10 മില്യൺ യുഎസ് ഡോളർ കോവിഡ് ദുരിതാശ്വാസ തട്ടിപ്പ്; ഇന്ത്യൻ-അമേരിക്കൻ എഞ്ചിനീയർ കുറ്റം സമ്മതിച്ചു

വാഷിംഗ്ടൺ: കൊറോണ വൈറസ് എയ്ഡ്, റിലീഫ്, ഇക്കണോമിക് സെക്യൂരിറ്റി (കെയർസ്) നിയമപ്രകാരം ചെറുകിട ബിസിനസ് അഡ്മിനിസ്ട്രേഷൻ (എസ്‌ബി‌എ) ഉറപ്പുനൽകിയ 10 മില്യൺ ഡോളറിലധികം മാപ്പു നല്‍കാവുന്ന (തിരിച്ചടയ്ക്കേണ്ടതില്ലാത്ത) വായ്പകൾ ആവശ്യപ്പെട്ട് വ്യാജ ബാങ്ക് വായ്പാ അപേക്ഷ സമർപ്പിച്ചതിന് ടെക്സസില്‍ ഇന്ത്യന്‍-അമേരിക്കന്‍ എഞ്ചിനീയര്‍ ശശാങ്ക് റായ് (30) കുറ്റം സമ്മതിച്ചതായി ജസ്റ്റിസ് ഡിപ്പാര്‍ട്ട്മെന്റ്.

ജസ്റ്റിസ് ഡിപ്പാർട്ട്‌മെന്റിന്റെ ക്രിമിനൽ ഡിവിഷനിലെ ആക്ടിംഗ് അസിസ്റ്റന്റ് അറ്റോർണി ജനറൽ നിക്കോളാസ് എൽ. മക്വെയ്ഡ്, ടെക്സസ് ഈസ്റ്റേണ്‍ ഡിസ്ട്രിക്റ്റ് ആക്ടിംഗ് യുഎസ് അറ്റോർണി നിക്കോളാസ് ജെ. ഗഞ്ചെ, ഫെഡറൽ ഹൗസിംഗ് ഫിനാൻസ് ഏജൻസിയുടെ (എഫ്എച്ച്എഫ്എ) ഇൻസ്പെക്ടർ ജനറൽ ലോറ എസ്. വർത്തൈമർ – ഓഫീസ് ഓഫ് ഇൻസ്പെക്ടർ ജനറൽ (ഒഐജി), ഫെഡറൽ ഡെപ്പോസിറ്റ് ഇൻഷുറൻസ് കോർപ്പറേഷന്റെ (എഫ്ഡിഐസി) ഇൻസ്പെക്ടർ ജനറൽ ജയ് എൻ. ലെര്‍ണര്‍, യുഎസ് പോസ്റ്റൽ ഇൻസ്പെക്ഷൻ സർവീസിന്റെ (യുഎസ്പിഐഎസ്) ക്രിമിനൽ ഇൻവെസ്റ്റിഗേഷൻ ഗ്രൂപ്പിന്റെ എസ്‌ബി‌എ-ഒ‌ഐജിയും ഇൻസ്പെക്ടറുമായ ഡെലാനി ഡി ലിയോൺ-കോളൻ എന്നിവര്‍ സം‌യുക്തമായാണ് അന്വേഷണം നടത്തിയത്.

വയർ തട്ടിപ്പ്, ബാങ്ക് തട്ടിപ്പ്, ഒരു ധനകാര്യ സ്ഥാപനത്തിനും ചെറുകിട ബിസിനസ് അഡ്മിനിസ്ട്രേഷനും (എസ്‌ബി‌എ) തെറ്റായ വിവരങ്ങള്‍ നല്‍കിയതിനും 2020 മെയ് 13 ന് ഇയാൾക്കെതിരെ കുറ്റം ചുമത്തിയിരുന്നു.

കുറ്റം സമ്മതിച്ചതിന്റെ ഭാഗമായി, രണ്ട് വ്യത്യസ്ത ബാങ്കുകളിൽ നിന്ന് എസ്‌ബി‌എ ഉറപ്പു നൽകിയ മാപ്പ് നൽകാവുന്ന ദശലക്ഷക്കണക്കിന് ഡോളർ താൻ തേടിയിട്ടുണ്ടെന്ന് റായ് സമ്മതിച്ചു. പേ ചെക്ക് പ്രൊട്ടക്ഷൻ പ്രോഗ്രാം (പി‌പി‌പി) വഴി കോവിഡ് -19 ദുരിതാശ്വാസത്തിനായി എസ്‌ബി‌എ ഉറപ്പു നൽകിയ വായ്പകൾക്കായി രണ്ട് വ്യത്യസ്ത വായ്പക്കാർക്ക് റായ് രണ്ട് വ്യാജ ക്ലെയിമുകൾ നൽകി. ആദ്യ വായ്പക്കാരന് സമർപ്പിച്ച അപേക്ഷയിൽ, പി‌പി‌പി വായ്പയിൽ നിന്ന് 10 മില്യൺ ഡോളർ റായ് തേടി, 250 ജീവനക്കാരുണ്ടെന്ന് വ്യാജമായി അവകാശപ്പെട്ട് പ്രതിമാസം ശരാശരി 4 മില്യൺ ഡോളർ ശമ്പളം നല്‍കണമെന്നും അപേക്ഷയില്‍ രേഖപ്പെടുത്തി. രണ്ടാമത്തെ അപേക്ഷയിൽ, 250 ജീവനക്കാരുണ്ടെന്ന് വ്യാജമായി അവകാശപ്പെട്ട് പി‌പി‌പി വായ്പയിൽ നിന്ന് ഏകദേശം 3 മില്യൺ ഡോളർ റായ് തേടി. ശരാശരി പ്രതിമാസ ശമ്പളം ഏകദേശം 1.2 മില്യൺ ഡോളർ വേണമെന്നും അവകാശപ്പെട്ടു.

കോടതി രേഖകൾ പ്രകാരം, ടെക്സസ് വർക്ക്ഫോഴ്സ് കമ്മീഷൻ 2020 ൽ റായ് അല്ലെങ്കിൽ അദ്ദേഹം ഉദ്ദേശിച്ച ബിസിനസായ റായ് ഫാമിലി എൽ‌എൽ‌സി ജീവനക്കാര്‍ക്ക് വേതനമൊന്നും നല്‍കിയിട്ടില്ലെന്ന് അന്വേഷണ ഉദ്യോഗസ്ഥര്‍ക്ക് വിവരങ്ങൾ നൽകി. ഇതിനുപുറമെ, റായ് ഫാമിലി എൽ‌എൽ‌സി 2019 നാലാം പാദത്തിലോ 2020 ന്റെ ആദ്യ പാദത്തിലോ വരുമാനമൊന്നും റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തിട്ടില്ലെന്ന് ടെക്സസ് കം‌ട്രോളറുടെ ഓഫീസ് ഓഫ് പബ്ലിക് അക്കൗണ്ട്സ് അന്വേഷണ ഉദ്യോഗസ്ഥർക്ക് റിപ്പോർട്ട് നൽകി.

കോടതി രേഖകൾ അനുസരിച്ച്, റായിയുടെ വസതിക്ക് പുറത്തുള്ള ചവറ്റുകുട്ടയിൽ നിന്ന് കണ്ടെടുത്ത കൈയ്യക്ഷര കുറിപ്പുകളില്‍ 3 മില്യൺ ഡോളറിനുള്ള നിക്ഷേപ പദ്ധതിയെ പ്രതിഫലിപ്പിക്കുന്നതായും, അത് രണ്ടാമത്തെ വായ്പക്കാരനിൽ നിന്ന് റായ് ആവശ്യപ്പെട്ട തുകയാണെന്നും അന്വേഷണ ഉദ്യോഗസ്ഥര്‍ കണ്ടെത്തി.

കോവിഡ്-19 പകര്‍ച്ചവ്യാധി മൂലമുണ്ടായ സാമ്പത്തിക പ്രത്യാഘാതങ്ങൾ അനുഭവിക്കുന്ന ദശലക്ഷക്കണക്കിന് അമേരിക്കക്കാർക്ക് അടിയന്തിര സാമ്പത്തിക സഹായം നൽകുന്നതിന് രൂപകൽപ്പന ചെയ്തിട്ടുള്ള, 2020 മാർച്ച് 29 ന് നടപ്പിലാക്കിയ ഒരു ഫെഡറൽ നിയമമാണ് CARES ആക്റ്റ്. കെയർസ് ആക്റ്റ് നൽകുന്ന ഒരു ആശ്വാസ സ്രോതസ്സ് പിപിപി വഴി ചെറുകിട ബിസിനസുകാർക്ക് ജോലി നിലനിർത്തുന്നതിനും മറ്റ് ചിലവുകൾക്കുമായി 349 ബില്യൺ ഡോളർ വരെ മാപ്പ് നൽകാവുന്ന വായ്പയ്ക്ക് അംഗീകാരം നൽകുന്നു. 2020 ഏപ്രിലിൽ 300 ബില്യൺ ഡോളറിലധികം അധിക പിപിപി ഫണ്ടിംഗിന് കോൺഗ്രസ് അംഗീകാരം നൽകിയിരുന്നു. 2020 ഡിസംബറിൽ കോൺഗ്രസ് 284 ബില്യൺ ഡോളർ അധിക ധനസഹായവും നൽകി.

ചെറുകിട ബിസിനസ്സുകളെയും മറ്റ് ഓർഗനൈസേഷനുകളെയും യോഗ്യത നേടുന്നതിന് പിപിപി രണ്ട് വർഷത്തെ കാലാവധിയും ഒരു ശതമാനം പലിശനിരക്കും ഉപയോഗിച്ച് വായ്പ സ്വീകരിക്കാൻ അനുവദിക്കുന്നു. പി‌പി‌പി വായ്പ വരുമാനം ബിസിനസുകൾ ശമ്പളച്ചെലവ്, പണയ പലിശ, വാടക, യൂട്ടിലിറ്റികൾ എന്നിവയ്ക്കായി ഉപയോഗിക്കണം. ബിസിനസുകൾ ഈ ചെലവുകളിൽ നിന്നുള്ള വരുമാനം ഒരു നിശ്ചിത സമയപരിധിക്കുള്ളിൽ ചെലവഴിക്കുകയും വായ്പയുടെ ഒരു നിശ്ചിത ശതമാനമെങ്കിലും ശമ്പളച്ചെലവിനായി ഉപയോഗിക്കുകയും ചെയ്താൽ പലിശയും മൂലധനവും ക്ഷമിക്കാൻ പിപിപി അനുവദിക്കുന്നു.

ഈ കേസ് FHFA-OIG, FDIC-OIG, SBA-OIG, USPIS എന്നീ ഏജന്‍സികളാണ് അന്വേഷിച്ചത്. അസിസ്റ്റന്റ് ചീഫ് എൽ. റഷ് അറ്റ്കിൻസൺ, ക്രിമിനൽ ഡിവിഷന്റെ തട്ടിപ്പ് വിഭാഗത്തിലെ ട്രയൽ അറ്റോർണി ലൂ മൻസോ, അസിസ്റ്റന്റ് യുഎസ് അറ്റോർണിമാരായ ഫ്രാങ്ക് കോൻ, ടെക്സസിലെ ഈസ്റ്റേൺ ഡിസ്ട്രിക്റ്റ് അറ്റോര്‍ണി നഥാനിയേൽ കുമ്മർഫെൽഡ് എന്നിവരാണ് കേസ് പരിഗണിക്കുന്നത്.

പി‌പി‌പിയെ ചൂഷണം ചെയ്യുന്ന തട്ടിപ്പ് പദ്ധതികൾക്കെതിരെ വകുപ്പിന്റെ പ്രോസിക്യൂഷനെ തട്ടിപ്പ് വിഭാഗം നയിക്കുന്നു. പി‌പി‌പി ആരംഭിച്ചതിന് ശേഷമുള്ള മാസങ്ങളിൽ, 70 ലധികം ക്രിമിനൽ കേസുകളിൽ നൂറിലധികം പ്രതികളെ തട്ടിപ്പ് വിഭാഗം പിടികൂടി വിചാരണ ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. വഞ്ചനാപരമായി ലഭിച്ച പി‌പി‌പി ഫണ്ടുകളിൽ നിന്ന് ലഭിച്ച 60 മില്യൺ ഡോളറിലധികം പണവും വഞ്ചനാ വിഭാഗം പിടിച്ചെടുത്തിട്ടുണ്ട്, കൂടാതെ നിരവധി റിയൽ എസ്റ്റേറ്റ് സ്വത്തുക്കളും അത്തരം വരുമാനം ഉപയോഗിച്ച് വാങ്ങിയ ആഢംബര വസ്തുക്കളും കണ്ടുകെട്ടിയിട്ടുണ്ട്.

കോവിഡ്-19 ഉൾപ്പെട്ട തട്ടിപ്പുകളുടെ വിവരങ്ങള്‍ അറിയാവുന്ന ആര്‍ക്കും 866-720-5721 എന്ന നമ്പറിൽ ജസ്റ്റിസ് ഡിപ്പാർട്ട്‌മെന്റിന്റെ ഹോട്ട്‌ലൈനിൽ വിളിച്ചോ അല്ലെങ്കിൽ എന്‍സിഡി‌എഫിന്റെ വെബ് സൈറ്റില്‍ കൊടുത്തിരിക്കുന്ന പരാതി ഫോം വഴിയോ (https://www.justice.gov/disaster-fraud/ncdf-disaster-complaint-form) പരാതി നല്‍കാവുന്നതാണ്.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment