Flash News

എല്ലാ വിദേശ സേനകളും കൂലിപ്പടയാളികളും ലിബിയ വിട്ടുപോകണം: ഐക്യരാഷ്ട്ര സഭ

February 17, 2021 , ആന്‍സി

ലിബിയന്‍ വിപ്ലവം കഴിഞ്ഞ് പത്തു വർഷത്തിനുശേഷം ഐക്യസർക്കാർ രൂപീകരിക്കുന്നതിലേക്ക് നീങ്ങുന്ന ലിബിയയിൽ നിന്ന് എല്ലാ വിദേശ സേനകളെയും കൂലിപ്പടയാളികളെയും പിൻവലിക്കണമെന്ന് ഐക്യരാഷ്ട്രസഭ (യുഎൻ) സെക്രട്ടറി ജനറൽ അന്റോണിയോ ഗുട്ടെറസ് ആവശ്യപ്പെട്ടു.

ചൊവ്വാഴ്ച ലിബിയയിലെ പുതുതായി നിയോഗിച്ച പ്രധാനമന്ത്രി അബ്ദുൽ ഹമീദ് ദ്ബെഇബഹ് ലിബിയ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ യുഎന്നിന്റെ പിന്തുണ ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു.

20201 ഡിസംബറിലെ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് വരെ ലിബിയയെ നയിക്കാൻ യുഎൻ സൗകര്യപ്രദമായ ചർച്ചയിൽ ലിബിയൻ പ്രതിനിധികൾ ഒരു ഇടക്കാല എക്സിക്യൂട്ടീവ് ബോഡിയെ തിരഞ്ഞെടുത്തു. പടിഞ്ഞാറൻ നഗരമായ മിസ്രതയിൽ നിന്നുള്ള ബിസിനസുകാരനായ ഡിബെയയെ എണ്ണ സമ്പന്ന രാജ്യത്തിന്റെ പുതിയ പ്രധാനമന്ത്രിയായി നിയമിച്ചു.

അഞ്ച് ദിവസത്തെ ചർച്ചകൾക്കൊടുവിൽ ഒരു മൂന്നംഗ പ്രസിഡൻഷ്യൽ കൗൺസിലിനെ തിരഞ്ഞെടുത്തു. പ്രസിഡൻഷ്യല്‍ കൗൺസിലിന്റെ നിയുക്ത പ്രസിഡന്റ് മുഹമ്മദ് യൂനസ് മെൻഫിയുമായും ഗുട്ടെറസ് സംസാരിച്ചു.

2011 ലെ പ്രക്ഷോഭത്തിൽ മുൻ സ്വേച്ഛാധിപതി മുഅമ്മർ ഗദ്ദാഫിയെ അട്ടിമറിച്ചതു മുതൽ ലിബിയയില്‍ അരാജകത്വം നടമാടുകയാണ്. തന്മൂലം 2014 മുതല്‍ രണ്ട് എതിര്‍ പാര്‍ട്ടികള്‍ (മിലിഷ ഗ്രൂപ്പുകള്‍) അധികാരത്തിനുവേണ്ടി പോരാടുകയാണ്. സർക്കാർ സൈന്യം നിരന്തരം ഈ വിമത മിലിഷിയയുമായി പോരാടുന്നു.

വിദേശ രാജ്യങ്ങള്‍ സൈനികരെയും കൂലിപ്പടയാളികളെയും രാജ്യത്തേക്ക് അയച്ചു. കഴിഞ്ഞ വർഷം ഡിസംബറിൽ ഇരുപതിനായിരത്തോളം വിദേശ സൈനികരും കൂലിപ്പടയാളികളും ഈ മിലിഷകളെ സഹായിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് യുഎൻ വ്യക്തമാക്കിയിരുന്നു.

കഴിഞ്ഞ വർഷം ഒക്ടോബറിൽ ഒപ്പുവച്ച യുഎൻ പിന്തുണയുള്ള വെടിനിർത്തൽ പ്രകാരം വിദേശ സൈനികരും കൂലിപ്പടയാളികളും മൂന്ന് മാസത്തിനുള്ളിൽ ലിബിയയിൽ നിന്ന് പിന്മാറേണ്ടതായിരുന്നു.

ജി‌എൻ‌എയെ പിന്തുണയ്ക്കുന്ന തുർക്കിക്ക് 2019 ലെ സൈനിക ഉടമ്പടി പ്രകാരം ടുണീഷ്യയുടെ അതിർത്തിയിലുള്ള അൽ-വതിയയിൽ ഒരു സൈനിക താവളമുണ്ട്. ലിബിയയിൽ സൈനിക വിന്യാസത്തിനുള്ള അംഗീകാരം അങ്കാറ ഡിസംബറിൽ 18 മാസത്തേക്ക് നീട്ടി.

മറ്റ് വിദേശ സൈനികരെ ആദ്യം പിൻവലിച്ചാൽ സൈന്യം പിൻവലിക്കുന്നതിനെക്കുറിച്ച് ചർച്ച ചെയ്യുമെന്ന് പ്രസിഡന്റ് റീസെപ് തയ്യിപ് എർദോഗൻ കഴിഞ്ഞ ആഴ്ച പറഞ്ഞിരുന്നു. ജി‌എൻ‌എയോട് വിശ്വസ്തരായ യൂണിറ്റുകളെ പരിശീലിപ്പിക്കാൻ മാത്രമാണ് തുർക്കി സൈന്യത്തെ ലിബിയയിൽ വിന്യസിച്ചതെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

അങ്കാറയും ട്രിപ്പോളിയും തമ്മിലുള്ള ഉഭയകക്ഷി സൈനിക കരാർ സജീവമായിരിക്കുന്നിടത്തോളം കാലം തുർക്കി സൈന്യം അവിടെ തുടരുമെന്നും, ലിബിയ സർക്കാർ അത് ആവശ്യപ്പെടുന്നതായും എർദോഗന്റെ വക്താവ് ഇബ്രാഹിം കലിൻ വ്യാഴാഴ്ച പറഞ്ഞു. ലിബിയയിൽ പുതുതായി തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ട ഇടക്കാല സർക്കാരിന് അങ്കാറ പിന്തുണ നൽകുമെന്നും അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേര്‍ത്തു.

ലിബിയയില്‍ എംബസി വീണ്ടും തുറക്കാൻ ഈജിപ്ത് പദ്ധതിയിടുന്നു

അതേസമയം, ആറ് വർഷത്തിനിടെ ആദ്യമായി ലിബിയയുടെ തലസ്ഥാനത്ത് എംബസി വീണ്ടും തുറക്കാനുള്ള പദ്ധതി ഈജിപ്ത് പ്രഖ്യാപിച്ചു. ട്രിപ്പോളിയിലെ ഒരു ഈജിപ്ഷ്യൻ പ്രതിനിധി തിങ്കളാഴ്ചയും ചൊവ്വാഴ്ചയും ഈ പദ്ധതിയെക്കുറിച്ച് ചർച്ച ചെയ്തു.

വിമത കമാൻഡർ ഖലീഫ ഹഫ്താറിന്റെ ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ട പിന്തുണക്കാരാണ് ഈജിപ്ത്. യുണൈറ്റഡ് അറബ് എമിറേറ്റ്‌സും (യുഎഇ) ഫ്രാൻസും ഹഫ്താർ സേനയെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നുണ്ട്.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top