Flash News

ചരിത്രപരമായ സന്ദർശനം ആരംഭിക്കാൻ ഫ്രാൻസിസ് മാർപാപ്പ ബാഗ്ദാദിലെത്തി

March 5, 2021 , ആന്‍സി

പതിറ്റാണ്ടുകളുടെ യുദ്ധത്തിനുശേഷം രാജ്യത്തെ കുറഞ്ഞുവരുന്ന ക്രിസ്ത്യൻ സമൂഹത്തെ ഒരുമിപ്പിക്കാനും അണിനിരത്താനുമുള്ള ലക്ഷ്യത്തോടെ ഫ്രാൻസിസ് മാർപാപ്പ ഇറാഖിലെത്തി.

പോപ്പിന്റെ സന്ദര്‍ശനത്തിനുള്ള ഒരുക്കങ്ങള്‍ മാസങ്ങളായി നടന്നുകൊണ്ടിരിക്കുകയായിരുന്നു. അദ്ദേഹത്തിന്റെ മുന്‍‌ഗാമികളെ അപേക്ഷിച്ച് ഇറാഖിലേക്കുള്ള ആദ്യത്തെ മാർപ്പാപ്പ സന്ദർശനമാണിത്. രാജ്യത്ത് ആഴത്തിൽ വേരൂന്നിയ ക്രിസ്ത്യൻ ന്യൂനപക്ഷത്തെ ആശ്വസിപ്പിക്കാൻ സമാധാനത്തിന്റെയും സഹവർത്തിത്വത്തിന്റെയും സന്ദേശവുമായിട്ടാണ് അദ്ദേഹം എത്തിയിരിക്കുന്നത്. 2003 ലെ യുഎസ് നേതൃത്വത്തിലുള്ള ഇറാഖ് അധിനിവേശത്തെത്തുടർന്നുണ്ടായ തുടർച്ചയായ പോരാട്ടങ്ങളിൽ പലരും രാജ്യം വിട്ടു.

അദ്ദേഹത്തിന്റെ യാത്ര ബാഗ്ദാദിൽ ആരംഭിക്കും. അവിടെ അദ്ദേഹം പ്രസംഗങ്ങൾ നടത്തുകയും തലസ്ഥാനത്തെ പള്ളികളിൽ പ്രാര്‍ത്ഥനയില്‍ പങ്കെടുക്കുകയും ചെയ്യും. കൂടാതെ പുണ്യനഗരമായ നജാഫ്, നസീറിയ പ്രവിശ്യയിലെ ഉര്‍ സമതലങ്ങൾ, വടക്ക് മൊസൂൾ, ഇർബിൽ എന്നിവ സന്ദര്‍ശിക്കും.

വത്തിക്കാൻ – ഇറാഖി പതാകകളുമായി അലിറ്റാലിയ വിമാനം, മാർപ്പാപ്പയെയും സംഘത്തെയും വഹിച്ചുകൊണ്ട് വെള്ളിയാഴ്ച ഉച്ചക്ക് 2 മണിക്ക് (1500 യുഎഇ സമയം) ഇറങ്ങി. ബാഗ്ദാദിലെ അന്താരാഷ്ട്ര വിമാനത്താവളത്തിലെ ടാർമാക്കിൽ ചുവന്ന പരവതാനി വിരിച്ചിരുന്നു.

മാർപ്പാപ്പയെയും സംഘത്തേയും ഒരു നോക്കു കാണാമെന്ന പ്രതീക്ഷയോടെ ജനങ്ങള്‍ എയർപോർട്ട് റോഡില്‍ തടിച്ചുകൂടി.

ഇറാഖ് സന്ദർശന വേളയിൽ ഫ്രാൻസിസ് മാർപാപ്പയുടെ സം‌രക്ഷണം ഉറപ്പാക്കാന്‍ ആയിരക്കണക്കിന് അധിക സുരക്ഷാ ഉദ്യോഗസ്ഥരെ വിന്യസിച്ചിട്ടുണ്ട്. റോക്കറ്റ് ആക്രമണം, ചാവേര്‍ ബോംബാക്രമണങ്ങള്‍ എന്നിവ ഭയന്നാണ് കത്തോലിക്കാ നേതാവിന്റെ സുരക്ഷയ്ക്കായി അധിക സുരക്ഷ ഇറാഖ് ഒരുക്കിയിരിക്കുന്നത്.

ഇറാഖിലെ ആദ്യത്തെ മാർപ്പാപ്പ സന്ദർശനം “സമാധാന തീർത്ഥാടകനായി” നടത്തുമെന്ന് പറഞ്ഞ 84 കാരൻ ഇറാഖിലെ ഉന്നത ഷിയാ പുരോഹിതനായ ഗ്രാൻഡ് അയതോല്ല അലി സിസ്താനിയെയും സന്ദർശിക്കും.

കോവിഡ് -19 മഹാമാരി ആരംഭിച്ചതിനുശേഷം വിദേശത്ത് പോപ്പിന്റെ ആദ്യ വിദേശ യാത്രയാണ് ഈ നാല് ദിവസത്തെ യാത്ര.

ഏകാധിപതി സദ്ദാം ഹുസൈനെ അട്ടിമറിച്ച 2003 ലെ യുഎസ് നേതൃത്വത്തിലുള്ള ആക്രമണത്തിന് മുമ്പ് ഇറാഖിൽ 15 ദശലക്ഷം ക്രിസ്ത്യാനികളുണ്ടെന്ന് കണക്കാക്കപ്പെട്ടിരുന്നു. എന്നാല്‍, ഇറാഖില്‍ ഇപ്പോള്‍ അവശേഷിക്കുന്നത് ഏതാനും ലക്ഷങ്ങൾ, അല്ലെങ്കിൽ അതിൽ കുറവ് മാത്രമാണെന്ന് സഭാ നേതൃത്വങ്ങള്‍ കണക്കാക്കുന്നു.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top