Flash News

യുഎസ്-താലിബാൻ കരാർ അവലോകനം ചെയ്യാനുള്ള ബൈഡന്റെ പദ്ധതിയെ അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ സ്വാഗതം ചെയ്തു

January 23, 2021

വാഷിംഗ്ടണ്‍/കാബൂള്‍: താലിബാനുമായുള്ള യുഎസ് കരാർ പുനരവലോകനം ചെയ്യാനുള്ള ബൈഡന്‍ ഭരണകൂടത്തിന്റെ തീരുമാനത്തെ അഫ്ഗാൻ ഉന്നത ഉദ്യോഗസ്ഥർ ശനിയാഴ്ച സ്വാഗതം ചെയ്തു.

തീവ്രവാദികളിൽ നിന്നുള്ള സുരക്ഷാ ഉറപ്പിനും അഫ്ഗാൻ സർക്കാരുമായി സമാധാന ചർച്ചകൾ ആരംഭിക്കാനുള്ള പ്രതിജ്ഞാബദ്ധതയ്ക്കും പകരമായി സൈന്യത്തെ പിൻവലിക്കാൻ ആരംഭിക്കുന്നതിനായി കഴിഞ്ഞ വർഷം ഖത്തറില്‍ വെച്ച് താലിബാനുമായി വാഷിംഗ്ടൺ കരാർ ഒപ്പിട്ടിരുന്നു.

സെപ്റ്റംബർ മുതൽ ഖത്തറി തലസ്ഥാനമായ ദോഹയിൽ താലിബാൻ, അഫ്ഗാൻ സർക്കാർ ഈ ചർച്ചകളിൽ ഏർപ്പെട്ടിട്ടും അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലുടനീളം അക്രമങ്ങൾ വർദ്ധിച്ചതിനാൽ ബൈഡന്‍ ഭരണകൂടം കരാർ വീണ്ടും വിലയിരുത്തണം. യുദ്ധത്തിൽ തകർന്ന രാജ്യത്ത് ആക്രമണങ്ങൾ അവസാനിപ്പിക്കുന്നതിനുള്ള ഒരു ഉടമ്പടിയായിരിക്കണം അവലോകനത്തിന്റെ ഫലം എന്ന് അഫ്ഗാനിസ്ഥാന്‍ മന്ത്രി അബ്ദുല്ല ഖെഞ്ചാനി ശനിയാഴ്ച ഒരു വീഡിയോ പ്രസ്താവനയില്‍ പറഞ്ഞു. അവലോകനം അഫ്ഗാൻ ജനതയെ സമാധാനത്തിലേക്ക് നയിക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നതായും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡന്റെ പുതിയ സുരക്ഷാ ഉപദേഷ്ടാവ് ജേക്ക് സള്ളിവൻ തന്റെ അഫ്ഗാൻ കൗണ്ടര്‍പാര്‍ട്ട് ഹംദുള്ള മോഹിബുമായി സംസാരിക്കുകയും കരാർ അവലോകനം ചെയ്യാനുള്ള അമേരിക്കയുടെ ഉദ്ദേശ്യം വ്യക്തമാക്കുകയും ചെയ്തുവെന്ന് ദേശീയ സുരക്ഷാ കൗൺസിൽ വക്താവ് എമിലി ഹോർൺ പറഞ്ഞു.

തീവ്രവാദ ഗ്രൂപ്പുകളുമായുള്ള ബന്ധം വിച്ഛേദിക്കുന്നതിനും അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ അക്രമങ്ങൾ കുറയ്ക്കുന്നതിനും അഫ്ഗാൻ സർക്കാരുമായും മറ്റ് പങ്കാളികളുമായും അർത്ഥവത്തായ ചർച്ചകളിൽ ഏർപ്പെടാന്‍ താലിബാന്‍ പ്രതിജ്ഞാബദ്ധതയിലാണോ എന്ന് പരിശോധിക്കാൻ വാഷിംഗ്ടൺ ആഗ്രഹിക്കുന്നു എന്നും എമിലി ഹോര്‍ണ്‍ പറഞ്ഞു.

സമാധാന പ്രക്രിയയെ ശക്തമായതും പ്രാദേശികവുമായ നയതന്ത്ര ശ്രമത്തോടെ യുഎസ് പിന്തുണയ്ക്കുമെന്ന് സള്ളിവൻ അടിവരയിട്ടു പറയുന്നു. ഇത് നീതിയുക്തമായ രാഷ്ട്രീയ ഒത്തുതീർപ്പും സ്ഥിരമായ വെടിനിർത്തലും നേടാൻ ഇരുപക്ഷത്തെയും സഹായിക്കുമെന്നും അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.

