേരിൽ ട്രംപ് യൂറോപ്യന്മാരെ ഭീഷണിപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. ബൈഡന്‍ ഭരണകൂടം ഉന്നയിക്കാൻ സാധ്യതയുള്ള ഒരു വിഷയമാണിത്. പക്ഷേ കൂടുതൽ നയതന്ത്രപരമായിട്ടായിരിക്കുമത്. ചില സമയങ്ങളിൽ ട്രംപ് യൂറോപ്പിനെ ഒരു ശത്രുവായി ചിത്രീകരിക്കുകയും ചിലപ്പോൾ നാറ്റോയുടെ മൂല്യത്തെ ചോദ്യം ചെയ്യുകയും ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. രണ്ടാം ലോക മഹായുദ്ധത്തിനുശേഷം പരമ്പരാഗത അറ്റ്‌ലാന്റിക് സമുദ്ര ബന്ധങ്ങളുമായുള്ള വിഷയങ്ങളില്‍ അമേരിക്കൻ നേതാക്കളിൽ നിന്ന് യൂറോപ്യന്മാർ അനുഭവിച്ചതിൽ നിന്ന് വളരെ വ്യത്യസ്തമായിരുന്നു ട്രംപിന്റെ പോരാട്ട ശൈലി.

നാറ്റോ സെക്രട്ടറി ജനറൽ ജെൻസ് സ്റ്റോൾട്ടൻബർഗ് ബൈഡനും വൈസ് പ്രസിഡന്റ് കമല ഹാരിസിനും അഭിനന്ദനങ്ങൾ ട്വീറ്റ് ചെയ്തു: “ഇന്ന് അറ്റ്‌ലാന്റിക് സമുദ്രത്തിന് ഒരു പുതിയ അദ്ധ്യായത്തിന്റെ തുടക്കമാണ്. ശക്തമായ നാറ്റോ വടക്കേ അമേരിക്കയ്ക്കും യൂറോപ്പിനും നല്ലതാണ്.”

ജോർജ്ജ് എച്ച്ഡബ്ല്യു ബുഷിന് ശേഷമുള്ള ഏറ്റവും അറ്റ്‌ലാന്റിക് അനുകൂല അമേരിക്കൻ പ്രസിഡന്റായി ബൈഡനെ വ്യാപകമായി കാണപ്പെടുന്നു.

“കഴിഞ്ഞ നാല് വർഷത്തിനിടയിൽ, യുഎസ് ഭരണകൂടം ചൈനയെക്കുറിച്ചുള്ള തന്ത്രപരമായ ധാരണയിൽ അടിസ്ഥാനപരമായ തെറ്റുകൾ വരുത്തി ചൈനയുടെ ആഭ്യന്തര കാര്യങ്ങളിൽ ഇടപെടുന്നു. ചൈനയെ അടിച്ചമർത്താന്‍ ശ്രമിക്കുകയും, ചൈന-യുഎസ് ബന്ധങ്ങൾക്ക് ഗുരുതരമായ നാശമുണ്ടാക്കുകയും ചെയ്തു. ബൈഡന്‍ ഭരണകൂടം ചൈനയെ പാതിവഴിയിൽ ഉപേക്ഷിക്കില്ലെന്നും, പരസ്പര ബഹുമാനം, സമത്വം, പരസ്പര നേട്ടം എന്നിവയുടെ മനോഭാവത്തിൽ ചൈന-യുഎസ് ബന്ധങ്ങളെ എത്രയും വേഗം ആരോഗ്യകരവും സുസ്ഥിരവുമായ വികസനത്തിന്റെ ശരിയായ പാതയിലേക്ക് നയിക്കുമെന്നും ചൈനീസ് നേതാക്കൾ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു,” ചൈനയുടെ വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയ വക്താവ് ഹുവ ചുനിംഗ് ബുധനാഴ്ച ഒരു പത്രസമ്മേളനത്തിൽ പറഞ്ഞു.

ട്രംപിനെ പിന്തുണയ്ക്കുന്ന നൂറോളം ജാപ്പനീസ് ബുധനാഴ്ച ടോക്കിയോയിലെ തെരുവിലിറങ്ങി അമേരിക്കൻ-ജാപ്പനീസ് പതാകകൾ അഴിച്ചുമാറ്റി. കഴിഞ്ഞ നവംബറിലെ പ്രസിഡന്റ് തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ട്രംപ് “യഥാർത്ഥ വിജയി” ആണെന്ന തെറ്റായ അവകാശവാദങ്ങളുള്ള ബാനറുകള്‍ കെട്ടിപ്പൊക്കി.

“ജപ്പാനിൽ പലരും പ്രസിഡന്റ് ട്രംപിനെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നുവെന്ന് കാണിക്കാൻ ഞങ്ങൾ ആഗ്രഹിക്കുന്നു,” സംഘാടകൻ നൗട്ട കോബയാഷി പറഞ്ഞു. “ഞങ്ങളുടെ ശബ്ദം പസഫിക് സമുദ്രത്തിന് മുകളിലൂടെ പറന്ന് യുഎസിൽ എത്താൻ ഞങ്ങൾ എല്ലാവരും ഒരുമിച്ച് ആക്രോശിച്ചു”

ഇറാൻ പ്രസിഡന്റ് ഹസ്സൻ റൂഹാനി 2015 ലെ ആണവ കരാറിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിച്ചു. അതിൽ നിന്ന് ട്രംപ് അമേരിക്കയെ പിൻവലിച്ചു. ബൈഡന്‍ കരാർ വീണ്ടും നടപ്പാക്കുമെന്നും അമേരിക്കയെ ഉയർത്തുമെന്നും പ്രതീക്ഷിക്കുന്നുവെന്ന് പറഞ്ഞു. ഇറാനിൽ ഉപരോധം ഏർപ്പെടുത്തിയ കാര്യവും അദ്ദേഹം പ്രതിപാദിച്ചു.

“പന്ത് ഇപ്പോൾ യുഎസ് കോടതിയിലാണ്. ഇറാന്റെ 2015 ലെ ആണവ കരാറിലേക്ക് വാഷിംഗ്ടൺ മടങ്ങിയെത്തിയാൽ, കരാർ പ്രകാരമുള്ള ഞങ്ങളുടെ പ്രതിജ്ഞാബദ്ധതകളെയും ഞങ്ങൾ പൂർണമായും മാനിക്കും, ”ടെലിവിഷൻ കാബിനറ്റ് യോഗത്തിൽ റൂഹാനി പറഞ്ഞു.

റഷ്യൻ ഉദ്യോഗസ്ഥരിൽ നിന്നുള്ള പ്രതികരണം നിശബ്ദമായിരുന്നു. ഉദ്ഘാടനത്തിന് മുന്നോടിയായി റഷ്യൻ നേതാവ് വ്‌ളാഡിമിർ പുടിൻ നിശബ്ദനായിരുന്നെങ്കിലും ക്രെംലിൻ വക്താവ് ദിമിത്രി പെസ്‌കോവ് ഒരു പത്രസമ്മേളനത്തിൽ പറഞ്ഞു, അമേരിക്കൻ-റഷ്യ ബന്ധത്തിൽ ഒരു മാറ്റം താൻ മുൻകൂട്ടി കണ്ടിട്ടില്ലെന്ന്.

“റഷ്യയ്ക്ക് ഒന്നും മാറിയിട്ടില്ല. യുഎസുമായി നല്ല ബന്ധം തേടി റഷ്യ നൂറുകണക്കിനു വർഷങ്ങളായി ജീവിച്ചതുപോലെ തന്നെ തുടരും,” അദ്ദേഹം മാധ്യമ പ്രവർത്തകരോട് പറഞ്ഞു. “വാഷിംഗ്ടണിന് പരസ്പര രാഷ്ട്രീയ ഇച്ഛാശക്തി ഉണ്ടോ എന്നത് മിസ്റ്റർ ബൈഡനെയും സംഘത്തെയും ആശ്രയിച്ചിരിക്കും.”

“പുതിയ യുഎസ് നേതാവിനു കീഴിൽ റഷ്യൻ-യുഎസ് ബന്ധത്തിനുള്ള സാധ്യത ഇതുവരെ ശുഭാപ്തിവിശ്വാസത്തെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നില്ല” എന്ന് ക്രെം‌ലിന്‍ നിയന്ത്രിത ദിനപ്പത്രം ഇസ്വെസ്റ്റിയ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തു.

“റഷ്യയും അമേരിക്കയും തമ്മിലുള്ള ബന്ധത്തിന്റെ നിലവിലെ അവസ്ഥ വളരെയധികം ആശങ്കാജനകമാണ്,” സോവിയറ്റ് യൂണിയന്റെ അന്തിമ നേതാവായ മിഖായേൽ ഗോർബച്ചേവ് വാർത്താ ഏജൻസിയായ ടാസിനോട് പറഞ്ഞു. “എന്നാൽ ബന്ധങ്ങൾ സാധാരണ നിലയിലാക്കാൻ ഇതിനെക്കുറിച്ച് എന്തെങ്കിലും ചെയ്യേണ്ടതുണ്ടെന്നും ഇതിനർത്ഥം. നമുക്ക് പരസ്പരം വേലി കെട്ടാൻ കഴിയില്ല. ” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top