Flash News

എസ് ഹരീഷിന്റെ മീശയ്ക്ക് കേരള സാഹിത്യ അക്കാദമിയുടെ മികച്ച നോവലിനുള്ള അവാർഡ്

February 15, 2021

മീശ എന്ന നോവലിന് എഴുത്തുകാരൻ എസ് ഹരീഷ് കേരള സാഹിത്യ അക്കാദമി അവാർഡ് നേടി. ക്ഷേത്രങ്ങളിൽ പോകുന്ന സ്ത്രീകളെ നോവൽ തെറ്റായി ചിത്രീകരിച്ചുവെന്ന് വലതുപക്ഷ ഗ്രൂപ്പുകൾ ആരോപിച്ചതിനെത്തുടർന്ന് വലിയ വിവാദത്തെ തുടർന്ന് ഇത് പിൻവലിച്ചിരുന്നു. നോവലിന്റെ ചില ഭാഗങ്ങൾ ഹിന്ദുമതത്തെ അപമാനിച്ചുവെന്ന് സംഘ പരിവാർ ഗ്രൂപ്പുകളും ആരോപിച്ചു. ഹരീഷിന്റെ ആദ്യ നോവലാണ് മീശ. നേരത്തെ കുറച്ച് ചെറുകഥകൾ എഴുതിയിരുന്നു. 25000 രൂപയും സാക്ഷ്യപത്രവും ഫലകവുമാണ് പുരസ്കാരങ്ങൾ. ഹാസ്യ സാഹിത്യത്തിനുള്ള പുരസ്‌കാരത്തിന് ‘ഈശ്വരന്‍ മാത്രം സാക്ഷി’ എന്ന പുസ്തകത്തിലൂടെ സത്യന്‍ അന്തിക്കാട് അര്‍ഹനായി.

ജാതിയുടെയും ലിംഗഭേദത്തിന്റെയും സങ്കീർണ്ണതയെ ചിത്രീകരിച്ച ഒരു നോവലായിരുന്നു മീശ. കുട്ടനാട് സ്വദേശിയായ വാവച്ചൻ എന്ന ദളിതനെക്കുറിച്ചും അദ്ദേഹം മീശ വളർത്തുന്ന രീതിയെക്കുറിച്ചും നോവൽ വിവരിക്കുന്നു. നോവൽ നിരോധിക്കണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ട് സുപ്രീം കോടതിയിൽ ഹർജി നൽകിയെങ്കിലും, കോടതി അത് നിരസിച്ചു. സാഹിത്യകൃതികൾ നിരോധിക്കുന്നതിൽ ഒരു ഗുണവും ഉണ്ടാക്കാൻ കഴിയില്ലെന്ന് കോടതി പറഞ്ഞു.

പി. വത്സലയ്ക്കും എന്‍.വി.പി ഉണിത്തിരിയ്ക്കും വിശിഷ്ടാംഗത്വം ലഭിച്ചു. 50,000 രൂപയും രണ്ടു പവന്റെ സ്വര്‍ണ പതക്കവുമാണ് സമ്മാനം. എന്‍.കെ.ജോസ്, പാലക്കീഴ് നാരായണന്‍, പി.അപ്പുക്കുട്ടന്‍, റോസ് മേരി, യു.കലാനാഥന്‍, സി.പി.അബൂബക്കര്‍ എന്നിവര്‍ക്ക് സമഗ്ര സംഭാവനയ്ക്കുള്ള പുരസ്‌കാരം ലഭിച്ചു. മുപ്പതിനായിരം രൂപയാണ് പുരസ്‌കാര തുക.

കവിത വിഭാഗത്തില്‍ പി.രാമനും എം.ആര്‍ രേണുകുമാറിനുമാണ് പുരസ്‌കാരം. പി.രാമന്റെ രാത്രി പന്ത്രണ്ടരയ്ക്ക് ഒരു താരാട്ടും എം.ആര്‍ രേണുകുമാറിന്റെ കൊതിയനുമാണ് അവാര്‍ഡിന് അര്‍ഹമായത്. വിനോയ് തോമസിന്റെ രാമച്ചി ചെറുകഥ വിഭാഗത്തില്‍ പുരസ്‌കാരം നേടി. സജിത മഠത്തിലിന്റെ അരങ്ങിലെ മത്സ്യഗന്ധികള്‍ നാടക വിഭാഗത്തിലും അവാര്‍ഡിന് അര്‍ഹമായി.

മറ്റ് പുരസ്‌കാരങ്ങള്‍

ജിഷ അഭിനയ (ഏലി ഏലി മാ സബക്താനി),

സാഹിത്യ വിമര്‍ശനം

ഡോ. കെ.എം. അനില്‍ (പാന്ഥരും വഴിയമ്പലങ്ങളും)

വൈജ്ഞാനിക സാഹിത്യം

ജി. മധുസൂദനന്‍ (നഷ്ടമാകുന്ന നമ്മുടെ സ്വപ്നഭൂമി),

ഡോ. ആര്‍.വി.ജി. മേനോന്‍ (ശാസ്ത്ര സാങ്കേതിക വിദ്യകളുടെ ചരിത്രം),

ജീവചരിത്രം/ആത്മകഥ

എം.ജി.എസ്. നാരായണന്‍ (ജാലകങ്ങള്‍: ഒരു ചരിത്രാന്വേഷിയുടെ വഴികള്‍, കാഴ്ചകള്‍)

യാത്രാവിവരണം

അരുണ്‍ എഴുത്തച്ഛന്‍ (വിശുദ്ധ പാപങ്ങളുടെ ഇന്ത്യ)

വിവര്‍ത്തനം

കെ. അരവിന്ദാക്ഷന്‍ (ഗോതമബുദ്ധന്റെ പരിനിര്‍വാണം)

എന്‍ഡോവ്മെന്റ് പുരസ്‌കാരങ്ങള്‍:

പ്രൊഫ.പി.മാധവന്‍ (ഐ.സി.ചാക്കോ അവാര്‍ഡ്)

ഡി.അനില്‍കുമാര്‍ (കനകശ്രീ അവാര്‍ഡ്)

ബോബി ജോസ് കട്ടിക്കാട് (സി.ബി.കുമാര്‍ അവാര്‍ഡ്)

അമല്‍ (ഗീതാ ഹിരണ്യന്‍ അവാര്‍ഡ്)

സന്ദീപാനന്ദ ഗിരി (കെ.ആര്‍.നമ്പൂതിരി അവാര്‍ഡ്)

സി.എസ്.മീനാക്ഷി (ജി.എന്‍.പിളള അവാര്‍ഡ്)

ഇ.എം.സുരജ (തുഞ്ചന്‍സ്മാരക പ്രബന്ധ മത്സരം)


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top