യുഎസ് നിരോധനം ഒഴിവാക്കിയാൽ ഇറാനിൽ നിന്നുള്ള ക്രൂഡ് ഇറക്കുമതി പുനരാരംഭിക്കാൻ ഇന്ത്യ

അമേരിക്ക ഇറാനു മേല്‍ ഏര്‍പ്പെടുത്തിയിരിക്കുന്ന ഉപരോധം ഒഴിവാക്കുകയും റിഫൈനറികൾക്ക് കയറ്റുമതി ചെയ്യാൻ അനുവാദം നല്‍കുകയും ചെയ്താൽ ഇറാനിൽ നിന്നുള്ള ക്രൂഡ് ഇറക്കുമതി പുനരാരംഭിക്കാൻ രാജ്യം മടിക്കില്ലെന്ന് ഹിന്ദുസ്ഥാൻ പെട്രോളിയം കോർപ്പറേഷൻ ചെയർമാൻ എം കെ സുരാന അഭിപ്രായപ്പെട്ടു.

ഇറാനിയൻ ക്രൂഡ് ഇന്ത്യൻ റിഫൈനറികളുടെ ഇറക്കുമതിയില്‍ മുതല്‍ക്കൂട്ടായിരുന്നു. സാഹചര്യം അനുകൂലമായി വന്നാല്‍ ആ ക്രൂഡ് ഇറക്കുമതി ചെയ്യുന്നതില്‍ സന്തോഷമേ ഉള്ളൂ എന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ഇറാനിലെ അസംസ്കൃത വിൽപ്പനയ്ക്ക് 2018 ൽ ഏർപ്പെടുത്തിയ അനധികൃത ഉപരോധം ലഘൂകരിക്കാൻ വാഷിംഗ്ടണിൽ പുതുതായി ഭരണം ഏറ്റെടുത്ത ബൈഡന്‍ ഭരണകൂടം ശ്രമിക്കുന്നുവെന്ന റിപ്പോർട്ടുകളുടെ പശ്ചാത്തലത്തിലാണ് സുരാന ഈ പരാമർശങ്ങൾ നടത്തിയത്.

ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ മൂന്നാമത്തെ എണ്ണ ഇറക്കുമതി ചെയ്യുന്നതും എണ്ണ ഉപഭോക്താവുമായ ഇന്ത്യ, ഇറാനിൽ നിന്നുള്ള ഇറക്കുമതി നിർത്തിവയ്ക്കുന്നതിന് മുമ്പ് ഇറാനിൽ നിന്നുള്ള രണ്ടാമത്തെ ഏറ്റവും വലിയ ക്രൂഡ് വാങ്ങുന്ന രാജ്യമായിരുന്നു. ഇറാനിൽ നിന്നും വെനിസ്വേലയിൽ നിന്നും സപ്ലൈസ് ലഭ്യമാക്കാൻ ന്യൂഡൽഹി ശ്രമിക്കുമെന്ന് പെട്രോളിയം മന്ത്രി ധർമേന്ദ്ര പ്രധാൻ അമേരിക്കയിലെ തിരഞ്ഞെടുപ്പിനു ശേഷം പറഞ്ഞിരുന്നു.

മറ്റ് രാജ്യങ്ങളുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്തുമ്പോൾ ഇറാനിയൻ എണ്ണ വാങ്ങുന്നതിന് ഇന്ത്യൻ റിഫൈനറികൾക്ക് മുൻഗണന നൽകുമെന്ന് സുരാന പറഞ്ഞു. പ്രധാനമായും പേയ്‌മെന്റിനും ചരക്ക് കിഴിവുകൾക്കും ഇറാൻ അനുകൂലമായ നിബന്ധനകൾ വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നതാണ്.

ഇറാനിയൻ ക്രൂഡ് വിപണിയിൽ ഇല്ലാതിരുന്ന സാഹചര്യത്തിൽ കഴിഞ്ഞ രണ്ട് വർഷമായി യുഎസ് പോലുള്ള വിതരണക്കാരിൽ നിന്ന് ഇന്ത്യൻ റിഫൈനറികൾ ക്രൂഡ് ഇറക്കുമതി ചെയ്യുന്നുണ്ടെന്ന് ഉദ്യോഗസ്ഥർ പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment