Flash News

സംസ്ഥാനത്തിന് ഇതൊരു മുന്നറിയിപ്പ്: നക്സൽ വർഗ്ഗീസിന്റെ ബന്ധു

February 26, 2021

നക്സൽ നേതാവ് എ വർഗ്ഗീസിന്റെ സഹോദരങ്ങൾ. അദ്ദേഹത്തിന്റെ ജ്യേഷ്ഠൻ എ ദേവസ്യ ഇപ്പോൾ ജീവിച്ചിരിപ്പില്ല

കോഴിക്കോട്: തിരുനെല്ലി വനത്തിൽ വച്ച് വ്യാജ ഏറ്റുമുട്ടലില്‍ കൊല്ലപ്പെട്ട നക്സല്‍ വര്‍ഗീസിന്റെ ബന്ധുക്കള്‍ക്ക് 51 വർഷത്തിനുശേഷം, 50 ലക്ഷം രൂപ നഷ്ടപരിഹാരം നൽകാനുള്ള സർക്കാർ തീരുമാനം കുടുംബത്തിന് ആശ്വാസമായി. പണത്തിനല്ല, സന്ദേശത്തിനാണ് പ്രാധാന്യമെന്ന് ബന്ധുക്കള്‍ പറഞ്ഞു.

ഇപ്പോൾ മനന്തവാടി കോടതിയിൽ പ്രാക്ടീസ് ചെയ്യുന്ന അഭിഭാഷകനായ എ വർഗ്ഗീസിന് തന്റെ അരിക്കാട് കുടുംബത്തിലെ ഏറ്റവും പ്രഗത്ഭനായ വ്യക്തിയെ ആദ്യമായും അവസാനമായും കണ്ടപ്പോൾ മൂന്ന് വയസായിരുന്നു പ്രായം. നക്സലൈറ്റ് നേതാവ് എ വർഗ്ഗീസ് അല്ലെങ്കിൽ സഖാവ് വർഗ്ഗീസ് അഭിഭാഷകന്റെ പിതാവിന്റെ (എ തോമസ്) ജ്യേഷ്ഠനാണ്. 1970 ൽ ‘വല്യപ്പച്ചനെ’ കണ്ടുമുട്ടിയപ്പോൾ “ആദിവാസിയുടെ രക്ഷകന്റെ” ശരീരത്തിൽ ജീവനുണ്ടായിരുന്നില്ല. 1970 ഫെബ്രുവരി 18 ന് തിരുനെല്ലി വനത്തിൽ വച്ച് സംസ്ഥാന പോലീസ് വെടിവച്ച് കൊന്ന വർഗീസിന്റെ സംസ്കാര ചടങ്ങായിരുന്നു അത്. 28 വർഷങ്ങള്‍ക്കു ശേഷം കോൺസ്റ്റബിൾ രാമചന്ദ്രൻ നായർ കുറ്റസമ്മതം നടത്തി.

അഞ്ച് പതിറ്റാണ്ടിനു ശേഷം വർഗീസിന്റെ നാല് സഹോദരങ്ങൾക്ക് 50 ലക്ഷം രൂപ നഷ്ടപരിഹാരമായി നൽകാൻ സംസ്ഥാന സർക്കാർ തീരുമാനിച്ചു. എന്നാല്‍ ഇത് നഷ്ടപരിഹാരമല്ല, മറിച്ച് സംസ്ഥാനത്തിന് ഒരു മുന്നറിയിപ്പാണെന്ന് കുടുംബം പറയുന്നു. “ഒരു രൂപയാണെങ്കിലും ഞങ്ങൾ അത് പൂർണ്ണഹൃദയത്തോടെ സ്വാഗതം ചെയ്യും. കാരണം, ഭരണകൂടം സംരക്ഷിക്കേണ്ട ഒരു മനുഷ്യന്റെ ജീവൻ അപഹരിച്ച ഭരണകൂടത്തിന് ഇത് ഒരു മുന്നറിയിപ്പാണ്,”അഭിഭാഷകൻ വർഗ്ഗീസ് പറഞ്ഞു.

സംശയാസ്പദമായ ഏറ്റുമുട്ടലുകളിൽ കൊല്ലപ്പെട്ട നിരവധി വർഗ്ഗീസുമാരുണ്ട് – വൈത്തിരി “ഏറ്റുമുട്ടൽ” മുതൽ അട്ടപ്പാടിയിലെ മഞ്ചിക്കണ്ടിയിൽ നടന്ന വെടിവയ്പ്പ് വരെ, അദ്ദേഹം പറയുന്നു. വെള്ളമുണ്ടയ്ക്കടുത്തുള്ള ഒഴുകൻ മൂലയിൽ വർക്കി-റോസ ദമ്പതികളുടെ ആറ് മക്കളിൽ രണ്ടാമത്തെ മകനായിരുന്നു കോമ്രേഡ് വർഗ്ഗീസ്.

സി.പി.ഐ (എം.എൽ) റെഡ് ഫ്ലാഗ് പി.സി ഉണ്ണിച്ചെക്കൻ വിഭാഗവും കുടുംബാംഗങ്ങളും സംയുക്തമായി രൂപീകരിച്ച വർഗ്ഗീസ് മെമ്മോറിയൽ ട്രസ്റ്റിന്റെ പ്രവർത്തനങ്ങൾക്കായി 50 ലക്ഷം രൂപ വിനിയോഗിക്കാൻ പദ്ധതിയിട്ടിട്ടുണ്ടെന്ന് ഗവേഷണ കേന്ദ്രം ആസൂത്രണം ചെയ്ത അഭിഭാഷകൻ വർഗ്ഗീസ് പറഞ്ഞു. 70 ശതമാനം പ്ലോട്ട് വർഗ്ഗീസിന് അനുവദിച്ചിട്ടുണ്ട്. വർഗീസിന്റെ പ്രവർത്തനങ്ങളിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിച്ച് കേരള സമൂഹത്തിലെ താഴേക്കിടയിലുള്ളവർ നടത്തിയ പ്രക്ഷുബ്ധമായ പാതയെക്കുറിച്ച് രേഖപ്പെടുത്തുന്നതിനായി അവിടെ ഒരു ഗവേഷണ കേന്ദ്രം ആരംഭിക്കാനാണ് പദ്ധതി.

ട്രസ്റ്റ് യോഗത്തിന് ശേഷം വിശദാംശങ്ങൾ തീരുമാനിക്കും. വയനാട്ടിലെ ആദിവാസികളുടെ അടിമത്തം അവസാനിപ്പിക്കുന്നതിന് വർഗ്ഗീസ് നിർണായക പങ്കുവഹിച്ചിരുന്നു.

1998 ൽ അന്നത്തെ ഡി‌എസ്‌പി കെ ലക്ഷ്മണന്റെ നിർദേശപ്രകാരമാണ് വർഗീസിനെ കൊന്നതെന്ന രാമചന്ദ്രൻ നായരുടെ വെളിപ്പെടുത്തലിന് ശേഷം വർഗ്ഗീസിന്റെ നാല് സഹോദരങ്ങൾ – എ ജോസഫ്, മറിയകുട്ടി, എ തോമസ്, അന്നമ്മ എന്നിവർ കേരള ഹൈക്കോടതിയിൽ റിട്ട് ഹരജി നൽകി. സംഭവത്തിൽ അന്വേഷണം വേണമെന്നാണ് ആവശ്യപ്പെട്ടത്. നഷ്ടപരിഹാരം ആവശ്യപ്പെട്ടിരുന്നില്ല. സിബിഐ അന്വേഷണത്തിന് ഉത്തരവിടുന്നതിനിടെ, സംസ്ഥാനം വർഗീസിനെ കൊന്നിട്ടുണ്ടെങ്കിൽ എന്തുകൊണ്ടാണ് കുടുംബം നഷ്ടപരിഹാരം ആവശ്യപ്പെടാത്തതെന്ന് കോടതി ചോദിച്ചു എന്ന് അഭിഭാഷകൻ വർഗ്ഗീസ് പറഞ്ഞു.

2012 ൽ ഹൈക്കോടതിയിൽ ഒരു നഷ്ടപരിഹാര അപേക്ഷ സമർപ്പിച്ചു. അതിൽ കോടതിയുടെ ഉത്തരവ് പ്രകാരം സംസ്ഥാന സർക്കാരിന് നൽകി. അതേസമയം, മുൻ പ്രതി ഐ.ജി ലക്ഷ്മണനെ സി.ബി.ഐ അന്വേഷണത്തിൽ കുറ്റക്കാരനാണെന്ന് കോടതി കണ്ടെത്തി ജീവപര്യന്തം തടവിന് ശിക്ഷിച്ചു. ആദ്യത്തെ പ്രതി രാമചന്ദ്രൻ നായർ വിചാരണയ്ക്കിടെ മരിച്ചു. മൂന്നാമത്തെ പ്രതി മുൻ ഡിജിപി പി വിജയനെ (അന്ന് എസ്പിയായിരുന്ന) സംശയത്തിന്റെ പേരിൽ മോചിപ്പിച്ചു. നാല് ദൃക്‌സാക്ഷികൾ – യോഗി, കരിമ്പൻ, ചോമൻ മൂപ്പൻ, പ്രഭാകര വാരിയർ എന്നിവരെ കോടതിയിൽ ഹാജരാക്കി. വർഗ്ഗീസിനെ പോലീസ് കൊണ്ടുപോകുന്നത് കണ്ടതായി കോടതിയിൽ അവര്‍ മൊഴി നല്‍കി. നക്സലൈറ്റ് നേതാവ് ഏറ്റുമുട്ടലിൽ കൊല്ലപ്പെട്ടുവെന്ന പോലീസ് സിദ്ധാന്തത്തെ തകർക്കുന്നതിൽ നിർണായകമായിരുന്നു അവരുടെ മൊഴി.

ആദിവാസികളുടെ ‘പെരുമനാ’യിരുന്ന നക്സൽ വർഗ്ഗീസ്

ആദിവാസികളുടെ വയനാട്ടിലെ സ്ഥിതി ഇന്ത്യയ്ക്ക് സ്വാതന്ത്ര്യം ലഭിച്ചതിനുശേഷവും ശോചനീയമായിരുന്നു. വള്ളിയൂർകാവ് ക്ഷേത്രത്തിൽ എല്ലാ വർഷവും അടിമവ്യാപാരം നടന്നിരുന്നു. ഇവിടെ തമ്പ്രാൻമാർ നെല്ലും കുറച്ചു പണവും കൊടുത്ത് ആദിവാസികളെ ഒരു വർഷത്തേയ്ക്ക് സ്വന്തമാക്കിയിരുന്നു. ആദിവാസികളുടെ ദിവസക്കൂലി പുരുഷന്മാർക്ക് 3 വാരം (ഒരു വാരം – ഏകദേശം ഒരു ലിറ്റർ) നെല്ലും 75 പൈസയുമായിരുന്നു. സ്ത്രീകൾക്ക് ഇത് രണ്ടു വാരം നെല്ലും 50 പൈസയുമായിരുന്നു.

പുരുഷന്മാർ മുട്ടിനു താഴെ മറച്ച് മുണ്ടുടുത്താൽ തമ്പ്രാന്റെ ആളുകൾ അവരെ തല്ലി ഒതുക്കുമായിരുന്നു. തമ്പ്രാന്റെ മുമ്പിൽ വെച്ച് ആദിവാസികൾക്ക് മലയാളം സംസാരിക്കുവാനുള്ള അനുവാദമില്ലായിരുന്നു. ആദിവാസി ഭാഷ മാത്രമേ അവർക്ക് സംസാരിക്കാൻ പറ്റുമായിരുന്നുള്ളൂ. തമ്പ്രാനെ പൊതുവഴിയിൽ കണ്ടാൽ പോലും ആദിവാസികൾ വഴിമാറി നടക്കണമായിരുന്നു. രാവിലെ മുതൽ രാത്രിവരെ ഈ കൂലിക്ക് തമ്പ്രാന്മാരുടെ പാടത്ത് ആദിവാസികൾക്ക് പണിയേണ്ടിയും വന്നു. ആദിവാസി പെൺകുട്ടികളെ തമ്പ്രാന്മാർ ബലാത്സംഗം ചെയ്യുന്നതും പതിവായിരുന്നു.

പല ആദിവാസി പ്രക്ഷോഭങ്ങളും സംഘടിപ്പിച്ച് വർഗ്ഗീസ് ആദിവാസികളുടെ ദിവസക്കൂലി ആണുങ്ങൾക്ക് മൂന്നുപറ നെല്ലും 75 പൈസയുമായും സ്ത്രീകൾക്ക് രണ്ടുപറ നെല്ലും 50 പൈസയുമായും ഉയർത്തി. ഇത് എല്ലാ ജന്മിമാരും വർഗ്ഗീസിന് എതിരാകുവാൻ കാരണമായി. വർഗ്ഗീസിന്റെ പ്രവർത്തനങ്ങളിലൂടെ അടിമപ്പണി വയനാട്ടിൽ പൂർണ്ണമായും നിർത്തലാക്കപ്പെട്ടു. വയനാട്ടിലെ അടിയാന്മാരായ ആദിവാസികള്‍ക്കിടയില്‍ പെരുമനായിരുന്നു വര്‍ഗ്ഗീസ്.

കൂമ്പാരക്കൊല്ലിയിലും കൂമന്‍കൊല്ലിയിലും രഹസ്യയോഗങ്ങള്‍ ചേര്‍ന്ന് തിരുനെല്ലിയുടെ ഹൃദയത്തിലേക്ക് മെല്ലെ മെല്ലെ നക്‌സലൈറ്റുകള്‍ ഇറങ്ങിചെല്ലുകയായിരുന്നു. അജിതയും തേററമല കൃഷ്ണന്‍കുട്ടിയും ശങ്കരന്‍ മാസ്‌റററും കിസാന്‍ തൊമ്മനുമെല്ലാം ചേര്‍ന്നതോടെ വയനാട് നക്‌സലിസത്തിലേക്ക് വീഴികയായിരുന്നു. ജന്മിമാരുടെ വീടുകളില്‍ അന്തിയോളം പണിയെടുത്ത് കൂരകളില്‍ തളര്‍ന്നുറങ്ങുന്ന ആദിവാസി കോളനികളില്‍ പോലീസ് വര്‍ഗ്ഗീസിനെ തേടി പല തവണയെത്തി.

പോലീസുകാരുടെ കാലൊച്ചകള്‍ തിരുനെല്ലിയുടെ മുതിര്‍ന്ന ആദിവാസി കാരണവന്‍മാരുടെ ചെവികളില്‍ ഇന്നും മുഴങ്ങുന്നുണ്ട്. നക്‌സലുകളടെ പോരാട്ടവും ചെറുത്തുനില്‍പ്പും ശക്തമായതോടെ കൂടുതല്‍ പോലീസ് സന്നാഹങ്ങളും വയനാട്ടിലേക്ക് ചുരം കയറിയെത്തി. കിസാന്‍ തൊമ്മന്റെ മരണവും അജിതയുടെയും തേറ്റമല കൃഷ്ണന്‍കുട്ടിയടക്കമുള്ളവരുടെയും അറസ്റ്റ് നക്‌സല്‍ പോരാട്ടങ്ങള്‍ക്ക് തളര്‍ച്ചയുണ്ടാക്കി. ഒടുവില്‍ ഔര ആദിവാസി കുടിലില്‍ നിന്നും വര്‍ഗ്ഗീസിനെ പോലീസ് വലയിലാക്കുകയായിരുന്നു.

പല അവസരങ്ങളിലും രാത്രികളിൽ വർഗ്ഗീസും സുഹൃത്തുക്കളും ജന്മിമാരുടെ വയലുകളിൽ കയറി കുടിലുകൾ കുത്തുന്നത് പതിവായിരുന്നു. രാവിലെ ജന്മിയുടെ ആളുകൾ എത്തി ഇത് നശിപ്പിക്കുകയും ചെയ്യും. വർഗ്ഗീസ് ആദിവാസികൾക്ക് പഠന ക്ലാസുകളും എടുത്തു. ചോമൻ മൂപ്പൻ, എം.പി. കാളൻ തുടങ്ങിയ ആദിവാസി നേതാക്കൾ വായിക്കുവാനും എഴുതുവാനും പഠിച്ചത് ഇങ്ങനെയാണ്. നക്സൽ ആക്ഷനുകളിലൂടെ വർഗ്ഗീസും സുഹൃത്തുക്കളും വയനാടു് ത്രിശ്ശില്ലേരിയിലെ വസുദേവ അഡിഗ, ചേക്കു എന്നീ സ്ഥലം ഉടമകളെ കൊലപ്പെടുത്തി. വർഗ്ഗീസിന്റെ അക്രമ മാർഗ്ഗങ്ങൾ വയനാട്ടിലെ ആദിവാസികളല്ലാത്ത ജനങ്ങളുടെയിടയിൽ ഒരു തീവ്രവാദി എന്ന പ്രതിച്ഛായ സൃഷ്ടിച്ചു.

മരണം : വയനാട്ടിലെ തിരുനെല്ലിക്കാടുകളിൽ വെച്ചായിരുന്നു വർഗ്ഗീസിന്റെ അന്ത്യം. പോലീസുമായുള്ള ഏറ്റുമുട്ടലിൽ കൊല്ലപ്പെട്ടു എന്നായിരുന്നു ഔദ്യോഗിക ഭാഷ്യം. എന്നാൽ വയനാട്ടിൽ തിരുനെല്ലിയിലെ ഒരു കുടിലിൽ നിന്ന് രാവിലെ പിടികൂടിയ വർഗ്ഗീസിനെ, മേലുദ്യോഗസ്ഥരുടെ (അന്നത്തെ ഡെപ്യൂട്ടി എസ്.പി ആയ എ. ലക്ഷ്മണ, ഡി.ഐ.ജി ആയ പി. വിജയൻ എന്നിവരുടെ) നിർദ്ദേശ പ്രകാരം 1970 ഫെബ്രുവരി 18-നു വൈകിട്ട്, താൻ തന്നെ നേരിട്ട് വെടിവെച്ച് കൊല്ലുകയായിരുന്നു എന്ന് രാമചന്ദ്രൻ നായർ എന്ന പോലീസ് ഉദ്യോഗസ്ഥൻ 1998-ൽ വെളിപ്പെടുത്തി.

നക്സലൈറ്റുകളുടെ ആശ്രിതയായ ഇട്ടിച്ചിരി മനയമ്മ എന്ന വിധവയുടെ വീട്ടിൽ വർഗ്ഗീസും കൂട്ടരും ഒളിച്ചു താമസിക്കുന്ന വിവരം ശിവരാമൻ നായർ എന്ന ഒറ്റുകാരൻ മുഖേന, സമീപത്തുള്ള അമ്പലത്തിനടുത്ത് തമ്പടിച്ചിരിക്കുന്ന സി. ആർ. പി. എഫ് സേനയറിഞ്ഞു. അവിടെ ഒറ്റയ്ക്കും നിരായുധനുമായിരുന്ന വർഗ്ഗീസിനെ അധികം എതിർപ്പില്ലാതെ തന്നെ പോലീസ് കീഴടക്കി അറസ്റ്റ് ചെയ്തു. അന്ന് വൈകിട്ടായിരുന്നു വർഗ്ഗീസിന്റെ കൊലപാതകം നടന്നത്.

“വിപ്ലവം ജയിക്കട്ടെ” എന്നു പറഞ്ഞ് ചിരിച്ചുകൊണ്ടാണ് വർഗ്ഗീസ് മരിച്ചത് എന്നാണ് രാമചന്ദ്രൻ നായർ പറയുന്നത്. വർഗ്ഗീസിന് മരണത്തിനു മുൻപ് ചോറുവാരി കൊടുത്തു എന്നും കത്തിച്ച ബീഡി കൊടുത്തു എന്നും പറയുന്നു. വർഗ്ഗീസിനെ വെടിവെച്ചു കൊന്ന സ്ഥലം എന്ന് കരുതുന്ന തിരുനെല്ലിയിലെ കാട്ടാനകൾ മേയുന്ന വനത്തിനു നടുവിലെ വർഗ്ഗീസ് പാറ ഇന്ന് ആദിവാസി യുവാക്കൾ പരിശുദ്ധമായി കരുതുന്നു. എല്ലാ ചരമ വാർഷികത്തിനും ധാരാളം ആദിവാസികൾ ഇവിടെ ഒത്തുചേർന്ന് ചെങ്കൊടി ഉയർത്തുന്നു.

രാമചന്ദ്രൻ നായർ ഈ വെളിപ്പെടുത്തലിനു പിന്നാലെ അറസ്റ്റ് ചെയ്യപ്പെട്ടു. ജാമ്യം ലഭിച്ച രാമചന്ദ്രൻ നായർ 2006 നവംബർ മാസത്തിൽ ശ്വാസകോശ സംബന്ധമായ രോഗങ്ങളാൽ മരിച്ചു. അദ്ദേഹം ഒരു ആത്മകഥയും എഴുതിയിട്ടുണ്ട്. രാമചന്ദ്രൻ നായർ മുഴുവൻ കഥയും പറഞ്ഞില്ല എന്നും വർഗ്ഗീസിനെ ക്രൂരമായി പീഡിപ്പിച്ചാണ് കൊന്നതെന്നും പഴയ നക്സൽ പ്രവർത്തകയും ഇന്ന് സാമൂഹിക പ്രവർത്തകയുമായ അജിത ആരോപിക്കുന്നു.

കോടതിവിധി : 2010 ഒക്ടോബർ 27-ന് വർഗീസ് വധക്കേസിൽ മുൻ പോലീസ് ഐ.ജി. ലക്ഷ്മണ കുറ്റക്കാരനാണന്ന് സി.ബി.ഐ. പ്രത്യേക കോടതി വിധിക്കുകയുണ്ടായി. കൂട്ടുപ്രതിയായ മുൻ ഡി.ജി.പി. വിജയനെ വെറുതെ വിടുകയും ചെയ്തു. എന്നാൽ വർഗ്ഗീസ് വധം നിയമത്തിന്റെ മുന്നിൽക്കൊണ്ടുവന്ന കോൺസ്റ്റബിൾ രാമചന്ദ്രൻ നായരുടെ വെളിപ്പെടുത്തൽ കോടതി കണക്കിലെടുത്തിരുന്നില്ല. ഹനീഫ എന്ന പോലീസുകാരന്റെ മൊഴിയാണ് ശിക്ഷ വിധിക്കാൻ പ്രധാന തെളിവായി കോടതി അംഗീകരിച്ചത്.

ഒരു കൊലപാതകത്തിന് 40 വർഷത്തിനുശേഷം വിധിവരുന്ന അപൂർവ്വതയും ഈ കേസിലുണ്ടായി. തുടർന്ന് 2011 ഫെബ്രുവരി 4-ന് ഐ.ജി. ലക്ഷ്മണയുടെ ജാമ്യാപേക്ഷ സുപ്രീം കോടതി തള്ളിയിരുന്നു. ലക്ഷ്മണയ്ക്ക് 2010 ഒക്ടോബറിൽ പ്രത്യേക സി.ബി.ഐ. കോടതി വിധിച്ച ജീവപര്യന്തം ശിക്ഷ ഹൈക്കോടതി ഡിവിഷൻ ബഞ്ച് ശരിവെയ്ക്കുകയും ശിക്ഷ ഇളവ് ചെയ്യണമെന്ന ഹർജി തള്ളുകയും ചെയ്തു. വർഗ്ഗീസിന്റെ കൊലപാതകത്തെ ആസ്പദമാക്കി മധുപാൽ സംവിധാനം ചെയ്ത ചിത്രമാണ് തലപ്പാവ്. ജോസഫ് എന്ന പേരിൽ പൃഥ്വിരാജ് വർഗ്ഗീസനെയും രവീന്ദ്രൻ പിള്ളയെന്ന പേരിൽ ലാൽ രാമചന്ദ്രൻ നായരെയും അവതരിപ്പിച്ച ചിത്രം ഏറെ ശ്രദ്ധിക്കപ്പെട്ടിരുന്നു.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top