ഉത്തരാഖണ്ഡ് ഹിമാനി ദുരന്തം: മരണസംഖ്യ 31 ആയി, രക്ഷാപ്രവർത്തനം തുടരുന്നു

ഡെറാഡൂൺ: ഉത്തരാഖണ്ഡിലെ ചമോലി ജില്ലയിലെ ഋഷിഗംഗ താഴ്‌വരയിൽ ഹിമാനി തകർന്നതിനെ തുടർന്ന് ഞായറാഴ്ച ഉണ്ടായ വെള്ളപ്പൊക്കത്തിൽ രക്ഷാപ്രവർത്തന, ദുരിതാശ്വാസ പ്രവർത്തനങ്ങൾ തുടരുന്നു. അതേസമയം, ഈ ദുരന്തത്തിൽ മരിച്ചവരുടെ എണ്ണം 31 ആയി ഉയർന്നു, നിരവധി പേരെ ഇനിയും കണ്ടെത്താനായില്ല.

ഉത്തരാഖണ്ഡ് സംസ്ഥാന ദുരന്ത നിവാരണ കേന്ദ്രത്തിൽ നിന്ന് ലഭിച്ച വിവരമനുസരിച്ച് തിങ്കളാഴ്ച നടന്ന ദുരന്തത്തിൽ 171 പേരെ കാണാതായിട്ടുണ്ട്. ജലവൈദ്യുത പദ്ധതികളിൽ ജോലി ചെയ്യുന്നവരും സമീപ ഗ്രാമങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള പ്രദേശവാസികളുമാണ് കാണാതായവര്‍.

ചൊവ്വാഴ്ച ജോഷിമത്തിലെ റാണിമി ഗ്രാമത്തിലെ ഋഷിഗംഗ പവർ പ്രോജക്ട് സൈറ്റിൽ നിന്ന് മൂന്ന് മൃതദേഹങ്ങൾ കൂടി കണ്ടെടുത്തതായി അധികൃതര്‍ പറഞ്ഞു.

ദുരന്ത സമയത്ത് പ്ലാന്റിൽ ഡ്യൂട്ടിയിലുണ്ടായിരുന്ന 44 പേരുടെ പട്ടിക സൈറ്റിൽ പ്രോജക്ട് നടത്തുന്ന കുന്തന്‍ ഗ്രൂപ്പ് നൽകിയിട്ടുണ്ടെന്ന് അധികൃതർ പറഞ്ഞു. ഞായറാഴ്ച രാവിലെ സംഭവം നടന്നപ്പോൾ രണ്ട് പോലീസുകാരും സംഭവസ്ഥലത്ത് ഉണ്ടായിരുന്നു.

70 ലധികം പേര്‍ അവശിഷ്ടങ്ങൾക്കടിയിൽ കുടുങ്ങിക്കിടപ്പുണ്ടാകാമെന്ന് ഗ്രാമവാസികൾ പറയുന്നു. ചുറ്റുമുള്ള ഗ്രാമങ്ങളിൽ നിന്ന് എട്ടോളം പേരെ കാണാനില്ലെന്ന് രൺവാനി സർപഞ്ച് ഭവാനി റാണ പറഞ്ഞു.

റോഡുകൾ വൃത്തിയാക്കാനും കാണാതായവരെ തിരയാനും കുറഞ്ഞത് ഒരാഴ്ചയെടുക്കുമെന്ന് എൻ‌ഡി‌ആർ‌എഫിലെ മുതിർന്ന ഉദ്യോഗസ്ഥർ പറഞ്ഞു.

എൻ‌ടി‌പി‌സിയുടെ നിർമ്മാണത്തിലിരിക്കുന്ന 480 മെഗാവാട്ട് തപോവൻ വിഷ്ണുഗഡ് പദ്ധതിക്ക് 1,500 കോടി രൂപയുടെ നഷ്ടമുണ്ടായതായി കേന്ദ്ര ഊർജ്ജ മന്ത്രി ആർ‌കെ സിംഗ് അറിയിച്ചു. മരിച്ചവരുടെ കുടുംബങ്ങൾക്ക് 20 ലക്ഷം രൂപ വീതം നഷ്ടപരിഹാരം നൽകാനും എൻടിപിസിയോട് ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ടെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

തപോവൻ പ്രദേശത്തെ ദുരന്തബാധിത പ്രദേശത്തെ വൈദ്യുതി പദ്ധതിയുടെ ചെറിയ തുരങ്കത്തിൽ നിന്ന് ഞായറാഴ്ച 12 പേരെ ഒഴിപ്പിച്ചു. 250 മീറ്റർ നീളമുള്ള രണ്ടാമത്തെ തുരങ്കത്തിൽ കുടുങ്ങിയ 35 പേരെ ഒഴിപ്പിക്കാനുള്ള പ്രവർത്തനം തുടരുകയാണ്.

ഞായറാഴ്ച മുഖ്യമന്ത്രി റാവത്ത് ദുരന്തബാധിത പ്രദേശം സന്ദർശിച്ചു. തിങ്കളാഴ്ച അദ്ദേഹം വീണ്ടും തപോവാനിലെത്തി രക്ഷാപ്രവർത്തനത്തിനും ദുരിതാശ്വാസ പ്രവർത്തനങ്ങൾക്കുമായി എത്തി. തപോവാനിലേക്ക് പോകുന്നതിനുമുമ്പ് മുഖ്യമന്ത്രി റാവത്ത് സോഷ്യൽ മീഡിയയിൽ പറഞ്ഞു, “ഞാൻ ദുരിതബാധിത പ്രദേശങ്ങളിലേക്ക് പോകുന്നു, രാത്രി അവിടെ താമസിക്കും.”

പ്രദേശത്ത് ദുരിതാശ്വാസ, രക്ഷാപ്രവർത്തനങ്ങൾ അതിവേഗം നടക്കുന്നുണ്ടെന്നും അതിൽ ഒരു വിട്ടുവീഴ്ചയ്ക്കും സര്‍ക്കാര്‍ ഒരുക്കമല്ലെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ഈ അപകടത്തെ വികസനത്തിനെതിരായ പ്രചാരണത്തിന് കാരണമാക്കരുതെന്നും അദ്ദേഹം ജനങ്ങളോട് അഭ്യർത്ഥിച്ചു.

ഇന്നലെ മുതൽ പോലീസ് ഡയറക്ടർ ജനറൽ അശോക് കുമാർ ഈ പ്രദേശത്ത് തമ്പടിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും, കമ്മീഷണറും ഡെപ്യൂട്ടി ഇൻസ്പെക്ടർ ജനറലുമായ ഗർവാളിനും തിങ്കളാഴ്ച മുതൽ അവിടെ തമ്പടിക്കാൻ നിർദേശം നൽകിയിട്ടുണ്ടെന്നും റാവത്ത് പറഞ്ഞു.

അതേസമയം, കേന്ദ്ര വിദ്യാഭ്യാസ മന്ത്രി ഡോ. രമേശ് പൊഖ്രിയാൽ നിഷാങ്ക്, ഗർവാൾ എംപി തിരത്ത് സിംഗ് റാവത്ത് തുടങ്ങിയവരും ദുരിതബാധിത പ്രദേശങ്ങൾ സന്ദർശിച്ച് സ്ഥിതിഗതികൾ മനസ്സിലാക്കി.

ഹെലികോപ്റ്ററുകളുടെ സഹായത്തോടെ 13 ഗ്രാമങ്ങളിൽ റേഷൻ, മരുന്നുകൾ, മറ്റ് ദുരിതാശ്വാസ സാമഗ്രികൾ എന്നിവ വിതരണം ചെയ്യുന്നുണ്ട്. ദുരിതാശ്വാസ, രക്ഷാപ്രവർത്തനങ്ങൾക്കായി 20 കോടി രൂപ സംസ്ഥാന ദുരന്ത നിവാരണ സേനയിൽ നിന്ന് ഉടൻ അനുവദിച്ചു.

കാണാതായവരുടെ കുടുംബങ്ങൾക്ക് സാമ്പത്തിക സഹായം നൽകുകയാണ് സർക്കാരിന്റെ ലക്ഷ്യമെന്ന് ചീഫ് സെക്രട്ടറി ഓം പ്രകാശ് പറഞ്ഞു.

ശ്രീനഗറിൽ നിന്നുള്ള ഒരു എഞ്ചിനീയറും കാണാതായവരിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു

ഉത്തരാഖണ്ഡിൽ ഹിമാനിയുടെ ഒരു ഭാഗം തകർന്ന സംഭവത്തിന് ശേഷം കാണാതായവരിൽ കശ്മീരിൽ നിന്നുള്ള ഒരു എഞ്ചിനീയറും ഉൾപ്പെടുന്നു.

ശ്രീനഗറിലെ സൗര പ്രദേശത്ത് താമസിക്കുന്നയാളാണ് ബഷരത് അഹ്മദ് സർഗാർ എന്നും അദ്ദേഹം ഒരു സ്വകാര്യ കമ്പനിയുടെ സിവിൽ എഞ്ചിനീയറായി ഉത്തരാഖണ്ഡിലെ ഋഷിഗംഗ പവർ പ്രോജക്ടിൽ ജോലി ചെയ്യുകയായിരുന്നുവെന്നും അധികൃതർ അറിയിച്ചു. ഞായറാഴ്ച രാവിലെയുണ്ടായ ദുരന്തം മുതൽ ഇയാളെ കാണാനില്ല.

ഉത്തരാഖണ്ഡ് സർക്കാരുമായി ഞങ്ങൾ ഈ വിഷയം ഉന്നയിച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് ജമ്മു കശ്മീർ ദുരന്ത നിവാരണ ഡയറക്ടർ ആമിർ അലി പറഞ്ഞു. അവിടത്തെ ദുരന്തനിവാരണ അധികൃതരുമായി ഞങ്ങൾ ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു. രക്ഷാപ്രവർത്തനം നടക്കുന്നു.

എൻ‌ടി‌പി‌സി പദ്ധതിയുടെ അടുത്ത ബന്ധുക്കൾക്ക് 20 ലക്ഷം രൂപ സഹായം പ്രഖ്യാപിച്ചു

ഉത്തരാഖണ്ഡിലെ ചമോലി ജില്ലയിലെ റെനി പ്രദേശത്ത് ഉണ്ടായ വെള്ളപ്പൊക്കത്തിൽ തകർന്ന എൻ‌ടി‌പി‌സി പദ്ധതിയിൽ മരിച്ചവരുടെ ആശ്രിതർക്ക് 20 ലക്ഷം രൂപ ധനസഹായം നൽകുമെന്ന് കേന്ദ്ര ഊര്‍ജ്ജ മന്ത്രി ആർ‌കെ സിംഗ് തിങ്കളാഴ്ച അറിയിച്ചു.

ദുരന്തബാധിത പ്രദേശങ്ങൾ സന്ദർശിച്ച ശേഷം ജോളി ഗ്രാന്റ് വിമാനത്താവളത്തിൽ മാധ്യമങ്ങളോട് സംസാരിച്ച കേന്ദ്രമന്ത്രി സിംഗ് 13.2 മെഗാവാട്ട് ഋഷിഗംഗ ജലവൈദ്യുത പദ്ധതിക്ക് പൂർണമായും നാശനഷ്ടമുണ്ടായതായും എൻടിപിസിയുടെ 480 മെഗാവാട്ട് തപോവൻ-വിഷ്ണുഗഡ് പദ്ധതിക്കും വലിയ നാശനഷ്ടമുണ്ടായതായും പറഞ്ഞു.

എൻ‌ടി‌പി‌സി, ടി‌എച്ച്‌ഡി‌സി, എസ്‌ജെ‌വി‌എൻ‌എൽ ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെ സംഘം ഇസ്‌റോയുടെ ചിത്രങ്ങളുടെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ സ്ഥലം പരിശോധിച്ച് നഷ്ടത്തിന്റെ കാരണം കണ്ടെത്തും. അതിനുപുറമെ, മലയോര സംസ്ഥാനങ്ങളിൽ വിജിലൻസ് സംവിധാനം ലഭ്യമാക്കുമെന്നും അതിനാൽ ഹിമപാതം തുടങ്ങിയവ മുൻകൂട്ടി അറിയാന്‍ സാധിക്കുമെന്നും സിംഗ് പറഞ്ഞു.

മരിച്ചവരുടെ ആശ്രിതർക്ക് സംസ്ഥാന സർക്കാരും കേന്ദ്ര സർക്കാരും സാമ്പത്തിക സഹായം നൽകുമെന്നും കേന്ദ്രമന്ത്രി പറഞ്ഞു. മരണപ്പെട്ടവരുടെ കുടുംബങ്ങൾക്ക് 20 ലക്ഷം രൂപ നൽകാനും എൻടിപിസിയോട് ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്.

ഈ പദ്ധതി പൂർത്തീകരിക്കുന്നതിനുള്ള സമയപരിധി 2028 ൽ നേരത്തെ നിശ്ചയിച്ചിരുന്നുവെങ്കിലും ഇനി അത് എപ്പോൾ സംഭവിക്കുമെന്ന് നാശനഷ്ടങ്ങള്‍ കണക്കാക്കിയതിനുശേഷം മാത്രമേ തീരുമാനിക്കുകയുള്ളൂവെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

മന്ത്രിയായിരിക്കെ ഗംഗയെയും അതിന്റെ പ്രധാന ഉപനദികളെയും ബന്ധിപ്പിച്ചുകൊണ്ടുള്ള ജലവൈദ്യുത പദ്ധതിക്ക് ബിജെപി നേതാവ് ഉമാ ഭാരതി എതിര്‍പ്പ് പ്രകടിപ്പിച്ചിരുന്നു. ഹിമാലയം വളരെ സെൻസിറ്റീവ് സ്ഥലമാണെന്നും അതിനാൽ ഗംഗയിലും അതിന്റെ പ്രധാന കൈവഴികളിലും ജലവൈദ്യുത പദ്ധതികൾ പണിയരുതെന്നും അവര്‍ ആവശ്യപ്പെട്ടിരുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment