കർഷകരുമായുള്ള ഏറ്റുമുട്ടലിൽ മുന്നൂറോളം പോലീസുകാർക്ക് പരിക്കേറ്റു; ട്രാക്ടർ റാലി അക്രമത്തിൽ 22 കേസുകൾ ഫയൽ ചെയ്തു

ന്യൂഡല്‍ഹി: ദേശീയ തലസ്ഥാനത്ത് കർഷകരുടെ ട്രാക്ടർ പരേഡിനിടെ ഉണ്ടായ അക്രമവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ഇതുവരെ 22 എഫ്ഐആർ രജിസ്റ്റർ ചെയ്തതായും 300 ഓളം പോലീസുകാർക്ക് പരിക്കേറ്റതായും അധികൃതർ അറിയിച്ചു.

അക്രമത്തിൽ ഏർപ്പെട്ട കർഷകരെ തിരിച്ചറിയാൻ ഒന്നിലധികം വീഡിയോകളും സിസിടിവി ദൃശ്യങ്ങളും സ്കാൻ ചെയ്യുന്നുണ്ടെന്നും കുറ്റവാളികൾക്കെതിരെ കർശന നടപടിയെടുക്കുമെന്നും ഒരു ഉദ്യോഗസ്ഥൻ പറഞ്ഞു.

അക്രമത്തെത്തുടർന്ന് അധിക അർദ്ധസൈനികരെ വിന്യസിച്ചുകൊണ്ട് ദേശീയ തലസ്ഥാനത്ത് പലയിടത്തും പ്രത്യേകിച്ചും ചെങ്കോട്ടയിലും കർഷക പ്രതിഷേധ സ്ഥലങ്ങളിലും സുരക്ഷ ഏർപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്.

പതിനായിരക്കണക്കിന് പ്രക്ഷോഭകർ പോലീസ് ബാരിക്കേഡുകള്‍ തകര്‍ക്കുകയും പൊലീസുമായി ഏറ്റുമുട്ടുകയും, വാഹനങ്ങൾക്ക് കേടുപാടുകള്‍ വരുത്തുകയും ചെയ്തതിനാൽ നഗരത്തിലെ തെരുവുകള്‍ യുദ്ധക്കളമായി. മൂന്ന് പുതിയ കാർഷിക നിയമങ്ങൾ റദ്ദാക്കണമെന്ന കർഷക യൂണിയനുകളുടെ ആവശ്യങ്ങൾ ഉയർത്തിക്കാട്ടുന്നതിനാണ് ചൊവ്വാഴ്ച നടന്ന ട്രാക്ടർ പരേഡ്.

ചൊവ്വാഴ്ച നടന്ന അക്രമവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ഇതുവരെ 22 എഫ്ഐആർ രജിസ്റ്റർ ചെയ്തിട്ടുണ്ടെന്ന് അഡീഷണൽ പ്രോ (ദില്ലി പോലീസ്) അനിൽ മിത്തൽ പറഞ്ഞു. സംഭവത്തിൽ മുന്നൂറിലധികം പോലീസുകാർക്ക് പരിക്കേറ്റിട്ടുണ്ട്.

ദേശീയ തലസ്ഥാനത്ത് കർഷകരുടെ ട്രാക്ടർ പരേഡിനിടെ ഉണ്ടായ അക്രമങ്ങളെക്കുറിച്ച് ചർച്ച ചെയ്യുന്നതിനായി പ്രതിഷേധ യൂണിയനുകളുടെ അംബ്രല്ലാ സംഘടനയായ സാംക്യുക്ത കിസാൻ മോർച്ച ബുധനാഴ്ച പിന്നീട് ഒരു യോഗം വിളിച്ചു. മോർച്ച യോഗത്തിന് മുമ്പ് 32 പഞ്ചാബ് യൂണിയനുകളുടെ പ്രതിനിധികളും മൂന്ന് കാർഷിക നിയമങ്ങൾക്കെതിരായ പ്രധാന പ്രതിഷേധ കേന്ദ്രമായ സിങ്കു അതിർത്തിയിൽ യോഗം ചേരും.

റിപ്പബ്ലിക് ദിനത്തിൽ ട്രാക്ടർ റാലി എസ്കെഎം നിർദ്ദേശിച്ചിരുന്നു. ട്രാക്ടർ പരേഡുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ദില്ലി പൊലീസുമായി നിരവധി തവണ കൂടിക്കാഴ്ചകൾ നടത്തിയിരുന്നു.

സമ്മതിച്ച നാല് റൂട്ടുകളിൽ നിർദ്ദിഷ്ട പദ്ധതികൾ പ്രകാരം സമാധാനപരമായ റാലി നടത്താൻ അവർ പോലീസിന് ഉറപ്പ് നൽകിയിരുന്നു. ചൊവ്വാഴ്ച രാവിലെ 8.30 ഓടെ 6,000 മുതൽ 7,000 വരെ ട്രാക്ടറുകൾ സിങ്കു അതിർത്തിയിൽ ഒത്തുകൂടിയതായി പോലീസ് പറഞ്ഞു.

മുൻകൂട്ടി തീരുമാനിച്ച റൂട്ടിലേക്ക് പോകുന്നതിനുപകരം, മധ്യ ഡൽഹിയിലേക്ക് പോകാൻ അവർ നിർബന്ധിച്ചു, ആവർത്തിച്ചുള്ള അഭ്യർത്ഥനകൾ ഉണ്ടായിരുന്നിട്ടും, നിഹാങ്‌സിന്റെ നേതൃത്വത്തിൽ കുതിരപ്പുറത്ത് വാളുകളും കിർപാനുകളും ഫർസകളും ഘടിപ്പിച്ച കർഷകർ പോലീസിനെതിരെ തിരിഞ്ഞു. നിരവധി ബാരിക്കേഡുകള്‍ തകർത്തു. മുക്കർബ ചൗക്കിനും ട്രാൻസ്പോർട്ട് നഗറിനുമിടയിൽ സ്ഥാപിച്ച ബാരിക്കേഡുകൾ തകര്‍ത്തതായി പോലീസ് പറഞ്ഞു.

ഗാസിപൂർ, തിക്രി അതിർത്തികളിൽ നിന്നും സമാനമായ സംഭവങ്ങൾ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. ഗാസിപ്പൂർ അതിർത്തിയിലെ കർഷകർ പലയിടത്തും ബാരിക്കേഡുകൾ ലംഘിച്ച് ഐടിഒയിലേക്ക് പോയി. അവിടെ സിങ്കു അതിർത്തിയിൽ നിന്ന് വന്ന കർഷകരും ചേർന്നു.

തിക്രി അതിർത്തിയിലും കർഷകർ മുൻകൂട്ടി തീരുമാനിച്ച പദ്ധതിയെ അംഗീകരിക്കാതെ പൊലീസുമായി ഏറ്റുമുട്ടി. അവർ ബാരിക്കേഡുകൾ തകർക്കുക മാത്രമല്ല, പോലീസ് വാഹനങ്ങളെയും ഉദ്യോഗസ്ഥരെയും മാരകായുധങ്ങൾ ഉപയോഗിച്ച് ആക്രമിക്കുകയും ചെയ്തു. നജഫ്ഗഡിലേക്ക് തിരിയുന്നതിനുപകരം അവർ പീരഗരിയിലേക്കും ദേശീയ തലസ്ഥാനത്തിന്റെ മധ്യഭാഗത്തേക്കും പോയി.

ഐടിഒയിൽ, ഗാസിപൂർ, സിങ്കു അതിർത്തികളിൽ നിന്ന് വന്ന ഒരു വലിയ സംഘം കർഷകർ ഡല്‍ഹിയിലേക്ക് പോകാൻ ശ്രമിച്ചിരുന്നു. പോലീസുകാർ അവരെ തടഞ്ഞപ്പോൾ, ഒരു കൂട്ടം കർഷകർ അക്രമാസക്തരായി ബാരിക്കേഡുകൾ തകർക്കുകയും ഇരുമ്പ് ഗ്രില്ലുകൾക്കും ഡിവൈഡറുകൾക്കും കേടുപാടുകൾ വരുത്തുകയും ഈ ബാരിക്കേഡുകളിൽ വിന്യസിച്ചിരിക്കുന്ന പോലീസുകാരെ മറികടക്കാൻ ശ്രമിക്കുകയും ചെയ്തതായി പോലീസ് പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

അതേസമയം, ചില കർഷകരും നശീകരണ പ്രവർത്തനങ്ങളിൽ ഏർപ്പെടുകയും പോലീസുകാരെ ആക്രമിക്കുകയും ചെയ്തു. പിന്നീട് അവർ പദ്ധതികൾ മാറ്റി ചെങ്കോട്ടയിലേക്ക് നീങ്ങി.

ചെങ്കോട്ടയിൽ അവർ വാതിലുകൾ തകർത്തു. ജനക്കൂട്ടത്തിൽ ഒരു വിഭാഗം ചെങ്കോട്ടയുടെ കവാടത്തിന് മുകളിൽ കയറുകയും അവിടെ അവരുടെ സംഘടനയുടെ പതാക ഉയർത്തുകയും ചെയ്തു.

Print Friendly, PDF & Email

Related News

Leave a Comment