യുഎസുമായുള്ള ‘ന്യൂ സ്റ്റാർട്ട്’ ആണവ കരാർ വിപുലീകരിക്കുന്ന നിയമത്തിൽ റഷ്യൻ പ്രസിഡന്റ് ഒപ്പുവച്ചു

വാഷിംഗ്ടണ്‍: റഷ്യയും യുഎസും തമ്മിലുള്ള അവസാനത്തെ ആണവായുധ നിയന്ത്രണ കരാറായ സ്ട്രാറ്റജിക് ആയുധ റിഡക്ഷൻ ട്രീറ്റി (ന്യൂ സ്റ്റാർട്ട്) വിപുലീകരിക്കുന്ന നിയമത്തിൽ റഷ്യൻ പ്രസിഡന്റ് വ്‌ളാഡിമിർ പുടിൻ ഒപ്പുവച്ചു. മുൻ പ്രസിഡന്റ് ഡോണാള്‍ഡ് ട്രം‌പിന്റെ ഭരണകൂടം ഇത് നീട്ടുന്നതിൽ പരാജയപ്പെട്ടിരുന്നു.

വെള്ളിയാഴ്ച പുറത്തിറക്കിയ പ്രസ്താവനയിൽ, ന്യൂ സ്റ്റാർട്ടിനെ പരാമർശിച്ച് പുടിൻ “റഷ്യയും യുഎസും തമ്മിലുള്ള കരാർ നീട്ടുന്നതിനുള്ള അംഗീകാരം സംബന്ധിച്ച ഫെഡറൽ നിയമത്തിൽ” ഒപ്പുവെച്ചതായി പ്രഖ്യാപിച്ചു.

“നിലവിലെ ഫെഡറൽ നിയമം അതിന്റെ ഔദ്യോഗിക പ്രഖ്യാപന ദിവസം തന്നെ പ്രാബല്യത്തിൽ വരും,” റഷ്യയും അമേരിക്കയും തമ്മിലുള്ള തന്ത്രപരമായ ബന്ധങ്ങളുടെ സുതാര്യതയും പ്രവചനാത്മകതയും സംരക്ഷിക്കുന്നതിനും ആഗോള തന്ത്രപരമായ സ്ഥിരതയെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നതിനും വിപുലീകരണം അനുവദിക്കുന്നതായി പുടിന്‍ പറഞ്ഞു.

വിപുലീകരണത്തിനുള്ള ബില്ലിന് റഷ്യൻ പാർലമെന്റിന്റെ ഇരു സഭകളും ബുധനാഴ്ച ഐകകണ്ഠ്യേന അംഗീകാരം നൽകിയിരുന്നു. അതിനു ഒരു ദിവസം മുമ്പ് പുതിയ യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡനുമായുള്ള ആദ്യ ഫോൺ കോളിനെ തുടർന്ന് പുടിൻ സമർപ്പിച്ചതാണ് ഇത്.

ബുധനാഴ്ച നടന്ന വേൾഡ് ഇക്കണോമിക് ഫോറത്തിന്റെ വെർച്വൽ മീറ്റിംഗിലേക്കുള്ള വീഡിയോ ലിങ്ക് വഴി സംസാരിച്ച റഷ്യൻ നേതാവ് ഉടമ്പടി “ശരിയായ ദിശയിലേക്കുള്ള ചുവടുവെപ്പ്” ആയി നീട്ടാനുള്ള ബൈഡന്റെ തീരുമാനത്തെ പ്രശംസിച്ചു.

എല്ലാ നടപടിക്രമങ്ങളും പൂർത്തിയായിക്കഴിഞ്ഞാൽ നയതന്ത്ര കുറിപ്പുകൾ കൈമാറുന്നതിലൂടെ വിപുലീകരണം സാധൂകരിക്കുമെന്ന് ഉപ വിദേശകാര്യ മന്ത്രി സെർജി റയാബ്കോവ് നിയമസഭാംഗങ്ങളോട് പറഞ്ഞു.

1,550 ൽ കൂടുതൽ ആണവായുധങ്ങളും 700 വിന്യസിച്ച മിസൈലുകളും ബോംബറുകളും ഇരു രാജ്യങ്ങള്‍ക്കും ഉണ്ടാകാൻ ഈ ഉടമ്പടി അനുവദിക്കുന്നു. നിബന്ധനകള്‍ കർശനമായില്‍ ‘പാലിക്കുന്ന’ സ്ഥിരീകരണ പ്രക്രിയയും ഇത് വിഭാവനം ചെയ്യുന്നു.

ഫെബ്രുവരി 5-ന് അവസാനിക്കുന്ന ഉടമ്പടി നീട്ടണമെന്ന് റഷ്യ വളരെക്കാലമായി ആവശ്യപ്പെട്ടിരുന്നു. എന്നാൽ മുൻ യു എസ് പ്രസിഡന്റ് ഡൊണാൾഡ് ട്രംപിന്റെ ഭരണകൂടം കഴിഞ്ഞ വർഷം ഇക്കാര്യത്തിൽ ചർച്ചകള്‍ ആരംഭിക്കുകയും ആവശ്യങ്ങളുടെ പട്ടികയിൽ വിപുലീകരണം ഏർപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്തിരുന്നു. എന്നാല്‍, ഇരുപക്ഷവും തങ്ങളുടെ അഭിപ്രായവ്യത്യാസങ്ങൾ പരിഹരിക്കുന്നതിൽ പരാജയപ്പെട്ടതിനാൽ ചർച്ചകൾ പിന്നീട് മുരടിച്ചു.

മറ്റൊരു പ്രധാന ആയുധ നിയന്ത്രണ ഉടമ്പടിയായ ഇന്റർമീഡിയറ്റ് റേഞ്ച് ന്യൂക്ലിയർ ഫോഴ്‌സ് ട്രീറ്റി (ഐ‌എൻ‌എഫ്) 2019 ഓഗസ്റ്റിൽ കാലഹരണപ്പെട്ടതിന് ശേഷം റഷ്യയും യുഎസും തമ്മിലുള്ള അവസാനത്തെ നോൺ‌പ്രോലിഫറേഷൻ ഇടപാടാണ്
ന്യൂ സ്റ്റാർട്ട്.

ട്രംപിന്റെ കീഴിലുള്ള യുഎസ് ഏകപക്ഷീയമായി വിശ്വാസ നിർമാണ കരാർ ഉപേക്ഷിച്ച് മാസങ്ങൾ കഴിഞ്ഞപ്പോൾ, പങ്കെടുക്കുന്നവരുടെ മുഴുവൻ പ്രദേശത്തും രഹസ്യാന്വേഷണം നടത്താൻ അനുവദിക്കുന്ന ഓപ്പൺ സ്കൈസ് ഉടമ്പടി ഉപേക്ഷിക്കുന്നതായി ഈ മാസം ആദ്യം റഷ്യ പ്രഖ്യാപിച്ചിരുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment