Flash News

സോഷ്യൽ, ഡിജിറ്റൽ മീഡിയ, ഒടിടി ഫോറങ്ങളിൽ മോണിറ്ററിംഗ് വർദ്ധിക്കും; മോദി സർക്കാരിന്റെ പുതിയ നിയമങ്ങൾ

February 25, 2021

ന്യൂഡൽഹി: ഫേസ്ബുക്ക്, ട്വിറ്റർ തുടങ്ങിയ സോഷ്യൽ മീഡിയ പ്ലാറ്റ്‌ഫോമുകൾ നിരീക്ഷിക്കാനും ഡിജിറ്റൽ മീഡിയ, സ്ട്രീമിംഗ് ഫോറങ്ങൾ എന്നിവ കർശന നിയമങ്ങൾ പാലിക്കാനുമുള്ള പദ്ധതി മോദി സർക്കാർ വ്യാഴാഴ്ച പുറത്തിറക്കി.

ഇൻഫർമേഷൻ ടെക്നോളജി (ഇന്റർമീഡിയറ്റ് മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശങ്ങൾ) നിയമങ്ങൾ 2021 എന്ന് വിളിക്കപ്പെടുന്ന ഈ മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശങ്ങൾ ഒരു ദശകത്തിനിടെ രാജ്യത്തെ സാങ്കേതിക നിയന്ത്രണ മേഖലയിലെ ഏറ്റവും വലിയ മാറ്റങ്ങളാണ്. ഇൻഫർമേഷൻ ടെക്നോളജി (ഇന്റർമീഡിയറ്റ് മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശങ്ങൾ) ചട്ടങ്ങൾ 2011 ന്റെ ഭാഗങ്ങളും അവർ മാറ്റി സ്ഥാപിക്കും.

പുതിയ നിയമങ്ങളനുസരിച്ച്, ഏതെങ്കിലും സർക്കാർ ഏജൻസിയുടെയോ കോടതിയുടെയോ ഉത്തരവിലോ അറിയിപ്പിലോ സോഷ്യൽ മീഡിയ കമ്പനികൾ ഒരു നിശ്ചിത സമയപരിധിക്കുള്ളിൽ നിയമവിരുദ്ധമായ ഉള്ളടക്കം നീക്കം ചെയ്യേണ്ടതുണ്ട്.

ഒരു വ്യക്തിയുടെ സ്വകാര്യ ഭാഗങ്ങൾ കാണിക്കുകയോ പൂർണ്ണമായോ ഭാഗികമായോ നഗ്നത ഉള്ളിടത്ത് കാണിക്കുകയോ അല്ലെങ്കിൽ ഒരാളുടെ ഇമേജ് ചൂഷണം ചെയ്യുകയോ ഇരുപത്തിനാല് മണിക്കൂറിനുള്ളിൽ ഈ മാധ്യമത്തിന്റെ ഒരു പകർപ്പ് ഉണ്ടാക്കുകയോ ചെയ്യുന്ന സന്ദർഭങ്ങളിൽ ലൈംഗിക ഉള്ളടക്കത്തിനായി നിയമങ്ങൾ ഒരു പ്രത്യേക വിഭാഗം സൃഷ്ടിക്കുന്നു.

“ബിസിനസ് ചെയ്യാൻ സോഷ്യൽ മീഡിയ ഇന്ത്യയിൽ സ്വാഗതം ചെയ്യുന്നു. അവർക്ക് ഇവിടെ നല്ല ബിസിനസ് ആരംഭിക്കാം. എന്നാൽ സോഷ്യൽ മീഡിയ ദുരുപയോഗം ചെയ്യുന്നതിനെതിരായ പരാതികൾ സമയബന്ധിതമായി പരിഹരിക്കുന്നതിന് ഉപയോക്താക്കൾക്ക് ശരിയായ വേദി നൽകണം,” വ്യാഴാഴ്ച പത്രസമ്മേളനത്തിൽ ഐടി മന്ത്രി രവിശങ്കർ പ്രസാദ് പറഞ്ഞു.

സോഷ്യൽ മീഡിയ ഫോറങ്ങൾ പതിവായി ദുരുപയോഗം ചെയ്യുന്നതിനെക്കുറിച്ചും വ്യാജ വാർത്തകൾ പ്രചരിപ്പിക്കുന്നതിനെക്കുറിച്ചും ആശങ്കകൾ പ്രകടിപ്പിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും സർക്കാർ ‘സോഫ്റ്റ് ടച്ച്’ നിയന്ത്രണം കൊണ്ടുവരുന്നുണ്ടെന്നും മന്ത്രി കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

ബാധകമായ മിക്ക സ്ഥാപനങ്ങൾക്കും ഈ നിയമങ്ങൾ അറിയിച്ച ദിവസം മുതൽ പ്രാബല്യത്തിൽ വരുമെന്ന് ഐടി മന്ത്രി പറഞ്ഞു, എന്നാൽ ആ ‘പ്രധാനപ്പെട്ട സോഷ്യൽ മീഡിയ മാധ്യമങ്ങൾ’ – ഒരു പ്രത്യേക വിഭാഗത്തിലുള്ള കമ്പനികൾക്ക് മൂന്ന് മാസത്തെ അധിക സമയം നൽകും.

പുതിയ നിയമങ്ങൾ അനുസരിച്ച്, സോഷ്യൽ മീഡിയ ഫോറങ്ങൾ, പ്രത്യേകിച്ചും സന്ദേശമയയ്‌ക്കലിന്റെ സ്വഭാവമുള്ള ഫോറങ്ങൾ (ഉദാ. വാട്ട്‌സ്ആപ്പ്), സർക്കാരിന്റെയോ കോടതിയുടെയോ നിർദേശപ്രകാരം തെറ്റായ വിവരങ്ങൾ ആരംഭിച്ച ‘ആദ്യത്തെ വ്യക്തിയുടെ’ വ്യക്തിത്വം വെളിപ്പെടുത്തേണ്ടതുണ്ട്.

വ്യാജ വാർത്തകളും നിയമവിരുദ്ധ പ്രവർത്തനങ്ങളും പ്രചരിപ്പിക്കുന്നതിനായി വാട്ട്‌സ്ആപ്പും സിഗ്നലുകളും ഉപയോഗിക്കുന്ന ആളുകളെ പിടികൂടാനാണ് ഈ നീക്കം ലക്ഷ്യമിടുന്നത്. എന്നാൽ, സൈബർ വിദഗ്ധർ ഈ കമ്പനികൾക്ക് അവരുടെ അന്തിമ-അവസാന എൻ‌ക്രിപ്ഷൻ പ്രോട്ടോക്കോളുകൾ തകർക്കേണ്ടിവരുമെന്ന് ഭയപ്പെടുന്നു.

പുതിയ ചട്ടമനുസരിച്ച്, പ്രധാനപ്പെട്ട സോഷ്യൽ മീഡിയ ഫോറങ്ങൾക്ക്, പ്രത്യേകിച്ചും പ്രധാനമായും സന്ദേശമയയ്‌ക്കലിന്റെ സ്വഭാവത്തിൽ സേവനങ്ങൾ നൽകുന്നവർക്ക്, ഇന്ത്യയുടെ പരമാധികാരവും സമഗ്രതയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട വിവരങ്ങൾക്ക് മുമ്പായി യഥാർത്ഥ വ്യക്തിയെ തിരിച്ചറിയാൻ മാത്രമേ കഴിയൂ. കുറ്റകൃത്യങ്ങൾ തടയൽ, കണ്ടെത്തൽ, അന്വേഷണം, പ്രോസിക്യൂഷൻ അല്ലെങ്കിൽ ശിക്ഷ, ഭരണകൂടത്തിന്റെ സംരക്ഷണം, വിദേശരാജ്യങ്ങളുമായുള്ള സൗഹൃദ ബന്ധം അല്ലെങ്കിൽ മേൽപ്പറഞ്ഞതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് കുറ്റകൃത്യത്തിന് പ്രേരിപ്പിക്കുക, ബലാത്സംഗം ചെയ്യുക, ലൈംഗികത പ്രകടമാക്കുന്ന വസ്തുക്കൾ അല്ലെങ്കിൽ കുട്ടികളെ ലൈംഗികമായി ദുരുപയോഗം ചെയ്യുക മുതലായ കുറ്റകൃത്യങ്ങള്‍ക്ക് അഞ്ച് വർഷത്തിൽ കൂടുതൽ ശിക്ഷ ലഭിക്കും.

പുതിയ നിയമങ്ങൾ അനുസരിച്ച്, പ്രധാനപ്പെട്ട സോഷ്യൽ മീഡിയ കമ്പനികൾ – ഒരു നിശ്ചിത എണ്ണം ഉപയോക്താക്കളുള്ള – 24 മണിക്കൂറിനുള്ളിൽ പരാതി സ്വീകരിക്കുന്ന മൂന്ന് ഉദ്യോഗസ്ഥരെ നിയമിക്കേണ്ടതുണ്ട്. മൂന്ന് പേരും ഇന്ത്യക്കാരാകേണ്ടത് നിർബന്ധമാണ്.

ആദ്യത്തേത് – ഒരു ചീഫ് കംപ്ലയിൻസ് ഓഫീസർ. ആ ഓഫീസര്‍ക്ക് എല്ലാ നിയമങ്ങളും ചട്ടങ്ങളും പാലിക്കേണ്ട ഉത്തരവാദിത്തം ഉണ്ടായിരിക്കും.

രണ്ടാമത്തേത് – നിബന്ധന നിയമ നിർവ്വഹണ ഏജൻസികൾ/ഓഫീസർമാർക്ക് 24×7 നെ സഹായിക്കാൻ ഒരു നോഡൽ ഓഫീസറെ നിയമിക്കുക എന്നതാണ്.

മൂന്നാമത്തെയും അവസാനത്തെയും – കമ്പനികൾ ഒരു റെസിഡന്റ് ഗ്രീവൻസ് ഓഫീസറെ നിയമിക്കേണ്ടതുണ്ട്. അതായത് പ്രാദേശിക പരാതി പരിഹാര ഓഫീസർ. ഈ പരാതി പരിഹാര സംവിധാന പ്രകാരം ലഭിക്കുന്ന പരാതികള്‍ സമയബന്ധിതമായി കൈകാര്യം ചെയ്യുന്ന ഉത്തരവാദിത്തമാണ്.

ഇതിനൊപ്പം സോഷ്യൽ മീഡിയ ഫോറങ്ങളും പ്രതിമാസ റിപ്പോർട്ടുകൾ സമർപ്പിക്കേണ്ടതുണ്ട്.

ഈ പുതിയ മാറ്റങ്ങളിൽ ‘ഡിജിറ്റൽ/ഓൺലൈൻ മീഡിയയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട കോഡ് ഓഫ് എത്തിക്സ് ആൻഡ് പ്രൊസീജിയർ ആൻഡ് സേഫ്ഗാർഡുകൾ’ ഉൾപ്പെടുന്നു. ഓൺലൈൻ ന്യൂസ്, ഡിജിറ്റൽ മീഡിയ യൂണിറ്റുകൾക്കും നെറ്റ്ഫ്ലിക്സ്, ആമസോൺ പ്രൈം എന്നിവയ്ക്കും ഈ നിയമങ്ങൾ ബാധകമാകും.

ഈ സ്ഥാപനങ്ങൾക്കായി സോഫ്റ്റ് ടച്ച് റെഗുലേറ്ററി ചട്ടക്കൂട് സ്ഥാപിക്കാൻ ശ്രമിച്ച സർക്കാർ, നെറ്റ്ഫ്ലിക്സ്, പ്രൈം വീഡിയോ തുടങ്ങിയ ഒടിടി ഫോറങ്ങളെ പ്രായം (കാഴ്ചക്കാരുടെ) – യു (യൂണിവേഴ്സൽ), യു/എ (ഏഴ് വയസ്സിനു മുകളിൽ) അടിസ്ഥാനമാക്കി അഞ്ച് വിഭാഗങ്ങളായി തിരിച്ചിട്ടുണ്ട്. കെ), 13 (അതിൽ നിന്ന്) യു/ എ, 16 (പഴയത്) ൽ നിന്ന് യു/എ, എ (മുതിർന്നവർ) എന്നിവ തരംതിരിക്കേണ്ടതാണ്.

അത്തരം ഫോറങ്ങൾ യു/എ 13 (പ്രായപരിധിക്ക് മുകളിലുള്ള) കാറ്റഗറി മെറ്റീരിയലുകൾക്കായി ഗാർഡിയൻ ലോക്ക് സംവിധാനവും ഒരു കാറ്റഗറി മെറ്റീരിയലിനായി വിശ്വസനീയമായ പ്രായ പരിശോധനാ സംവിധാനവും നടപ്പാക്കേണ്ടതുണ്ടെന്ന് വാർത്താ വിതരണ പ്രക്ഷേപണ മന്ത്രി പ്രകാശ് ജാവദേക്കർ പറഞ്ഞു.

ഓൺലൈൻ ഉള്ളടക്കത്തിന്റെ പ്രസാധകർക്ക് എല്ലാ ഉള്ളടക്കത്തെയും പ്രോഗ്രാമിനെയും കുറിച്ചുള്ള വിശദാംശങ്ങൾ നൽകുമ്പോൾ, അതിന്റെ വർഗ്ഗീകരണം പ്രധാനമായും പ്രദർശിപ്പിക്കേണ്ടതിനാൽ ഉപയോക്താക്കൾക്ക് അതിന്റെ സ്വഭാവത്തെക്കുറിച്ച് അറിയാൻ കഴിയും. എല്ലാ പ്രോഗ്രാമിന്റെയും തുടക്കത്തിൽ അതിന്റെ ഉള്ളടക്കത്തിന്റെ സ്വഭാവം വിലയിരുത്തുന്നതിനും കാണുന്നതിന് മുമ്പ് തീരുമാനമെടുക്കുന്നതും കാഴ്ചക്കാരനെ സഹായിക്കും.

ഒരു ഔദ്യോഗിക പ്രസ്താവന പ്രകാരം, ഡിജിറ്റൽ മാധ്യമങ്ങളിലെ വാർത്താ പ്രസാധകർ പ്രസ് കൗൺസിൽ ഓഫ് ഇന്ത്യ ജേണലിസ്റ്റിക് മാനുവൽ, കേബിൾ ടെലിവിഷൻ നെറ്റ്‌വർക്ക് റെഗുലേറ്ററി ആക്റ്റിന്റെ പ്രോഗ്രാം കോഡ് എന്നിവ പാലിക്കേണ്ടതുണ്ട്. ഇത് ഓഫ്‌ലൈനും (പ്രിന്റ്, ടിവി) ഡിജിറ്റൽ മീഡിയയും തമ്മിൽ തുല്യ അവസരങ്ങൾ നൽകുന്നു.

നിയമങ്ങൾ അനുസരിച്ച്, വ്യത്യസ്ത തലത്തിലുള്ള സ്വയം നിയന്ത്രണങ്ങളുള്ള ഒരു ത്രിതല പരാതി പരിഹാര സംവിധാനം സ്ഥാപിക്കുകയാണ് ചെയ്യുന്നത്.

ആദ്യ ലെവൽ പ്രസാധകർക്കായി സ്വയം നിയന്ത്രിക്കും, രണ്ടാമത്തെ ലെവൽ പ്രസാധകരുടെ റെഗുലേറ്ററി ബോഡികൾ സ്വയം നിയന്ത്രിക്കും, മൂന്നാം ലെവൽ മോണിറ്ററിംഗ് സിസ്റ്റമായിരിക്കും.

ഓരോ പ്രസാധകനും ഇന്ത്യയ്ക്കുള്ളിൽ ഒരു പരാതി പരിഹാര ഓഫീസറെ നിയമിക്കണം. അവർ പരാതികൾ പരിഹരിക്കുന്നതിന് ഉത്തരവാദികളായിരിക്കും. പരാതി ലഭിച്ച് 15 ദിവസത്തിനുള്ളിൽ അവ പരിഹരിക്കേണ്ടതാണ്.

പ്രസാധകർക്ക് ഒന്നോ അതിലധികമോ സ്വയം നിയന്ത്രണ ബോഡികൾ ഉണ്ടായിരിക്കാം. അത്തരം ബോഡിക്ക് നേതൃത്വം നൽകുന്നത് സുപ്രീം/ഹൈക്കോടതിയിലെ വിരമിച്ച ജഡ്ജിയോ ഏതെങ്കിലും പ്രമുഖ വ്യക്തിയോ ആയിരിക്കും. കൂടാതെ ആറിൽ കൂടുതൽ അംഗങ്ങൾ ഉണ്ടാകരുത്.

അത്തരമൊരു ബോഡി വാർത്താവിതരണ പ്രക്ഷേപണ മന്ത്രാലയത്തിൽ രജിസ്റ്റർ ചെയ്യണം. പെരുമാറ്റച്ചട്ടം പാലിക്കുന്നതും പ്രസാധകരുടെ പരാതികൾ പരിഹരിക്കുന്നതും ഈ ബോഡി നിരീക്ഷിക്കുമെന്ന് പ്രസ്താവനയിൽ പറയുന്നു.

ഇതുകൂടാതെ, വിവര-പ്രക്ഷേപണ മന്ത്രാലയം കോഡ് ഓഫ് പ്രാക്ടീസ് ഉൾപ്പെടെയുള്ള സ്വയം നിയന്ത്രിത സ്ഥാപനങ്ങൾക്കായി ചാർട്ടുകൾ നിർമ്മിക്കുകയും വിതരണം ചെയ്യുകയും ചെയ്യും. പരാതികൾ കേൾക്കാൻ ഒരു ഇന്റർ ഡിപ്പാർട്ട്‌മെന്റൽ കമ്മിറ്റി രൂപീകരിക്കും.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top