കൊറോണ വൈറസിന്റെ ഉറവിടം തേടി ലോകാരോഗ്യ സംഘടന ചൈനയിലെ വുഹാന്‍ മാര്‍ക്കറ്റില്‍

വുഹാൻ: കൊറോണ വൈറസ് പകര്‍ച്ചവ്യാധിയുടെ ഉറവിടം തേടി ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുടെ വിദഗ്ധ സംഘം ചൈനീസ് നഗരമായ വുഹാനിലെ ഭക്ഷ്യ വിതരണ കേന്ദ്രമായി അറിയപ്പെടുന്ന ഒരു മാർക്കറ്റ് സന്ദർശിച്ചു.

വുഹാനിലെ ഏറ്റവും വലിയ സീഫുഡ് മാർക്കറ്റുകളിലൊന്നായ ബൈഷാഷോ മാർക്കറ്റിന്റെ ഭാഗങ്ങളിലൂടെ ടീം അംഗങ്ങൾ ചൈനീസ് ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെയും പ്രതിനിധികളുടെയും സംഘത്തോടൊപ്പം നടന്ന് പരിശോധന നടത്തി.

വെറ്ററിനറി, വൈറോളജി, ഫുഡ് സേഫ്റ്റി, എപ്പിഡെമിയോളജി എന്നിവയിൽ വിദഗ്ധരായ അംഗങ്ങൾ ഇതുവരെ വൈറസ് പൊട്ടിപ്പുറപ്പെട്ടെന്ന് കരുതുന്ന കേന്ദ്രത്തിലെ രണ്ട് ആശുപത്രികൾ, വുഹാൻ ജിൻ‌യിന്റാൻ ഹോസ്പിറ്റൽ, ഹുബൈ ഇന്റഗ്രേറ്റഡ് ചൈനീസ്, വെസ്റ്റേൺ മെഡിസിൻ ഹോസ്പിറ്റൽ എന്നിവ സന്ദർശിച്ചു.

കൊറോണ വൈറസിന്റെ ആദ്യകാല ചരിത്രത്തിനായി സമർപ്പിക്കപ്പെട്ട ഒരു മ്യൂസിയവും എക്സിബിഷനും ശനിയാഴ്ച അവർ സന്ദർശിച്ചു.

വുഹാൻ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് വൈറോളജി, വുഹാൻ സെന്റർ ഫോർ ഡിസീസ് കൺട്രോൾ ഉൾപ്പെടെയുള്ള ലബോറട്ടറികളും സംഘം സന്ദര്‍ശിച്ചു.

വൈറസ് പൊട്ടിപ്പുറപ്പെട്ട സമയത്തും അതിനുശേഷവും ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയെ വിലക്കിയിരുന്ന ചൈനയുടെ ഇപ്പോഴത്തെ നീക്കം തങ്ങളുടെ മേല്‍ ആരോപിക്കപ്പെട്ട കുറ്റം ഒഴിവാക്കാൻ ശ്രമിക്കുന്നതാണെന്നും, രാഷ്ട്രീയ മുതലെടുപ്പ് നടത്താനാണെന്നും ആരോപണമുണ്ട്. ശാസ്ത്രജ്ഞരുടെ ഈ ഒരൊറ്റ സന്ദർശനം വൈറസിന്റെ ഉത്ഭവം സ്ഥിരീകരിക്കാൻ സാധ്യതയില്ലെന്നും പറയപ്പെടുന്നു.

വൈറസ് പൊട്ടിപ്പുറപ്പെടാന്‍ നിരവധി കാരണങ്ങളുണ്ടെന്ന് വിദഗ്ധര്‍ പറയുന്നു. മൃഗസംരക്ഷണ കേന്ദ്രത്തിലെ മൃഗങ്ങളുടെ സാമ്പിളുകൾ, ജനിതക വിശകലനം, എപ്പിഡെമോളജിക്കൽ പഠനങ്ങൾ എന്നിവയുൾപ്പെടെയുള്ള ഗവേഷണങ്ങൾ നടത്തുന്ന ഒരു സമഗ്ര ശ്രമമാണത്. മറ്റൊരു സാധ്യത ഒരു വന്യജീവി വേട്ടക്കാരൻ വൈറസിനെ വുഹാനിലേക്ക് കൊണ്ടുപോയി വ്യാപാരികൾക്ക് കൈമാറിയതാകാം. വൈറസ് ബാധിച്ച ശീതീകരിച്ച സമുദ്രവിഭവങ്ങൾ ഇറക്കുമതി ചെയ്തതാകാം മറ്റൊരു കാരണമെന്നും അഭിപ്രായമുണ്ട്. എന്നാല്‍, അന്താരാഷ്ട്ര ശാസ്ത്രജ്ഞരും ഏജൻസികളും ഇത് നിരാകരിച്ചു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment