ആണവ ചർച്ചകൾ പുനരാരംഭിക്കുന്നതിന് മുമ്പ് യുഎസ് ഉപരോധം നീക്കണമെന്ന് ഇറാൻ

വാഷിംഗ്ടണ്‍: 2015 ലെ ആണവ കരാർ പുനരുജ്ജീവിപ്പിക്കുന്നതിനുള്ള ചർച്ചകൾ ആരംഭിക്കുന്നതിനു മുമ്പ് മുൻ യു എസ് പ്രസിഡന്റ് ഡൊണാൾഡ് ട്രംപിന്റെ ഭരണകൂടം ഏർപ്പെടുത്തിയ ഉപരോധം പിന്‍‌വലിക്കണമെന്ന് ഇറാന്‍ തിങ്കളാഴ്ച ആവർത്തിച്ചു.

ആണവ കരാർ പുനരാലോചന ആരംഭിക്കാൻ അമേരിക്ക ആഗ്രഹിക്കുന്നുവെങ്കിൽ, അതിനുള്ള പാത വ്യക്തമാണ്. ഉപരോധം ഫലപ്രദമായി നീക്കം ചെയ്യണമെന്ന് ഇറാൻ വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയ കരാർ സയീദ് ഖതിബ്സാദെ തിങ്കളാഴ്ച ടെഹ്‌റാനിൽ വാർത്താ സമ്മേളനത്തിൽ പറഞ്ഞു. ഈ പാതയിൽ ചർച്ചകളുടെ ആവശ്യമില്ലെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ആണവായുധങ്ങൾ വികസിപ്പിക്കുന്നതിൽ നിന്ന് തടയുന്നതിനായി ടെഹ്‌റാനിലെ ആണവ വികസന പദ്ധതിയെ തടഞ്ഞ 2015 ലെ ആണവ കരാറിന്റെ പുനരുജ്ജീവനത്തെയും സംയുക്ത സമഗ്ര പദ്ധതി പദ്ധതിയെയും (ജെസിപിഒഎ) ഞായറാഴ്ച ഇറാൻ വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം പരിഗണിച്ചിരുന്നു.

ഇറാന്റെ പ്രതികരണത്തിൽ നിരാശ പ്രകടിപ്പിച്ചുകൊണ്ട് വൈറ്റ് ഹൗസ് വക്താവ് ഞായറാഴ്ച പ്രതികരിച്ചു. എന്നാൽ, ജെ‌സി‌പി‌എ‌എയുടെ പ്രതിജ്ഞാബദ്ധതകളുമായി പരസ്പരമുള്ള തിരിച്ചുവരവ് നേടുന്നതിന് അർത്ഥവത്തായ നയതന്ത്രത്തിൽ ഏർപ്പെടാൻ യുഎസ് തയ്യാറാണെന്ന് പറഞ്ഞു.

ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയുടെ സുരക്ഷാ സമിതിയിലെ മറ്റ് നാല് സ്ഥിരാംഗങ്ങളായ ബ്രിട്ടൻ, ചൈന, ഫ്രാൻസ്, റഷ്യ, കൂടാതെ ജർമ്മനി എന്നിവയും മികച്ച മുന്നേറ്റത്തെക്കുറിച്ച് വാഷിംഗ്ടൺ ആലോചിക്കുമെന്ന് വക്താവ് പറഞ്ഞു.

ഇറാനുമായുള്ള ആണവ കരാറില്‍ നിന്ന് ട്രംപ് യുഎസിനെ പിൻവലിച്ചെങ്കിലും, പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡന്‍ സൂചിപ്പിച്ചത് – തന്റെ പ്രാഥമിക പ്രചാരണ വേളയിലും അധികാരമേറ്റതിനുശേഷവും – റഷ്യയും ചൈനയും ഉൾപ്പെടുന്ന കരാറിൽ വീണ്ടും ചേരാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നു എന്നാണ്. കുറഞ്ഞത് അഞ്ച് അമേരിക്കൻ പൗരന്മാരെ ടെഹ്‌റാൻ ബന്ദികളാക്കി കൈവശം വച്ചിരിക്കുന്നതിനെക്കുറിച്ച് യുഎസ് ഇറാനുമായി ആശയവിനിമയം ആരംഭിച്ചിട്ടുണ്ട്.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment