Flash News

ഡിജിറ്റല്‍ ന്യൂസ് പോര്‍ട്ടലുകള്‍ എഡിറ്റോറിയൽ ബോര്‍ഡ്, ഉടമസ്ഥാവകാശം മുതലായവയുടെ പൂർണ്ണ വിവരങ്ങൾ നല്‍കണം

February 26, 2021 , ആന്‍സി

ന്യൂഡൽഹി: ഡിജിറ്റൽ ന്യൂസ് പോർട്ടലുകൾ ഉടൻ തന്നെ അവരുടെ എഡിറ്റോറിയൽ മേധാവികൾ, ഉടമസ്ഥാവകാശം, ഔദ്യോഗിക വിലാസങ്ങൾ, നാമനിർദ്ദേശം ചെയ്യപ്പെട്ട ഉദ്യോഗസ്ഥർ, മറ്റ് അനുബന്ധ വിവരങ്ങൾ എന്നിവ വാർത്താവിതരണ പ്രക്ഷേപണ മന്ത്രാലയത്തിന് നൽകണമെന്ന് ഇൻഫർമേഷൻ ആന്റ് ബ്രോഡ്കാസ്റ്റിംഗ് സെക്രട്ടറി അമിത് ഖരേ പറഞ്ഞു.

“ഈ മേഖലയിൽ എത്ര മാധ്യമ സ്ഥാപനങ്ങൾ ഉണ്ട്, അവർ ആരാണ് എന്നതിന്റെ പൂർണ്ണമായ ചിത്രം നിലവിൽ സർക്കാരിന്റെ കൈവശമില്ല. നിങ്ങൾ അവരുടെ വെബ്‌സൈറ്റിലേക്ക് പോയാൽ, അവരുടെ ഓഫീസ് വിലാസം, എഡിറ്റർ ഇൻ ചീഫ് തുടങ്ങിയവയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട അടിസ്ഥാന വിവരങ്ങളും ലഭിക്കില്ല,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

മന്ത്രാലയം ഉടൻ തന്നെ ഒരു ഫോം എല്ലാ മാധ്യമങ്ങള്‍ക്കും അയക്കും. അത് ഒരു മാസത്തിനുള്ളിൽ പൂരിപ്പിച്ച് എല്ലാ ഡിജിറ്റൽ വാർത്താ ഔട്ട്‌ലെറ്റുകളിലും സമർപ്പിക്കേണ്ടതാണ്.

ഡിജിറ്റൽ മാധ്യമ സ്ഥാപനങ്ങളെക്കുറിച്ചുള്ള പൂർണ്ണമായ വിവരങ്ങളുടെ അഭാവം ചൂണ്ടിക്കാട്ടി വാർത്താ പ്രക്ഷേപണ മന്ത്രി പ്രകാശ് ജാവദേക്കർ വ്യാഴാഴ്ച പുതിയ മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശങ്ങൾ പുറപ്പെടുവിക്കുന്നതിന് മുമ്പ് മാധ്യമങ്ങളുമായി ചർച്ച നടത്തിയിട്ടില്ലെന്ന് പറഞ്ഞു.

എന്നാല്‍, വാർത്താ വെബ്‌സൈറ്റിനെക്കുറിച്ച് സർക്കാരിന് പൂർണ്ണമായ വിവരങ്ങൾ ഉണ്ടെങ്കിൽപ്പോലും പലതും കാലഹരണപ്പെട്ടിട്ടുണ്ടെന്നും (മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശങ്ങൾ) ഇപ്പോള്‍ ഈ വിവരങ്ങള്‍ പൂര്‍ത്തീകരിക്കേണ്ടത് വളരെ ആവശ്യമായി വന്നിരിക്കുന്നു എന്ന് ഖരേ പറഞ്ഞു. കാരണം വെബ്‌സൈറ്റുകൾ അതേ സ്ഥാപിത കോഡ് പിന്തുടരുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. അച്ചടി മാധ്യമങ്ങളും ടിവിയും ഇതിനകം പിന്തുടർന്നിട്ടുണ്ട്.

പുതിയ മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശങ്ങൾ പ്രകാരം, ടിവി, അച്ചടി മാധ്യമങ്ങളുടെ ഉള്ളടക്കം വ്യാപകമായി നിരീക്ഷിക്കുന്ന കേബിൾ ടെലിവിഷൻ നെറ്റ്‌വർക്ക് റെഗുലേഷൻ ആക്ടിന് കീഴിൽ ഡിജിറ്റൽ ന്യൂസ് ഔട്ട്‌‌ലെറ്റുകൾ പ്രോഗ്രാം കോഡും പ്രസ് കൗൺസിൽ ഓഫ് ഇന്ത്യ ജേണലിസം കോഡ് നിയമങ്ങളും പാലിക്കേണ്ടി വരും.

ഡിജിറ്റൽ ന്യൂസ് വെബ്‌സൈറ്റിനായി സർക്കാർ നിരീക്ഷണ സംവിധാനം ഏർപ്പെടുത്തേണ്ടതിന്റെ ആവശ്യകതയെക്കുറിച്ച് ചോദിച്ചപ്പോള്‍ ഖരേ പറഞ്ഞത്, “പ്രസ് കൗൺസിൽ ഓഫ് ഇന്ത്യ അച്ചടി മാധ്യമങ്ങൾക്ക് മേൽനോട്ടം വഹിക്കുന്നു. ഡിജിറ്റൽ മീഡിയയ്ക്ക് മുമ്പ് അത്തരമൊരു സ്ഥാപനം ഉണ്ടായിരുന്നില്ല. ഭാവിയിൽ എന്തെങ്കിലും ഉണ്ടെങ്കിൽ, അത്തരമൊരു സമിതിയുടെ ആവശ്യമില്ല” എന്നാണ്.

എന്നാൽ, മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശങ്ങൾ തയ്യാറാക്കുന്നതിനുമുമ്പ് കൂടിയാലോചന നടത്തിയിട്ടില്ലെന്ന ആരോപണം ഖരേ തള്ളിക്കളഞ്ഞു, “വാർത്താവിതരണ പ്രക്ഷേപണ മന്ത്രി ഡല്‍ഹിയില്‍ രണ്ടു തവണ കണ്ടു. മുംബൈയിലും ചെന്നൈയിലും രണ്ട് ഘട്ട ചർച്ചകൾ നടന്നു. സൈദ്ധാന്തികമായി OTT പ്ലാറ്റ്ഫോം സ്വയം നിയന്ത്രണത്തിന് സമ്മതിച്ചിരുന്നു. എന്നാൽ, അവരുടെ നിർദ്ദേശത്തിന് നിരീക്ഷിക്കാനും അപ്പീൽ നൽകാനും ഒരു സ്വതന്ത്ര ബോഡി ഇല്ലായിരുന്നു. ഞങ്ങൾക്ക് സ്വീകാര്യമല്ലാത്ത പരാതികൾ ആന്തരികമായി പരിഹരിക്കാൻ അവർ ആഗ്രഹിച്ചു.”

ഒടിടി പ്ലാറ്റ്ഫോമിന്റെ പ്രവർത്തനത്തിൽ സർക്കാരിന്റെ അമിതമായ ഇടപെടലിനെ ഭയന്ന് വാർത്താവിതരണ പ്രക്ഷേപണ മന്ത്രി പറഞ്ഞു, “മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശങ്ങൾ ഒടിടി, ഡിജിറ്റൽ മാധ്യമങ്ങൾക്കായി സോഫ്റ്റ് സെൽഫ് റെഗുലേഷന്റെ ഒരു മാതൃക നിർദ്ദേശിക്കുന്നതിനാൽ അത്തരം ആശങ്കകൾക്ക് അടിസ്ഥാനമില്ല, ഇത് സർഗ്ഗാത്മകതയെ അനുവദിക്കും OTT പ്ലാറ്റ്ഫോം കൂടാതെ പൗരന്മാരുടെ അവകാശങ്ങൾ സന്തുലിതമാക്കുന്നു.”

സോഷ്യൽ മീഡിയ പ്ലാറ്റ്‌ഫോമുകളായ ഫെയ്‌സ്ബുക്ക്, ട്വിറ്റർ നിരീക്ഷിക്കാനും ഡിജിറ്റൽ മീഡിയയും സ്ട്രീമിംഗ് ഫോറങ്ങളും കർശനമായ നിയമങ്ങളുമായി ബന്ധിപ്പിക്കാനുള്ള പദ്ധതി വ്യാഴാഴ്ച മോദി സർക്കാർ പുറത്തിറക്കി.

ഇൻഫർമേഷൻ ടെക്നോളജി (ഇന്റർമീഡിയറ്റ് മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശങ്ങൾ) നിയമങ്ങൾ 2021 എന്ന് വിളിക്കപ്പെടുന്ന ഈ മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശങ്ങൾ ഒരു ദശകത്തിനിടെ രാജ്യത്തെ സാങ്കേതിക നിയന്ത്രണ മേഖലയിലെ ഏറ്റവും വലിയ മാറ്റങ്ങളാണ്. ഇൻഫർമേഷൻ ടെക്നോളജി (ഇന്റർമീഡിയറ്റ് മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശങ്ങൾ) ചട്ടങ്ങൾ 2011 ന്റെ ഭാഗങ്ങളും അവർ മാറ്റി സ്ഥാപിക്കും.

ഈ പുതിയ മാറ്റങ്ങളിൽ ‘ഡിജിറ്റൽ/ഓൺലൈൻ മീഡിയയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട കോഡ് ഓഫ് എത്തിക്സ് ആൻഡ് പ്രൊസീജിയർ ആൻഡ് സേഫ്ഗാർഡുകൾ’ ഉൾപ്പെടുന്നു. ഓൺലൈൻ ന്യൂസ്, ഡിജിറ്റൽ മീഡിയ യൂണിറ്റുകൾക്കും നെറ്റ്ഫ്ലിക്സ്, ആമസോൺ പ്രൈം എന്നിവയ്ക്കും ഈ നിയമങ്ങൾ ബാധകമാകും.

ഡിജിറ്റൽ മാധ്യമങ്ങളിലെ വാർത്താ പ്രസാധകർ പ്രസ് കൗൺസിൽ ഓഫ് ഇന്ത്യ ജേണലിസ്റ്റിക് മാനുവൽ, കേബിൾ ടെലിവിഷൻ നെറ്റ്‌വർക്ക് റെഗുലേറ്ററി ആക്ടിന്റെ പ്രോഗ്രാം കോഡ് എന്നിവ പാലിക്കേണ്ടതുണ്ടെന്നും ഓഫ്‌ലൈനും (പ്രിന്റ്, ടിവി) ഡിജിറ്റൽ മീഡിയയും തമ്മിൽ തുല്യ അവസരങ്ങൾ നൽകുമെന്നും മന്ത്രാലയം പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

ഈ നിയമങ്ങളനുസരിച്ച്, വിവിധ തലത്തിലുള്ള സ്വയം നിയന്ത്രണങ്ങളുള്ള ഒരു ത്രിതല പരാതി പരിഹാര സംവിധാനവും സ്ഥാപിച്ചു. ആദ്യ ലെവലിൽ പ്രസാധകർക്ക് സ്വയം നിയന്ത്രണം ഉണ്ടാകും, രണ്ടാം ലെവൽ പ്രസാധകരുടെ റെഗുലേറ്ററി ബോഡികൾ സ്വയം നിയന്ത്രിക്കും, മൂന്നാം ലെവൽ മോണിറ്ററിംഗ് സിസ്റ്റത്തിലായിരിക്കും.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top