സമാധാന പ്രക്രിയയുടെ ഭാഗമായി സ്ത്രീകളുടെയും ന്യൂനപക്ഷ വിഭാഗങ്ങളുടെയും അവകാശങ്ങളിൽ സമീപകാലത്ത് കൈവരിച്ച പുരോഗതി സംരക്ഷിക്കുന്നതിനുള്ള അമേരിക്കയുടെ പിന്തുണയെക്കുറിച്ചും സള്ളിവൻ ചർച്ച ചെയ്തു. “കരാറുമായി ബന്ധപ്പെട്ടപ്പോൾ താലിബാൻ പറഞ്ഞത് അവർ കരാറിൽ പ്രതിജ്ഞാബദ്ധരാണെന്നും ഞങ്ങളുടെ പ്രതിജ്ഞാബദ്ധതയെ മാനിക്കുന്നുവെന്നുമാണ്,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

“കരാറിൽ മറുവശവും പ്രതിജ്ഞാബദ്ധരായിരിക്കുമെന്ന് ഞങ്ങൾ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു,” ഖത്തറിലെ ഗ്രൂപ്പ് വക്താവ് മുഹമ്മദ് നയീം വാര്‍ത്താ മാധ്യമങ്ങളോട് പറഞ്ഞു.

പുതിയ ബൈഡന്‍ ഭരണകൂടം വാഷിംഗ്ടണിന്റെ അഫ്ഗാൻ നയം എങ്ങനെ പുനർവിചിന്തനം ചെയ്യുമെന്നതിനെക്കുറിച്ചുള്ള കരാർ അവലോകനം ചെയ്യാനുള്ള നീക്കം കാബൂളിലെ ഉന്നത ഉദ്യോഗസ്ഥര്‍ക്ക് ആശ്വാസമായി.

രാജ്യത്ത് സ്ഥിരമായ വെടിനിർത്തലിനും നീതിപൂർവകമായ സമാധാനത്തിനും വേണ്ടി പ്രവർത്തിക്കാൻ ഇരുപക്ഷവും സമ്മതിച്ചതായി അഫ്ഗാൻ ദേശീയ സുരക്ഷാ ഉപദേഷ്ടാവ് മൊഹിബ് ട്വീറ്റ് ചെയ്തു. കരാർ പ്രഖ്യാപിച്ച ലക്ഷ്യങ്ങൾ നേടുന്നതിൽ പരാജയപ്പെട്ടുവെന്നും, താലിബാൻ 2020 ഫെബ്രുവരിയിലെ കരാർ പാലിക്കുന്നതിൽ പരാജയപ്പെട്ടുവെന്നും മറ്റൊരു ഉന്നത അഫ്ഗാൻ സർക്കാർ ഉദ്യോഗസ്ഥൻ പറഞ്ഞു.

“ഇതുവരെയുള്ള കരാർ താലിബാൻറെ അക്രമം അവസാനിപ്പിക്കാനും അഫ്ഗാനികൾ ആഗ്രഹിക്കുന്ന വെടിനിർത്തൽ നടത്താനും ഉദ്ദേശിച്ച ലക്ഷ്യം കൈവരിച്ചിട്ടില്ല,” ആഭ്യന്തര മന്ത്രിയും മുൻ പ്രസിഡന്റ് അഷ്‌റഫ് ഘാനിയും ട്വിറ്ററിലൂടെ പറഞ്ഞു.

മാരകമായ ആക്രമണങ്ങളും കൊലപാതകങ്ങളും അടുത്ത മാസങ്ങളിൽ വർദ്ധിച്ചു, പ്രത്യേകിച്ചും കാബൂളിൽ നിരവധി മാധ്യമപ്രവർത്തകർ, സാമൂഹ്യ പ്രവർത്തകർ, ജഡ്ജിമാർ, രാഷ്ട്രീയക്കാർ എന്നിവരെ പകൽ ആക്രമണങ്ങളിൽ കൊലപ്പെടുത്തി.
ഈ കൊലപാതകങ്ങളുടെ ഉത്തരവാദിത്തം താലിബാൻ നിഷേധിച്ചെങ്കിലും അഫ്ഗാൻ, യുഎസ് ഉദ്യോഗസ്ഥർ കൊലപാതകത്തിന് ഗ്രൂപ്പിനെ കുറ്റപ്പെടുത്തി.

ചൊവ്വാഴ്ച, ബൈഡന്റെ സ്റ്റേറ്റ് സെക്രട്ടറിയായി നാമനിർദ്ദേശം ചെയ്യപ്പെട്ട ആന്റണി ബ്ലിങ്കൻ തന്റെ സെനറ്റ് സ്ഥിരീകരണ ഹിയറിംഗില്‍ പറഞ്ഞത് “ഈ ശാശ്വത യുദ്ധം അവസാനിപ്പിക്കാൻ ഞങ്ങൾ ആഗ്രഹിക്കുന്നു” എന്നാണ്.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top