ഉത്തരാഖണ്ഡ് ഹിമപാത ദുരന്തം: 11 മൃതദേഹങ്ങൾ കണ്ടെടുത്തു; രക്ഷാപ്രവർത്തനം തുടരുന്നു

ഡെറാഡൂൺ: ഉത്തരാഖണ്ഡിലെ ഹിമപാത ദുരന്തത്തില്‍ രക്ഷാപ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ ഇപ്പോഴും തുടര്‍ന്നുകൊണ്ടിരിക്കുന്നു. ദുരന്തത്തില്‍ കാണാതായ ഇരുന്നൂറിലധികം പേരില്‍ 11 പേരുടെ മൃതദേഹങ്ങള്‍ കണ്ടെടുത്തു.

ചമോലി ജില്ലയിലെ ഋഷിഗംഗ താഴ്‌വരയിൽ ഉണ്ടായ ഹിമപാതത്തിൽ പെട്ടെന്നുണ്ടായ വെള്ളപ്പൊക്കത്തില്‍ ഋഷിഗംഗ, തപോവൻ വിഷ്ണുഗഡ് ജലവൈദ്യുത പദ്ധതികളിൽ ജോലി ചെയ്തിരുന്നവരെ തിരയുന്നതിനായി കരസേന, ഇന്തോ-ടിബറ്റൻ അതിർത്തി പോലീസ്, ദേശീയ ദുരന്ത നിവാരണ സേന എന്നിവരെ നിയോഗിച്ചിട്ടുണ്ട്.

ഹിമപാതത്തിന്റെ തകർച്ചയെത്തുടർന്ന്‌ അളക്നന്ദയിലും അതിന്റെ പോഷകനദികളിലും ഉണ്ടായ പെട്ടെന്നുള്ള വെള്ളപ്പൊക്കം കാരണം, ഹിമാലയത്തിന്റെ ഉയർന്ന പ്രദേശങ്ങളിൽ കനത്ത നാശമുണ്ടായി.

രണ്ട് ജലവൈദ്യുത പദ്ധതികളിൽ (റിഷിഗംഗ, തപോവൻ വിഷ്ണുഗഡ്) ജോലി ചെയ്യുന്ന 200 ഓളം പേരെയാണ് ഈ പെട്ടെന്നുള്ള ദുരന്തത്തെ തുടർന്ന് കാണാതായത്. എൻ‌ടി‌പി‌സിയുടെ ഈ പദ്ധതികള്‍ക്ക് വന്‍ നാശനഷ്ടമാണ് സംഭവിച്ചിരിക്കുന്നത്.

തപോവൻ വിഷ്ണുഗൗഡ് ജലവൈദ്യുത പദ്ധതിയുടെ തുരങ്കത്തിൽ 35 ഓളം പേർ കുടുങ്ങിക്കിടക്കുന്നതായി റിപ്പോർട്ടുകളുണ്ട്. ഇവരെ രക്ഷപ്പെടുത്താനുള്ള ശ്രമങ്ങൾ തുടരുകയാണ്. മറ്റൊരു തുരങ്കത്തിൽ കുടുങ്ങിയ പത്തിലധികം പേരെ ഞായറാഴ്ച രക്ഷപ്പെടുത്തിയിരുന്നു.

ഇതുവരെ 203 പേരെ കാണാനില്ലെന്നും അതിൽ 11 മൃതദേഹങ്ങൾ കണ്ടെടുത്തിട്ടുണ്ടെന്നും ഉത്തരാഖണ്ഡ് മുഖ്യമന്ത്രി ത്രിവേന്ദ്ര സിംഗ് റാവത്ത് പറഞ്ഞു. “ഒരു അനുബന്ധ സ്ഥാപനത്തിന്റെ തപോവൻ പദ്ധതിയെക്കുറിച്ച് ഇന്നലെ വരെ ഞങ്ങൾക്ക് അറിയില്ലായിരുന്നു. 35 ഓളം പേർ മറ്റൊരു തുരങ്കത്തിൽ കുടുങ്ങിക്കിടക്കുന്നതായി റിപ്പോർട്ടുണ്ട്. രക്ഷാപ്രവർത്തനം പുരോഗമിക്കുന്നു,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. മരിച്ചവരുടെ കുടുംബങ്ങൾക്ക് നാല് ലക്ഷം രൂപ നഷ്ടപരിഹാരവും മുഖ്യമന്ത്രി പ്രഖ്യാപിച്ചിട്ടുണ്ട്.

മറ്റൊരു ട്വീറ്റിൽ അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു, “നമ്മുടെ ധീരരായ സൈനികർ ഒറ്റരാത്രികൊണ്ട് രക്ഷാപ്രവർത്തനത്തിനായി തുരങ്കത്തിനടുത്തെത്തി രക്ഷാപ്രവർത്തനം ആരംഭിച്ചു. കൂടുതൽ ജീവൻ രക്ഷിക്കാനാകുമെന്ന് ഞങ്ങൾ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. ദുരിതബാധിതരായ എല്ലാവര്‍ക്കും എന്റെ അനുശോചനം.”

ഞായറാഴ്ച, വെള്ളപ്പൊക്കത്തിന്റെ പാതയിൽ വരുന്ന വീടുകളെല്ലാം ഒഴുകിപ്പോയി. താഴത്തെ ഭാഗങ്ങളിൽ മനുഷ്യവാസ കേന്ദ്രങ്ങൾക്ക് നാശനഷ്ടമുണ്ടാകാൻ സാധ്യതയുണ്ട്. നിരവധി ഗ്രാമങ്ങൾ ഒഴിപ്പിക്കുകയും ആളുകളെ സുരക്ഷിത സ്ഥലങ്ങളിലേക്ക് മാറ്റുകയും ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.

വൈകുന്നേരത്തോടെ, താഴ്ന്ന പ്രദേശങ്ങൾ സുരക്ഷിതമാണെന്നും അടുത്തുള്ള ഗ്രാമങ്ങൾക്ക് ഭീഷണിയൊന്നുമില്ലെന്നും കേന്ദ്ര ജല കമ്മീഷൻ പറഞ്ഞെങ്കിലും ധൗലി ഗംഗാ നദിയുടെ ജലനിരപ്പ് ഞായറാഴ്ച രാത്രി വീണ്ടും ഉയർന്നു. ഇത് ചുറ്റുമുള്ള പ്രദേശങ്ങളിൽ താമസിക്കുന്ന ആളുകൾക്കിടയിൽ പരിഭ്രാന്തി സൃഷ്ടിച്ചു.

ഞായറാഴ്ച രാത്രി എട്ടുമണിയോടെ ധൗലി ഗംഗയിലെ ജലനിരപ്പ് പെട്ടെന്ന് ഉയർന്നതിനെത്തുടർന്ന് ഒരു പ്രോജക്റ്റ് ഏരിയയിൽ നടന്നുകൊണ്ടിരിക്കുന്ന ദുരിതാശ്വാസ, രക്ഷാപ്രവർത്തനങ്ങൾ അധികൃതർക്ക് നിർത്തേണ്ടിവന്നു.

ദൃക്‌സാക്ഷികൾ പറയുന്നതനുസരിച്ച്, രാവിലെ ധൗലി ഗംഗയുടെ ജലനിരപ്പ് ഉച്ചത്തിലുള്ള ശബ്ദത്തോടെ വർദ്ധിച്ചു. വെള്ളം ഒരു കൊടുങ്കാറ്റിന്റെ രൂപത്തിൽ ചലിച്ചുകൊണ്ടിരുന്നു, ഒപ്പം കുതിച്ചൊഴുകുന്ന വെള്ളത്തില്‍ പെട്ടതെല്ലാം ഒലിച്ചുപോയി.

റെയ്‌നിയിലെ വെള്ളപ്പൊക്കത്തെ തുടർന്ന് ഒരു മോട്ടോർവേയും നാല് സ്വിംഗ് ബ്രിഡ്ജുകളും ഒഴുകിപ്പോയി. സൈനിക ഹെലികോപ്റ്ററുകളിലൂടെ ദുരിതാശ്വാസ സാമഗ്രികൾ എത്തിക്കുന്ന ഏഴ് ഗ്രാമങ്ങളിൽ സമ്പർക്കം നഷ്ടപ്പെട്ടു.

രക്ഷാപ്രവർത്തനവും ദുരിതാശ്വാസ പ്രവർത്തനങ്ങളും ശക്തമായി നടക്കുന്നുണ്ടെന്ന് ഉത്തരാഖണ്ഡ് പോലീസ് ജനറൽ ജനറൽ അശോക് കുമാർ പറഞ്ഞു. അതിന് ബുൾഡോസറുകൾ, ജെസിബികൾ എന്നിവയും കയറുകളും സ്നിഫർ നായ്ക്കളേയും ഉപയോഗിക്കുന്നുണ്ട്.

പൗരി, തെഹ്രി, രുദ്രപ്രയാഗ്, ഹരിദ്വാർ, ഡെറാഡൂൺ എന്നിവയുൾപ്പെടെ നിരവധി ജില്ലകളില്‍ അതീവ ജാഗ്രത പാലിക്കുകയും ഐടിബിപിയേയും ദേശീയ ദുരന്ത നിവാരണ സേനയേയും രക്ഷാപ്രവർത്തനത്തിനും ദുരിതാശ്വാസത്തിനും അയച്ചിട്ടുണ്ട്.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment